Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สร้างสรรดีจริงๆ

Comment

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...ภาค..7

หลังจากผมเดินไปหา ร้านหม้อน้ำ ร้านซ่อมแอร์ ร้านเหล็ก จนเหนื่อยอ่อน ผมก็ต้องกลับบ้านพร้อมด้วยความล้มเหลว การเชื่อมโลหะทองเหลืองเข้ากับทองแดง ร้านไหนๆก็เชื่อมได้ แต่หากจะให้รับประกันว่า ไฟแก้สจากการเชื่อม จะไม่พลาดไปเผาครีบระบายความร้อนอลูมิเนียมให้เสียหาย ไม่มีใครยอมรับประกัน ช่างหลายคนให้ความเห็นกับผมว่า เบ้า water block ของผมนั้นมันคับแคบ ฟิต ซิง เขาเกรงว่าเมื่อเอาไฟเป่าเข้าไป นอกจากมันจะย้อนกลับออกมาสวนทางแล้ว ครีบอลูมิเนียมที่อยู่ใกล้ๆ อาจจะมีหลอมละลายหรือบิดเบี้ยวไปบ้าง ผมปรึกษาช่างถึงการบัดกรีด้วยตะกั่วแทน เขาก็ทำท่าหนักใจ ผมเองก็หนักใจ จึงนำมันกลับบ้านมาโดยไม่ได้จัดการเชื่อมมันเลย

ผมมานั่งมองหลอดกาวอีป๊อกซี่สตีล ชนิดรับน้ำหนักได้สองตันแห้งภายในสามสิบนาที แล้วก็ตัดสินใจ หยอดกาวเอาก็ได้วะ

ผลงานการเอาอีป๊อกซี่ยึดท่อกับเบ้า

ที่เห็นเป็นผงขาวๆนั่น เศษพลาสติกปลิวมานะครับ

Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:26:56.

Comment

ระหว่างรอกาวแห้ง ผมก็นั่งทำฝาปิด water block ด้วยชินอครีลิกหนาประมาณ 4 มิลลิเมตร ตัดให้เป็นวงกลม ขนาดใหญ่กว่าขอบทองแดงของเบ้าภายใน เกยกับขอบอลูมิเนียมของฮีตซิ้งค์เล็กน้อย ตัดและขัดจนกลมดีแล้ว ก็ผ่าขอบมันครึ่งหนึ่ง ด้วยใบเลื่อยเหล็ก กะว่าลึกเข้าไปพอจะทำกรวยให้จมเข้าไปในเบ้าได้

ขัด งัด ตะบันมันทุกวิถีทาง จนพลาสติกเป็นริ้วรอยไปหมดเลย น่าสงสาร

มองอีกมุมหนึ่ง

เมื่อครอบลงไปแล้ว

Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:29:31.

Comment

ก่อนจะทำอะไรกับมันต่อ ผมก็จะวัดขนาดมันซะก่อน

ความกว้างประมาณ 28 มิลิเมตร

ความลึกประมาณ 22 มิลลิเมตร

จากการคำนวนปริมาตร ด้วยสูตร รัศมียกกำลังสองคูณด้วยพายแล้วคูณด้วยความสูง ได้ผลลัพท์ว่า เบ้านี้มีปริมาตร = 14*14*22/7 *22 = 13522 ลูกบาตรมิลลิเมตร

1000 ลูกบาตรมิลลิเมตร = 1ลูกบาตรเซนติเมตร หรือ 1 CC.

ดังนั้นเบ้า water block ของผมจึงมีปริมาตร = 13522/1000 = 13.522 CC. แต้ถ้าคิดว่าอีกสักเดี๋ยวจะมีผาครอบเข้าไปแย่งพื้นที่อีก ผมจึงกะคร่าวๆว่า เบ้า water block ของผมจะมีปริมาตรราวๆ 10 CC
          Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:32:54.

Comment

เยี่ยมครับ รอชมต่อไป...

หุหุ ไตรภาค แล้ววุ๊ย

ปล.กาวอีพรอกซี่ หาซื้อจากไหนครับ

ตามร้านขายวัสดุก่อสร้างมีมั้ยครับ
            Last edited by illusion_tx; 4 Sep 2007, 18:48:59.

Comment

ต่อไปก็เอาดอกสว่านเล็กๆ เจาขอบอลูมิเนียมมันซะหน่อย ไปหนๆมันก็จะถูกกาวกลบหน้าไปตลอดกาลแล้ว ขอแทงหน้ามันสักหน่อยเพื่อล้างแค้นครั้งสุดท้าย

แล้วก็ผสมกาวอีป๊อกซี่ ปาดเข้ากับขอบของฝาปิดอครีลิก

อัดมันลงไป

ด้านข้างใส่กาวให้เลยลงไปหาหัวต่อทองเหลืองซะเลย

อีกด้านหนึ่งก็เช่นกัน กาวผสมไว้เยอะ ป้ายมันเข้าไป

มีท่านผู้ชมถามเข้ามาว่า กาวอีป๊อกซี่ฯตามร้านวัสดุก่อสร้างมีไหม ตอบว่ามีครับ แต่แนะนำให้ไปซื้อตามโฮมโปร หรือห้างสรรพสินค้าทั่วไปจะดีกว่า ราคาแน่นอนไม่มีบอกมั่ว และจะเป็นของใหม่กว่าครับ ตามร้านวัสดุก่อสร้างบางร้าน บอกราคามั่วและของเก่าเก็บครับ
              Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:36:12.

