Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเลวของ DCOM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• .................

Comment

• OverclockZone Member

--------------------------------------------------------------------------------

สถานที่:Beijing China
      ของขายเยอะมันก็เสียเยอะ ถ้าเสียเยอะมากๆเขาก็ต้องทำแบบนี้ ผมก็เห็นใจพนักงานรับเครมนะ นายใหญ่สั่งมา เราก็เลยรับกรรมไปตามระเบียบ ตอนซื้อของก็พยายามดูของก่อนด้วยยี่ห้อที่มันเสียบ่อยก็อย่าไปเอา ผมก็มีทั้ง Dcom กับที่อื่น ก็พยายามไม่ทำอะไรกับมันมาก overclockเป็นต้น ประกอบเองก็ต้องละเอียดหน่อยระมัดระวังเสียบการ์ดเสียบแรม การเลือก case ก็เอาที่มันดีๆไม่ร้อน และอีกอย่างที่ส่วนมากจะมองผ่านคือ PSU ไอ้ตัวนี้ล่ะที่มักจะสร้างปัญหาผมประกอบคอมมาก็หลายตัวเอา PSUดีๆ มันก็อยู่กับเรานานขึ้น ให้มันถึง 5 ปีก็เปลี่ยนที.... มันก็จะได้ไม่ต้องเซ็งกับการเครม

นายใหญ่สั่งเรื่องให้ทำสันดารหมาๆกับมารยาททรามๆกับลูกค้าด้วยหรอครับ

Comment

• พอกันทั่ง ดี คอม synnex แล้วแต่อารม ผมว่าcom7 ดีกว่าเยอะ แคลมที่ไรเปลี่ยนให้ผมทันที

ช่วงหลัง synnex กวนตีนบ่อย เคลมแล้วเรื่องมาก ซื้อยังไม่ถึง7วันไม่ยอมเปลี่ยนขอให้ ขนาดdealerนะ
        synnexนะ ซื้อของแมร่งเป็นล้าน ปีใหม่นี้ให้ ปฎิทิน เชี้ยจิงๆ
        แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย endless12 : 25 Dec 2010 เวลา 13:34

Com 7 Plainum service ผมเครม mainbroad ได้ของเสียมา 3รอบแล้ว

รอบแรกประมาณปีกว่า และเครมรอ กว่าจะได้ 40 วันได้ เอามาเปิดเปิด

ได้แต่ลงวินโด ไมมันมืดทุกที ผมก็ ghost ไว้แบบดีเลย ไม ไม่ได้สักที

ลองไปลองมา
        ออ คือ vga onbroad มันเน่านี่เอง ลงวินโดใหม่ ได้แต่พอลงdriver vga

จอมืดทุกที ลองจนเซงลอง driver เป็น10 เวอร์ชั้น เน่าหมด ผมเลยไปซื้อ
        mainbroad ใหม่เลยก่อนเครม แต่ผมอ่านในนี่นี่และว่า

asrock780Le128M มันดี ผมเลยไปซื้อ แต่เมื่อประมาณปีกว่าที่แล้ว ไม่มี

ประกันเจ้าไหนเอาเขามาเลยนอกจาก Com 7 Plainum service ปีกว่าที่

แล้วมันพึ่งออกมีเจ้าเดียวเลยซื้อมา ใช้ไปปีกว่า asrock780Le128M เน่า
        ผมส่งเครม ได้เร็วจริงแต่ราว 2 อาทิตย์แม่งบอกเปลียนตัวใหม่ให้ งะของแม่งฝุ่นเต็มในรู usbฝุ่นอย่างบาน นี่หรือใหม่คิดในใจ ด้วยความคิดว่า เครมแล้วคงใช่ได้ ถอดประกอบเขาไปในคอม อย่างยากเพราะ power tagan แม่งหนัก
        โต็ะคอมมันเล็ก ต้องถอดสายหลังอะไรไม่รู้บาน ยกไปใส่ที่อื่น ใส่กลับมา แม่ง ใช้ไปรวนไป ปรับ onbroad แบบไม่แชร์แรม เปิดไม่ติด พอแชร์แรมติดเอาวะทนใช้ไปก่อนก็ได้วะ ขี้เกลียดถอดประกอบใหม่ พอใช้ไปสัก 1เดือนแม่งยื่งรวนเปิด เล่นเน็ตแม่งยังค้าง พอเดือนสองแม่งรวนแบบทนไม่ได้ เลยไปเครมวันที่ 9 มีนาคม 2554 ไปรับคืนวันที่ 27 มีนาคม 2554 แม่งบอกผมว่าใช้PSU ไม่พอมันเลยรวน กูเลยมันไป ใช้ tagan 80+นี่นะไม่พอ สายอย่างหนา หนากว่า PSU ทั้วๆๆ ไปบาน หัวก็ทองเหลืองไม่ใช่อลูมินัมกากๆๆ PSU กูมีสายให้ต่อกาดจอแบบ 6pin 4สาย กูใช้ vgaonbroad นี่นะไฟไม่พอ ถามอีก cpu คงร้อน กูใช้ collermatser tx3 นีนะ Lowclock อีกตั้งหาก cpu ร้อนสุด แค่ 37องศานี่นะปกติ 35องศา เลยบอกแม่งอีกใช้ mainbroad เก่าอะทุกอย่างเหมือนเดิมก็เล่นได้ไม่มีปัญหาแถมปรับ fsb 299 ด้วยปกติ FSBมัน200 ยังใช้ได้ปกติ พอรับคืนมาลองเปิดแม่งจอไม่มีสัญญาญเข้าทั้ง DVI และ Dsub เลยส่งเครมอีกครั้งวันที่ 27 มีนาคม 2554 เลยฟากมาบอกคนที่ชอบ Com 7 Plainum service ผมนะไม่เอาประกันนี่แน่ๆๆ นี่ถ้าของเครมมาอีกรอบแล้วยังใช้ไม่ได้เดียวจะมาบอกต่อรอมันโทรมาก่อน รอรออรอ ไปอีก

