Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงครับจะสื่ออะไรหว่า ^_^

Comment

• Originally posted by ArZuGi View Post
      งงครับจะสื่ออะไรหว่า ^_^

นี่แสดงว่าไม่ได้ติดตามตั้งแต่ภาคแรกซิท่า

Comment

• ผมถามช่างจนได้การว่าร้านขายอะหลั่ยแอร์และตู้เย็นใกล้ๆมันอยู่ที่ไหน เมื่อหามันพบก็เดินเข้าไปในร้าน เงียบเชียวครับไม่มีลูกค้าเลยในยามบ่ายเช่นนั้น พนักงานขายหรือลูกจ้างในรานถามผมว่าจะเอาอะไร ผมมองหน้าเขาแล้วพบว่ามีท่าทางอัธยาศัยดี ผมจึงถามเขาว่า รังผึ้งตู่แช่มีไหม เขาตอบว่ามีแล้วถามผมกลับบ้างว่า จะเอากี่แถว เอาล่ะสิ มันเป็นยังไงกันล่ะ เขาก็ร่ายยาวต่อไปว่า มีสองแถว สามแถว สี่แถว ห้าแถว ผมเกาหัวแกรกๆ ก่อนจะตอบส่งเดชไปว่า ขอดูแบบสองแถวและสามแถว เขาก็ถามกลับอีกว่าตูขนาดไหน ผมเลยบอกเขาไปว่า ไม่ได้เอาไปใช้ทำตู้แช่หรอก จะเอาไปทำอย่างอื่นน่ะ อยากเห็นว่าแต่ละตัวขนาดมันซักแค่ไหน

คนขายถอนใจ พร้อมบ่นว่า หิ้วมาให้ดูหมดไม่ไหวหรอก มันมีหลายแบบหลายขนาด ก่อนเสือกแคตาลอกพรวดมาให้ผม ผมก็ออกจะเกรงใจเขาอยู่เพราะไม่รู้ว่าจะซื้อหรือไม่ จึงมองแคตาลอกแล้วชี้ส่งเดชไปที่รูป เอาสามแถวเนี่ย ราคาเท่าไหร่ คนขายเหลือบตาลงมองก่อนตอบ 880 ผมมองหน้าเขาครู่หนึ่ง เพราะคาดไม่ถึงว่ามันจะราคาไม่ถึงพัน ผมกะว่าถ้าราคามันแพง ก็จะวิ่งหนีออกจากร้านดื้อๆ แต่ราคาขนาดนี้ มันชักโดนใจ จึงบอกเขาว่าขอดูก่อนถ้าคุณภาพดีก็จะเอา

คนขายเดินหายไปชั้นบนอยู่นาน ก่อนจะหิ้วรังผึ้งแอร์แบบสามแถวลงมาให้ผม เมื่อเห็นมันเข้า ผมก็ร้องในใจว่า ใช่เลย นี่แหละสิ่งของที่ผมหาอยู่

Last edited by korakot; 22 Feb 2012, 09:40:57.

Comment

• รังผึ้งนั้นมีขนาดใหญ่พอควร มันทำจากทองแดงขดไปมา เหมือนหม้อน้ำชั้นดี แต่นี่ท่อของมันทำด้วยทองแดง มีครีบระบายความร้อนทำด้วยอลูมิเนียม ฝีมือนั้นหยาบแบบคลาสสิก ไม่เรียบเนียนเหมือนหม้อน้ำรถยนต์หรือจักรยานยนต์ ยิ่งนำไปเทียบเข้ากับหม้อน้ำของชุดระบายความร้อนของคอมพิวเตอร์ ยิ่งทาบไม่ติด วัสดุนั้นหยาบหนา แต่ดูมั่นคงแข็งแรง

นอกจากน้นมันยังมีฐานมาให้ด้วย ผมถามคนขายว่าเขาเอาฐานนั้นไว้ทำอะไร เขาตอบผมแบบเวทนาเต็มทีว่า เอาไว้วางพัดลมและคอมเพรสเซอร์ จะเอาด้วยไหม ทั้งชุดจะลดให้พิเศษ ผมยินคิดอยู่ชั่วครู่ มองพิจารณามัน "แน่แล้วนางนี้ที่เราฝัน รูปโฉมโนมพรรณหาผิดไม่" ผมส่ายหัวก่อนตอบเขาว่า ไม่ล่ะ เอาแต่ตัวนี้ ลดได้เท่าไหร่ คนขายสั่นหัวมั่ง ลดไม่ได้ นี่ราคาช่างไม่ได้บอกผ่าน เอาวะ 880 ใหม่เอี่ยม ผมซื้อมันกลับมาทันที

เอามาวัดขนาดดู กว้างประมาณ 28 ซม.

หนารวมครอบใบพัด ประมาณ 13 ซม. เลขอาถรรพ์เลย 555

สูงวัดรวมฐานด้วย ประมาณ 28 ซม.

ลองวัดความยาวฐานดูเล่นๆ ประมาณ 46 ซม.

Last edited by korakot; 22 Feb 2012, 09:43:52.