Comment

พัดลม แมวเงียบ ซื้อมาพร้อมฮีตซิ้งค์ยี่ห้อเดียวกัน ที่เล่าไว้ในภาคที่หนึ่ง จะเอามาใช้ในงานนี้ โปรดสังเกตุ แกนกลางของพัดลมขนาดใกล้เคียงกับฝาปิดอครีลิกเลย

กาวแห้งแล้ว แต่เพื่อความมั่นใจในความแข็งแรง และเพื่อจุดประสงค์อื่นด้วย ซึ่งเดี๋ยวจะบอกต่อไป ผมหาเศษอลุมิเนียมมาเพื่อทำสายคาดฝาอครีลิก จะได้ชัวร์ๆว่ามันจะไม่หลุดออกมา (โห กาวนั่นน่ะ รับน้ำหนักได้สองตันต่อตารางเซนติเมตร แรงดันน้ำจากปั๊มหน้าไหนก็ดันมันไม่หลุด แต่เอาน่ะ ชัวร์ๆ)

แผ่นอลูมิเนียม เจาะรูสองข้างเพื่อยึดน๊อต

ระยะ***งของรูน๊อต ประมาณได้จากแกนกลางของพัดลม

เอาน๊อตเกลียวปล่อยตัวเล็กๆ อัดมันลงไปกับซอกครีบระบายความร้อน หากอัดไม่ลงให้เอาสว่านตัวเล็กๆนำก่อนก็ได้ ไม่ต้องลึกมากนะครับ นำพอครีบแหก เลือดสาด ก็ทิ่มๆๆๆ ไขๆๆๆ เข้าไป

เอาพัดลมลองวางทับเข้าไป

มองจากด้านบน

แผ่นอลูมิเนียมนั้นจะมีประโยชน์สองอย่าง หนึ่งคืออัดฝาอครีลิกไวเพื่อความมั่นใจว่ามันจะไม่หลุดออกมา สองคือใช้เพื่อเป็นที่ติดเทปกาวสองหน้า

หา ติดกาวสองหน้าทำไมน่ะหรือครับ ก็เอาไว้ยึดพัดลมไงครับท่าน พัดลมรุ่นนี้มันพัดลมออกทางด้านที่มียี่ห้อนั่นแหละ เขาทำลูกศรบอกไว้ ดังนั้นจึงเป็นการง่ายที่จะยึดมันติดไว้กับแผ่นอลูมิเนียมด้วยเทปกาวสองหน้าดีๆ ที่จริงผมจะเอาเทปกาวสองหน้าติดกับแผ่นอครีลิกเลยก็ได้ แต่เวลาดึงออกเพื่อดูภายใน water block หรือเพื่อการอื่นใด อครีลิกนั้นจะต้องรับแรงดึงพัดลมเข้าออก คิดแล้วไม่เหมาะครับ ติอเทปกาวกับแผ่นอลูมิเนียมนี้จะดีกว่า
                Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:41:11.

Comment

ตอนนี้ผมจะยังไม่ติดพัดลมเข้าไปครับ การติดพัดลมนี้เรื่องเล็กแล้ว ผมไม่เลือกใช้พัดลมเดิมของมันเนื่องจากทนเสียงมันไม่ไหว ทีแรกคิดจะติดเพื่อทดสอบเอาผลเหมือนกัน แต่เมื่อลองครอบลงไปแล้วผมพบว่า ฝาปิดอครีลิกสูงประมาณ 2 มิลิลเมตร ที่เกินขึ้นมาจากปกติ อัดเข้ากับหน้าพัดลมแน่น หากจะติดมันกลับเข้าไปจริงๆ ผมก็ต้องหาทางใหม่ ได้ลองหันครีบออกเพื่อทำช่องล็อกพัดลมมาตรฐานของมันดูแล้ว นอกจากจะทำให้ครีบแหกไปอีกหลายชิ้น ก็ไม่ประทับใจ เลยทิ้งเอาไว้ให้ท่านที่คิดจะทำบ้าง เอาไว้ทดสอบนะครับ หลังจากทดสอบด้วยการติดตั้งเสร็จแล้ว ผมจะสรุปผลและข้อผิดพลาดของตัวเอง เพื่อเป็นแนวทางต่อไป

ตอนนี้ดูการทดสอบขั้นสุดท้ายก่อนการติดตั้งใช้งานจริง

ผมเอากล่องพลาสติกพร้อมปั๊มใบเดิมที่ไม่ได้ใช้แล้ว (ดูได้จากภาคหนึ่งครับ) ปั๊มนี้เป็นตัวเล็ก อัตราไหนเท่าไหร่เดี๋ยวทดสอบเสร็จจะนำข้อมูลมาให้ชมครับ ตอนนี้แค่เอาสาย 3 หุน ต่อเข้ากับ water block และปั๊ม เอาน้ำใส่เข้าไปแล้วให้มันไหลหมุนวนดู