Comment

• จากที่ฟังๆ กันมา สรุปไม่มีประกันเจ้าไหนดีเลย เลวกันหมด
          ผมใช้บริการเครมแค่ 2 เจ้า คือ Jib กะ Synnex สุดยอดกันทั้งคู่ แถ โครตๆ ของมันบอกว่าไม่มีปัญหา
          แต่ทำไมไอเราถึงมีปัญหานี่ละไม่เข้าใจจริงๆ คนซื้ออย่างเราๆ ไม่รู้จะทำยังไง เหมือนต้องทำใจอย่างกลายๆ เซงจริงๆ
          สงไสซื้อมาต้อง วัดดวงกันสุดๆ 7 วัน 1 เดือนเสียเปลียนใหม่ นี่ก็ไม่รู้จะได้จริงอะเปล่า
          บ่นแล้วก็จากไป

Comment

• เล่าสู่กันฟัง ขำๆนะครับ

ย้อนไปประมาณ 10 ปีที่แล้ว ที่นครปฐม ผมถูกโกงค่าอินเตอร์เน็ตของ KSC
            ซึ่งมีร้านขายอุปกรณ์คอมร้านนึง(อยู่ตรงข้าม ร.ร.บำรุงฝั่งอนุบาล) เป็นตัวแทน
            ผมกับแม่ก็ไปชี้แจงที่ร้านโดยมีหลักฐานต่างๆไปยืนยัน
            คุยกับเจ้าของร้านเป็นผู้หญิง ฉะกันซักพักเรื่องก็เคลียได้เพราะมีหลักฐาน
            ผมจำหน้าเค้าได้แม่นเลย หลังจากนั้นไม่นานร้านนั้นก็ปิดกิจการ .....

ผ่านไปประมาณปีกว่าๆ ก็มี กู๊ด-com มาเปิดที่นครปฐมช่วงที่ชื่อเสียงกำลังดีๆ
            เห็นมาเปิดใหม่ก็ลองเข้าไปเดินดูของ ปรากฎว่าไปเจอกับเจ๊เจ้าของร้านแห่งความทรงจำเข้าให้ ทำงานอยู่ที่โซนด้านหลังร้าน พลันฉุกคิดขึ้นว่า หรือที่ปิดไปตอนนั้นเพื่อมาเปิดเป็น กู๊ด-com หว๋า 55555
            -เคยไปเคลม HDD ครั้งนึง 3-4 วันได้ของ เชคปุ๊ปขึ้น BAD ก็ต้องส่งไปอีกรอบ
            -เพื่อนประกอบคอมที่ กู๊ด-คอม ติดไวรัสยกมาให้ช่วยดู ก็ลองรื้อดูปรากฎว่าบอร์ดคนละรุ่น กับในบิล และที่สำคัญ แรม DDR-256 เป็นของเคลมอีกต่างหาก ....

ปัจจุบันถ้านโยบายรับประกันเป็นแบบนี้ ก็คงต้องเลี่ยงล่ะครับ
            2 เดือนก่อน เคลม SG 500GB.11 ที่พันทิพได้ของเลย เป็นของซ่อมสภาพดีแต่แผงคอนโทรลดูมอๆ
            ไม่ BAD HD Tune สถานะ OK ยังอยู่ดี ถือว่าดวงยังดีรึเปล่า ? 5555
            Last edited by MaaBoss; 31 Mar 2011, 04:13:33.