Comment

• เยี่ยมครับ ดีกว่าหลายๆบทความที่เคยอ่านมาอีก ส่วนใหญ่จะกั๊กๆความรู้ ต้องขวยขวายเอาเอง ให้101 เต็ม 100 เลยครับ
            คนอย่างนี้น่าสนับสนุน

Comment

• ดูท่อของมันชัดๆ ทองแดงล้วนๆ ผมส่องดูแล้ว เขาใช้ท่อทองแดงแล้วสวมหัวด้วยท่อทองแดงดัดโค้ง

แต่ถ้ามองด้านฟินระบายความร้อน ไม่เพ่งให้ดีอาจจะนึกว่ามันเป็นอลูมิเนียม มองเข้าไปใก้ๆจะพบว่าอลูมิเนียมที่เห็นนั้น คือครีบฟินที่อมท่อทองแดงไว้ภายใน ครีบนี้แข็งพอดูนะครับ แข็งกว่าครีบของหม้อน้ำรถยนต์มาก หม้อน้ำรถยนต์นั้นเขาใช้แผ่นเหล็กบางๆพับไปมา เยินได้ง่าย แต่ครีบของรังผึ่งแอร์นี้ หนากว่ามากเลยครับ

Last edited by korakot; 22 Feb 2012, 09:46:38.

Comment

• ชอบทุกตอนเลย ติดตามนะครับ ดีมากๆครับ

Comment

• ผมถอดรังผึ้งออกมาจากฐานได้โดยง่าย เพราะมันยึดติดกันไว้ด้วยน๊อตเกลียวปล่อยเพียง 4 ตัวเท่านั้น เอามาตั้งไว้อย่างชื่นชม มันสง่างามไหมครับ

ผมจะเอามันมาทำอะไรหรือ ไม่น่าถามเลยครับ นี่แหละหม้อน้ำของผม ไม่ต้องดัดแปลงในตัวมันเลย อ้อผมลืมบอกไปว่า ท่อของมันทั้งระบบเป็นท่อทองแดงขนาด 3 หุน เหมาะมาก เหมาะเหม็ง ขนาดมาตรฐานของระบบระบายความร้อนของคอมพิวเตอร์เลย ปลายท่อทองแดงทั้งทางเข้าและทางออก เขาก็ให้มาเผื่อไว้ยาวพอดู แถมยังอุดไว้ด้วยจุกยาง กันมดหนูแมลงสาปเข้าไปวิ่งเล่น

ผมนั่งพิจารณามันดูแล้ว เห็นจะต้องไปหาพัดลมมาติดให้มันซะก่อน ตามปกติในระบบของตู้แช่นั้น พัดลมของเขาคือมอร์เตอร์ที่มีขาตั้งเจาะยึดกับฐานที่เขาให้มากับรังผึ้งนั่นแหละ และมีใบพัดแบบอลูมิเนียมขาย ท่านไปยื่นหัวมองหลังตู้แช่ได้ทั่วราชอาณาจักร์ อันตรายน่าดูครับ และไม่สวยเลย พัดลมแบบสำหรับติดหม้อน้ำหรือเคสมีอีกเยอะแยะ มีทั้งแบบไฟตรง 12 โวลต์ หรือไฟสลับ 220 โวลต์ ผมต้องไปเสาะหามันมาให้ถูกใจซะก่อน ส่วนการต่อมันให้เป็นระบบปั๊มและรังผึ้งสมบูรณ์แบบนั้น วิธีการมันง่ายยิ่งกว่าปอกกล้วยเข้าปาก ผมเชื่อว่าท่านๆทั้งหลายก็คงนึกออก แต่ถ้าจะต่อให้สวยให้เหมาะ ก็คงต้องคิดกันอีกสักยก

จบตอนห้าเพียงแค่นี้ก่อนครับ หาวัสดุอุปกรณ์ได้ นักโมอนาถาจะนำผลงานมาให้ชมกันครับ
                  Last edited by korakot; 22 Feb 2012, 09:48:37.

Comment

• แน่นอนมากท่าน ทำขายแล้วจดสิทธิบัตรด้วยนะ
                    สนับสนุนให้คนไทยทำ ไม่ใช่ บริโภคนิยมอย่างเดว

Comment

• ติตตั้งแล้วอย่าลืมมาโชว์นะครับท่าน รอชมอยู่

Comment

• ติดตามทุกภาค สุดยอดครับ ความพยายามสุดยอดเป็นผมคงไปตั้งแต่ภาคแรกแล้วครับเอาใจช่วยครับ

Comment

• รอชมด้วยคนครับ สุดยอด

Comment

• เป็นกำลังใจให้มีภาคต่อไปครับ เป็นแนวทางให้ผมเริ่มมอง ซิงก์อันเก่าที่มากับ ซีพียู ได้อย่างหยาดเยิ้มมากขึ้น และเริ่มทำการเก็บเงินเพื่อเชือดซิงก์เดิมๆ คับ

Comment

• รอชมเหมือนกันครับท่าน

Comment

• รอชมความแรงคับ ติดตามมาทุกภาคครับ

Comment

Working...
                                X