Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนแรกไม่มั่นใจว่าจะแจ่มไหม ถ้าแจ่มขึ้นมานี้ มีตามแน่เลย ปั้มราคาถูกก็มีเยอะแยะไม่กี่ตังด้วย (เอามาไว้เพื่อลากกับน้ำโดยเฉพาะ) เวลาใช้จริงก็เล่นลมไป อิอิ

Comment

กล้าทำ แต่สวยดีครับ

Comment

เอาใจช่วยครับผม

Comment

อยากเห็นผลทดสอบเร็วๆจัง

Comment

Originally posted by korakot View Post
            ประสบการณ์กับ กาว Epoxy ที่ผมมี คือเคยน้ำมันไปติดทุกอย่างที่ต้องการความแข็งแรงครับ ในกรณีที่ท่านถามมา ผมเคยใช้มันติดหูหม้อแกงที่หลุด และหม้อแกงใบนั้นก็รับใช้ในการทำกับข้าวมาอีกนาน ทั้งต้ม ทั้งเคี่ยว กาว Epoxy ที่ใช้ก็ไม่เคยหลุดร่อนหรือแตก อุณหภูมิที่หม้อแกงนั้นก็เท่าน้ำเดือดนั่นแหละครับ คือ 100 องศาเซลเซียส water block ไม่เจอความร้อนถึงขั้นนั้นแน่นอน ส่วนเรื่องทนน้ำไหมนั้น ทนได้สบายมากครับ หม้อน้ำรถยนตฺรั่ว กาวชนิดนี้อุดได้ครับ ทั้งน้ำทั้งร้อนทนได้แน่นอน

ผมเลือกใช้กาวชนิด แห้งใน 30 นาที เพราะมีเวลาในการผสม ทา ตบแต่ง มีกาวบางรุ่นแห้งภายใน 4 นาที หรือ 3 นาที เคยลองใช้แล้วแห้งเร็วมากครับ ทำงานไม่ทันเลย

หากท่านต้องการนำกาวนี้มาใช้งานในลักษณะเดียวกับผม วางใจได้ครับ มันโคตรแข็งโคตรทนจริงๆ
            ขอบคุณครับที่ชี้แจงมา

Comment

ร่วมติดตามชมผลงานของนักโมอนาถา

เอาใจช่วยครับ

สู้...สู้...

Comment

รอชมภาค 4 ต่อไป

Comment

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...ภาค..7

หลังจากผมสืบเสาะราคาสายยางซิลิโคนขนาดสามหุน เพื่อนำมาใช้ทดสอบ water block รุ่นอนาถา (มีเพื่อนสมาชิกตั้งให้ครับ ชอบใจมากเลย 555) ก็ปรากฎว่าซื้อไม่ไหวครับ แพงจัด อีกทั้งยังไม่แน่ใจว่าบล็อกอนาถาตัวนี้มันจะทำงานได้ไหม จึงตัดใจกลับมาใช้สายยางสามหุนของเดิมที่ซื้อมาเมตรละ 10 บาท (โดนอาเจ๊ร้านเดิม ฟันอีกแล้ว) แต่การจะเสียบสายยางเข้าไปในหัวต่อทองเหลืองนั้น ยากเย็นเหลือประมาณ ท่อมันหลุดจากหัวต่อ ทำเอามือของผมแหกได้เลือดอีกแล้ว หลังจากนั่งพิจารณาสังขารอันไม่เที่ยง ยุบหนอพองหนออยู่สักครู่ ก็ไปควานหาไฟแช็กมาอันหนึ่ง แล้วลนปลายสายยางให้อ่อนตัว คราวนี้พอเสียบ มันก็เอวอ่อนเอวไหว แต่ก็ยอมบานเข้าไปสวมหัวต่อทองเหลือง อมเข้าไปจนมิดเชียว

[url=http://image.ohozaa.com/view2/vU1x1KDHKnlu4lEs]

คราวนี้ก็เอาเทปสองหน้าอย่างดี ที่ว่าดีคือมันไม่ต้องซื้อ เพราะมีอยู่ในบ้านมานานนักหนาแล้ว ซื้อมาครั้งไหนก็จำไม่ได้ ยี่ห้อก็บอกว่าเหลือขอ แต่เมื่อแตะๆมันดูมันก็ยังเหนียวนี่หว่า คงพอใช้ได้น่า เอาติดมันเข้าไปบนแกนอลูมิเนียมที่คาดทับฝาบล็อกอยู่ เพื่อไว้ติดพัดลม

Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:49:09.