Comment

• Originally posted by [virus] View Post
              สร้าง ม๊อบประท้วง D-Com เลยไหมครับ - -
              รวมด้วยครับ

Comment

• Originally posted by greenx View Post
                พอกันทั่ง ดี คอม synnex แล้วแต่อารม ผมว่าcom7 ดีกว่าเยอะ แคลมที่ไรเปลี่ยนให้ผมทันที

ช่วงหลัง synnex กวนตีนบ่อย เคลมแล้วเรื่องมาก ซื้อยังไม่ถึง7วันไม่ยอมเปลี่ยนขอให้ ขนาดdealerนะ
                synnexนะ ซื้อของแมร่งเป็นล้าน ปีใหม่นี้ให้ ปฎิทิน เชี้ยจิงๆ
                แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย endless12 : 25 Dec 2010 เวลา 13:34

Com 7 Plainum service ผมเครม mainbroad ได้ของเสียมา 3รอบแล้ว

รอบแรกประมาณปีกว่า และเครมรอ กว่าจะได้ 40 วันได้ เอามาเปิดเปิด

ได้แต่ลงวินโด ไมมันมืดทุกที ผมก็ ghost ไว้แบบดีเลย ไม ไม่ได้สักที

ลองไปลองมา
                ออ คือ vga onbroad มันเน่านี่เอง ลงวินโดใหม่ ได้แต่พอลงdriver vga

จอมืดทุกที ลองจนเซงลอง driver เป็น10 เวอร์ชั้น เน่าหมด ผมเลยไปซื้อ
                mainbroad ใหม่เลยก่อนเครม แต่ผมอ่านในนี่นี่และว่า

asrock780Le128M มันดี ผมเลยไปซื้อ แต่เมื่อประมาณปีกว่าที่แล้ว ไม่มี

ประกันเจ้าไหนเอาเขามาเลยนอกจาก Com 7 Plainum service ปีกว่าที่

แล้วมันพึ่งออกมีเจ้าเดียวเลยซื้อมา ใช้ไปปีกว่า asrock780Le128M เน่า
                ผมส่งเครม ได้เร็วจริงแต่ราว 2 อาทิตย์แม่งบอกเปลียนตัวใหม่ให้ งะของแม่งฝุ่นเต็มในรู usbฝุ่นอย่างบาน นี่หรือใหม่คิดในใจ ด้วยความคิดว่า เครมแล้วคงใช่ได้ ถอดประกอบเขาไปในคอม อย่างยากเพราะ power tagan แม่งหนัก
                โต็ะคอมมันเล็ก ต้องถอดสายหลังอะไรไม่รู้บาน ยกไปใส่ที่อื่น ใส่กลับมา แม่ง ใช้ไปรวนไป ปรับ onbroad แบบไม่แชร์แรม เปิดไม่ติด พอแชร์แรมติดเอาวะทนใช้ไปก่อนก็ได้วะ ขี้เกลียดถอดประกอบใหม่ พอใช้ไปสัก 1เดือนแม่งยื่งรวนเปิด เล่นเน็ตแม่งยังค้าง พอเดือนสองแม่งรวนแบบทนไม่ได้ เลยไปเครมวันที่ 9 มีนาคม 2554 ไปรับคืนวันที่ 27 มีนาคม 2554 แม่งบอกผมว่าใช้PSU ไม่พอมันเลยรวน กูเลยมันไป ใช้ tagan 80+นี่นะไม่พอ สายอย่างหนา หนากว่า PSU ทั้วๆๆ ไปบาน หัวก็ทองเหลืองไม่ใช่อลูมินัมกากๆๆ PSU กูมีสายให้ต่อกาดจอแบบ 6pin 4สาย กูใช้ vgaonbroad นี่นะไฟไม่พอ ถามอีก cpu คงร้อน กูใช้ collermatser tx3 นีนะ Lowclock อีกตั้งหาก cpu ร้อนสุด แค่ 37องศานี่นะปกติ 35องศา เลยบอกแม่งอีกใช้ mainbroad เก่าอะทุกอย่างเหมือนเดิมก็เล่นได้ไม่มีปัญหาแถมปรับ fsb 299 ด้วยปกติ FSBมัน200 ยังใช้ได้ปกติ พอรับคืนมาลองเปิดแม่งจอไม่มีสัญญาญเข้าทั้ง DVI และ Dsub เลยส่งเครมอีกครั้งวันที่ 27 มีนาคม 2554 เลยฟากมาบอกคนที่ชอบ Com 7 Plainum service ผมนะไม่เอาประกันนี่แน่ๆๆ นี่ถ้าของเครมมาอีกรอบแล้วยังใช้ไม่ได้เดียวจะมาบอกต่อรอมันโทรมาก่อน รอรออรอ ไปอีก
                กำ com7 โืทรมา มันบอกว่า mainbroad ผมมีรอยไหมเล็กมาก ทำให้เครมไม่ได้ ผมว่าจะทำเรื่อง สคบ และผมจะไม่เข้าไปซื้อร้านนี้อีกตลอดชีวิต ผมไม่ไปรับของมันจเลิกรับผิดชอบเปล่่านี่ เพราะกว่าจได้เรื่องคงอีกนาน