ปริมาณน้ำที่ไหลประทับใจมากครับ และเมื่อผมใช้มือจับชุด heatsink+water block ที่สร้างแบบอนาถาแล้ว ก็ต้องประหลาดใจเป็นล้นพ้น เนื่องจากมันเย็นเฉียบ เย็นทั้งหน้าสัมผัสด้านล่างที่ต้องอัดเข้ากับ CPU และครีบอลูมิเนียมภายนอกก็เย็นน่าประทับใจ ผมจับมันมาเจาะ มาขัด มาอัด อยู่เป็นนาน จำอุณหภูมิของมันได้ดี เมื่อมันเย็นลงเหมือนจับแก้วเบียร์วุ้น (มากไปไหมเนี่ย 555) ผมก็รู้สึกได้ว่า มันได้ผลนี่หว่า

ส่วนเรื่องรอยรั่วนั้น ผมลองบีบสายยางด้านที่น้ำออก ปั๊มครางดังขึ้นเพราะต้องดันน้ำเข้าไปในระบบ แต่ไม่มีรอยรั่วให้เห็น

เอาล่ะครับ ขั้นตอนต่อไปต้องติดตั้งกันล่ะ แต่ผมยังไม่ประทับใจสายยางสามหุนที่ผมซื้อมาเลย เพราะเมื่อสวมมันเข้ากับหัวต่อทองเหลืองที่ water block มันแน่นมาก และมันบานออกจนรู้สึกว่าน่าจะสูญเสียความยืดหยุ่น ผมคงต้องไปหาสายยางที่ดีกว่านี้ก่อนนะครับ อยากได้สายซิลิโคน ไม่รู้ที่ไหนจะมีขาย

จบตอนสามก่อนครับ
                  Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 20:43:33.

Comment

กาวชนิดนี้ถ้าโดนน้ำนานมันจไม่หลุดใช่ไหมครับ
                    แล้วถ้ามันร้อนมันจะหลุดไหมคับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                      กาวชนิดนี้ถ้าโดนน้ำนานมันจไม่หลุดใช่ไหมครับ
                      แล้วถ้ามันร้อนมันจะหลุดไหมคับ
                      ประสบการณ์กับ กาว Epoxy ที่ผมมี คือเคยน้ำมันไปติดทุกอย่างที่ต้องการความแข็งแรงครับ ในกรณีที่ท่านถามมา ผมเคยใช้มันติดหูหม้อแกงที่หลุด และหม้อแกงใบนั้นก็รับใช้ในการทำกับข้าวมาอีกนาน ทั้งต้ม ทั้งเคี่ยว กาว Epoxy ที่ใช้ก็ไม่เคยหลุดร่อนหรือแตก อุณหภูมิที่หม้อแกงนั้นก็เท่าน้ำเดือดนั่นแหละครับ คือ 100 องศาเซลเซียส water block ไม่เจอความร้อนถึงขั้นนั้นแน่นอน ส่วนเรื่องทนน้ำไหมนั้น ทนได้สบายมากครับ หม้อน้ำรถยนตฺรั่ว กาวชนิดนี้อุดได้ครับ ทั้งน้ำทั้งร้อนทนได้แน่นอน

ผมเลือกใช้กาวชนิด แห้งใน 30 นาที เพราะมีเวลาในการผสม ทา ตบแต่ง มีกาวบางรุ่นแห้งภายใน 4 นาที หรือ 3 นาที เคยลองใช้แล้วแห้งเร็วมากครับ ทำงานไม่ทันเลย

หากท่านต้องการนำกาวนี้มาใช้งานในลักษณะเดียวกับผม วางใจได้ครับ มันโคตรแข็งโคตรทนจริงๆ

Comment

สายยางคลองถมผั่งวัดตึกคร้าบ มีแน่นอน แต่เมตรละ 200-300 สำหรับสายซิลิโคน _+_

Comment

มีผลเทสตอนจับลงเครื่องมั้ยอ่ะท่าน....

Comment

Originally posted by dears View Post
                            มีผลเทสตอนจับลงเครื่องมั้ยอ่ะท่าน....
                            กำลังทดสอบให้น้ำมันไหลวนอยู่ครับ ภาพที่ท่านเห็นเมื่อเย็นวันนี้เองครับ 4 กย. 2550

ผมต้องไปหาสายยางใหม่ก่อนครับเพื่อความชัวร์ สายซิลิโคนผมมีเป็น 2 หุน นี่ทำระบบ 3 หุน ต้องไปหาซื้อก่อนครับ

ทดลองแล้วจะรีบนำมาเสนอครับ

Comment

งั้นจะรอติดตามชมผลงานทุกภาคแล้วกันครับ ยอมรับเลยว่ายอดเยี่ยมจริงๆ หุหุ

Comment

จะตามดูถึงภาคสุดท้ายเลย

Comment

Working...
                                X