Comment

ตอนนี้ก็เอาขา heatsink ใส่กลับเข้าไปที่เดิม จำก็ไม่ค่อยได้ว่ามันใส่ด้านไหน เอายัดๆเข้าไปก็แล้วกัน แล้วก็ดึงเทปกาวที่ปิดทับหน้าแผ่นทองแดงออก ดูแล้วอนาถจริงๆ ร่องรอยด่างมาตั้งแต่ครั้งมันยังใช้งานอยู่ ยังปรากฎชัด

ความจริงน่าจะขัดมันให้ใสปิ้ง เอาอะไรขัดล่ะ บรัสโซก็ไม่มี กระดาษทรายละเอียดเบอร์เท่าไหร่ๆก็ไม่มี ขี้เกียจไปให้เจ๊แกฟันแล้ว โดนหลอกฟันอยู่เรื่อย เห็นเราเป็นดอกไม้ริมทาง เชอะ

เอาซิลิโคนที่เขาแถมมากับชุดน้ำเดิม สีมันเข้มข้นน่าประทับใจ จริงๆแล้วประสิทธ์ภาพของมันจะเป็นอย่างไรก็ไม่รู้ ป้ายๆลงไปเหอะ ของดีจริง ยังไงมันก็ต้องทำงานได้น่า

Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:51:10.

Comment

• คราวนี้ก็เอามันไปติดตั้ง ถอด water block ของ evercool ที่มีอยู่ออก เอา water block อนาถาของเรายัดลงไป อ้อ ไม่ได้ลืมทาซิลิโคนที่ CPU นะครับ ทาแล้วไม่ได้ถ่ายมาให้ดู เกลี่ยให้เรียบร้อยพอสมควรแล้วด้วย

วาง water block อนาถา ลงไป เวรล่ะสิ

ข้างๆ CPU มันมีกล่องบ้าบออะไรอยู่ สายยางกดหัวมันลงไปพอดีเลย เอาลองหน่อยน่า กดหมุดยึดขา water block อนาถา ของเราลงไป สายยางก็ทิ่มไปออกหลังเครื่องเหมือนเดิม

ไม่ได้การวุ๊ย สายยางค้ำกล่องอัไรนั่น กดขาลงไม่ได้สนิท เอาใหม่ๆ กลับข้างมันก็แล้วกัน

คราวนี้พอทน กดหมุดยึดขา water block อนาถา ได้ครบทุกตัว แต่สายยางด้านบนก็ไปชนก้น power supply ด้านล่างก็ทาบไปกับ heatsink ตัวหนึ่งที่เคยจับแล้วมันร้อนน่าดู เวรๆๆๆๆ

แต่เอาน่า แค่ทดสอบมันจะกระไรนักหนากันเชียว แค่นี้ทนไม่ได้ เดี๋ยวตัดออกจากกองมรดกเลย
                      Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:53:21.

Comment

• ต่อไปก็เปิดปั๊มน้ำอย่างเดียว เช็คการรั่วซึม ผ่านสบายมาก เล่นอัดกาวเข้าไปเกือบครึ่งหลอด จะมีอะไรเหลือให้รั่วอีกล่ะ ดูน้ำไหลสักครู่ ลองจับฟินของ water block อนาถา ดู ก็เย็นดีแฮะ ได้การล่ะ ลองเปิดเครื่องดีกว่า

มองจากหน้าจอที่กำลังทดสอบ จะเห็นได้ว่าไม่มีพัดลม เสียบไว้กับขั้วต่อของพัดลม CPU แล้ว แต่เอามันไปวางไว้หลัง Drive ข้างๆ

Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:57:20.

Comment

• ชอบๆ เหนี่อยไหมครับ

Comment

• ก่อนจะทดสอบ เอาผลการทดสอบเดิมมาให้ดูก่อน ตอนเช้าวันนี้ (5/8/2550) ได้ทดสอบระบบเดิมที่ใช้อยู่ ประกอบด้วย water block ของ evercool ที่มากับชุดน้ำ (ดูภาพได้ในภาคหนึ่ง) สองตัว เป็นของ CPU ตัวหนึ่งและ VGA ตัวหนึ่ง ปั๊มตู้ปลาตัวใหญ่ แยกน้ำออกเป็นสองสายขนาดสองหุน ปั๊มอยู่ในถังสีพลาสติก (ดูภาพได้ในภาคหนึ่ง) ไม่มีหม้อน้ำ น้ำออกจาก water block ก็ทิ้งกลับลงไปในถังเลย

CPU 0 %

CPU 100 %

Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:59:37.

Comment

• คราวนี้มาดู water block อนาถา บ้างผลจะเป็นอย่างไร ผมใช้ปั๊มตัวเล็กที่เอามาทดสอบไว้ในภาคที่สาม กับ water block อนาถา เพียงตัวเดียว และปล่อยน้ำทิ้งลงไปในถังสีเหมือนเดิม ส่วน VGA ยังคงให้ปั๊มตัวใหญ่ทำงานไป water block ของ Evercool เอาไปห้อยไว้ปากถังน้ำโน่น อับเปหิมันออกไปก่อน

CPU 0 %

CPU 100%

ปิดโปรแกรมทดสอบ ปล่อยให้อุณหภูมิลดลง ดูเวลาด้วยครับ
                              CPU 0% อีกครัง

Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 21:03:11.