Comment

• ประสบการณ์กับดีคอมมันเยอะ ตอนเราเคลมไปใหม่มากเลย ของวนซ่อมตลอด สภาพเน่า ไม่เอาแล้วดีคอม

Comment

• รวมตัวกันเยอะๆละร้องเรียนผ่านสื่อทีวีได้ป่าวครับว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม ไปฟ้อง สคบ. มันก็เท่านั้น ออกทีวีให้มันอายยอดขายตกฮวบกันไปเลย ผมเคยเคลมเมนบอร์ด ผมก็เจอไอ้คนหัวหยองหน้าหงิกๆกวนเหมือนกัน พอรับของผมว่าเราให้ของใหม่มันไปไหงตอนไปรับฝุ่นบานเลยสภาพอย่างเก่า

Comment

• อ่าว ผมพึ่งรู้เรื่องนะครับเนี่ย

แต่ก่อนอุส่าห์ดีใจ ร้านคอมฯแถวบ้านเราประกัน dcom หวะ

เหอะๆ เพราะก่อนหน้านี้เคยเอา router ไปเครม คือมันไม่ได้เสียอะไรหรอก แต่ผมเพี้ยนไปเอง

เครมมา ที่ร้านบอก ตัวใหม่ๆเลย พอแกะมา *0* รุ่นเดิม แถมทำไมมีฝุ่นด้วยหว่า เราก็ว่าตัวที่เราเอามาเครมปัดฝุ่นให้แล้วนะ = =

อันนี้ ไม่ติดใจอะไรครับ ที่ติดใจคือการเครมนั้น ใช้ระยะเวลา้เกือบ..2 เดือน
                      แม่เจ้า นี่เค้าส่งไปเครมถึงบริษัทที่ต่างประเืทศกันเลยรึฟระเนี่ยย

งงมากๆครับ ทีแรกก็รู้สึกผิดใจกับร้านไปเล็กน้อย พอได้มาเจอกระทู้นี้ clear เลยครับ

Comment

• ดีคอมออกจะดี เพื่อนผมเครมบอร์ดไป แค่ครึ่งปีเอง

Comment

• ขุดมาทำไม

Comment

• ผมก็เจอครับ ส่งเครม M/B asrock s.775 LGA ไป ก็โดนคล้ายๆกันครับ

ผมส่งเครมไปประมาน 25 วัน ของก็มา กลับเป็น M/B ตัวเดิม อาการก็เหมือนเดิม คือเค้าไม่ได้ทำอะไรเลย

ผมเลยส่งไปใหม่อิกรอบ ถามหน่อย ผมต้องเสียค่า ขส. ครั้งละ 100+ ซักกี่รอบถึงจะเครมได้

Comment

• ชิปหายแล้ว คอมกุเกือบยกทั้งเครื่องเป็นของ dcom ซะด้วย งานอย่าเข้านะเฟ้ย

Comment

• ผมว่า มันอยู่ที่ พนักงานกะร้านที่เราเอาไปเคลมด้วยมั้งครับ
                                ร้าน D COM บางร้าน เอาอะไรไปเคลม เปลี่ยนตัวใหม่ให้ก็มี เช่นร้านที่เชียงใหม่ร้านนึง เขารับเคลมของ D COM เอาของเคลมไป เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย ไม่เหมือนร้านที่ห้างบางร้าน ต้องรอเป็นวัน ๆ
                                ประกันอื่น ๆ ก็เหมือนกัน ครับ
                                เห็นมีคนโพสกระทู้ บ่นถึงเรื่องพนักงานร้านที่เอาไปเคลม ตั้งหลายกระทู้ พนักงานเคลม กวนteen บ้าง เฮงซวยบ้าง เก็บเงินบ้าง(ทั้งที่เคลมันไม่ต้องเสียเงิน) อะไรก็มี
                                ซึ่งตรงนี้ผมว่ามันคงจะอยู่ที่ พนักงานเป็นส่วนหนึ่งนะครับที่จะยอมเคลมให้เราดี ๆ ไหม

Comment

Working...
                                X