Comment

• ผมได้ลองเอาพัดลมติดเข้าไปแล้ว และผลทดสอบเหมือนเดิม จึงไม่นำมาแปะให้รก พัดลมไม่มีผลต่อค่าการระบายความร้อนเลยครับตอนนี้ ขณะที่ CPU ทำงาน 100% นั้น อุณหภูมิสูงขึ้นไปถึง 62 องศา โปรแกรม PC Probe ส่งสัญญานเตือนเป็นสีแดง แต่อาการนี้ผมเจอบ่อยมากในหน้าร้อน เมื่อครั้งยังใช้ชุด heatsink ตัวนี้แหละพร้อมพัดลมเดิมที่ดังหนวกหู

แต่จากการสังเกตุ ผมจับฟินของ heatsink ในขณะที่อุณหภูมิ CPU สูงถึง 62 องศา ก็แปลกใจที่ว่า heatsink มันเย็นครับ มันไม่ได้อุ่น ร้อน แต่อย่างใด และเมื่อสังเกตุว่าหลังจากปิดโปรแกรมที่กระเดือกทรัพยากรจน CPU ทำงานไปถึง 100 % ลง อุณหภูมิของ CPU ก็ตกลงอย่างรวดเร็ว ท่านดูได้จากเวลาที่ผมเทียบไว้ให้ข้างๆ

ผลสรุปของการทดลอง และแนวทางแก้ไขในคราวต่อไป (555 ผมยังไม่เลิกหรอกครับท่าน)

heatsink เดิมของ P.4 ดังเช่นตัวที่ผมนำมาทดสอบนี้ สามารถทำเป็น Water block ได้จริง ปัญหาจากที่ผมพบคงพอให้แนวทางแก้ไขกับท่านได้ เช่น การคว้านเบ้าของมันนั้น ควรส่งโรงกลึง การเจาะรูเพื่อใส่ทางน้ำเข้าออก ควรดัดแปลงหามุมใหม่ ไม่ให้ติดอุปกรณ์บนเมนบอร์ด และควรหักฉากออกมาเพื่อให้สายยางไม่งอตีวงโค้งจนเกินไป ฝาหน้าของส่วน block ควรอัดเข้าไปให้สนิทกับระดับของเดิม เพื่อที่พัดลมเดิมของมันจะได้ใส่ได้ ที่จริงแล้วพัดลมนั้นจะแทบไม่มีผลต่ออุณหภูมิ CPU แล้ว แต่มันอาจจะช่วยให้อุปกรณ์รอบข้าง CPU เย็นลงได้ และฝาปิดหน้า block นั้น ที่จริงใช้แผ่นโลหะทึบไปเลยก็ได้ ถ้าไม่ต้องการมองอะไรในนั้น

อุณหภูมิที่ยังคงสูงกว่า water block ของ evercool ผมพอสรุปได้ว่า ผิวหน้าที่สัมผัสกับ CPU มันไม่เรียบพอ ผมไม่ได้ขัดมันให้ใสปิ้ง และถ้าใครที่ขัดหน้า CPU ด้วย น่าจะได้ผลที่ดีกว่านี้

ปริมาตรน้ำใน water block ประมาณ 10 CC. นั้นผมคิดว่ามันพอกับการใช้งาน น้ำที่ไหลออกมาจาก water block ก็แรงดี หรือจะแรงดีเกินไป ???? เพราะถ้าน้ำไหลช้ากว่านี้จะมีผลต่อการดูดซับอุณหภูมิไหม ตรงนี้ผมตอบไม่ได้ มุมของน้ำที่ใส่เข้าไปตรงๆด้านล่าง และรับออกมาตรงๆด้านบน (จากการทดสอบ ผมเอาน้ำเข้าด้านล่างครับ แล้วให้ไหลออกด้านบน ดูรูปการติดตั้งตอนทดสอบนะครับ มันไม่ได้เข้าซ้ายออกขวาตามที่คิดไว้แต่แรก เนื่องจากมันติดอุปกรณ์อื่นน่ะ) มันดีหรือไม่ จะต้องพ่นน้ำลงไปที่ก้นเบ้าเพื่อให้รับความร้อนได้ดีกว่านี้หรือไม่ ปริศนาเหล่านี้รอการทดสอบอยู่ครับ

อุณหภูมิที่วัดได้ วัดจากโปรแกรม PC Probe II บนเมนบอร์ด Asus PSLD2 Deluxe ซึ่งผมเคยได้ยินมาว่ามันเพี้ยนๆอยู่ จริงเท็จประการใดไม่ทราบครับ

Comment

Working...
                                X