Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ Lenovo IdeaPad Z465 Club ] ตอบคำถามช่วยเหลือซึ่งกันและกัน สังคมของการแบ่งปัน ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เค้าบอกว่า แบต กับ อแดปเตอร์ ไม่รวมในประกันนะ

Comment

• มาทำให้พัดลมวิ่ง 100% เต็ม กันเถอะ!!

ร้อนๆ แบบนี้ Z465 สุด LovE! ของเราก็ใกล้จะหมดประกันเข้าไปทุกทีๆ(บางเครื่องอาจจะหมดแล้ว)
      วันนี้ผมเลยมีวิธีดับ(ลด)ร้อน ให้เจ้า Z465 เราซ่ะหน่อย โดยที่ประกันยังอยู่เหมือนเดิม!!

1)ปิดเครื่อง ถอด Batt ถอด Adapter เปิดฝาหลังออกมา หาสายพัดลมที่เสียบบน Mainboard ให้เจอ

2) สังเกตุให้ดี มันจะมี 4 เส้น 4 สี อย่ามั่วน่ะครับ ไม่งั้นอาจฝันร้าย
      ดำ = GND
      น้ำตาล = Speed Control
      เหลือง = Volt Feedback (Sense)
      แดง = Vcc +5V

3) คราวนี้เราจะทำการ Short เส้น น้ำตาล-แดง เข้าด้วยกัน ด้วยอุปกรณ์บ้านๆ อย่าง ลวดรัดถุง(ที่แถมมากับ ขนมปัง คุ้กกี้ ตามตลาด)
      ตัดเส้นเล็กๆ ประมาณ 1cm ปอกหัวท้ายเบาๆ ประมาณด้านล่ะ 1.5mm แล้วพับครึ่ง

4) จับมันยัดลงรู น้ำตาล-แดง ให้แน่น อย่าให้ส่วนที่เป็นโลหะ ลอยออกมา

5) เอาเทปใสติดกันหลุด ตามแต่จะนึกคิด ให้มันแน่นแล้วกัน เป็นอันเสร็จสิ้น เบื่อก็เอาออกได้ ไม่หมดประกัน

ปล.ใครเจอสายพันลม รุ่นนี้(Z465) ที่สีแปลกไปจากนี้ ก็ เทียบตำแหน่งให้ตรง ใช้ได้เหมือนกัน
      ปล.2 รุ่นอื่นผมไม่รับประกันน่ะครับ ว่าทำแล้วจะไม่พัง เพราะผมลองแค่กับรุ่นนี้เท่านั้น แต่ตามหลักแล้วทำให้ทุกรุ่น แต่ Pin อาจจะไม่ตรงกันในแต่ล่ะรุ่น
      Last edited by 060636595; 23 May 2012, 02:35:29.

Comment

• ผมเคยทำสายพัดลมขาดรอบวิ้งเต็มคือกันอิอิ

Comment

• Originally posted by golf47 View Post
          ผมเคยทำสายพัดลมขาดรอบวิ้งเต็มคือกันอิอิ
          แบบนั้น ประกันมันก็ไปด้วยอ่ะซิครับ

Comment

• Originally posted by 060636595 View Post
            แบบนั้น ประกันมันก็ไปด้วยอ่ะซิครับ
            ตอนนี้เก็บงานเนียๆแล้วอิอิเคลมได้เหมือนเดิมไม่ถามซักคำ55

Comment

• 1.จะหมดประกัน วันที่ 5 มิถุนานี้แล้วครับ (ไม่ได้ต่อประกันเพิ่ม) ควรดูแลเครื่องยังไงดีครับ
              2.ตอนนี้เพิ่มแรม อีก 4 กิ๊ก ราคาเท่าไรครับ

Comment

• Originally posted by paul24 View Post
                1.จะหมดประกัน วันที่ 5 มิถุนานี้แล้วครับ (ไม่ได้ต่อประกันเพิ่ม) ควรดูแลเครื่องยังไงดีครับ
                2.ตอนนี้เพิ่มแรม อีก 4 กิ๊ก ราคาเท่าไรครับ
                1.ก็หมั่นทำความสะอาดอยากทำเครื่องกระแทกบ่อยๆหรือแรงๆครับ
                2.เริ่มต้นที่700ครับผม

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• วันนี้ไป อัพ SSD มา ครับ แรงใช้ได้เลย ) photo.jpg

Comment

• ssd sataอะไรหลอครับ
                      ผมssd Adata s510 120gb sata3 ครับอิอิ

Comment

• z465 อัพเดท ไดร์วเวอร์ การ์ด จอ ได้ไหมครับ
                        ผมลองหาในเวป amd และก็ ati ก็ไม่เห็นมีเลยครับ
                        windows 7 64bit

Comment

• Originally posted by golf47 View Post
                          ssd sataอะไรหลอครับ
                          ผมssd Adata s510 120gb sata3 ครับอิอิ
                          OCZ Vertex 3 240GB ครับบบผมม ซื้อมาได้ซักพักหละแต่เพิ่งจะยัดใส่ )

Comment

• Originally posted by suphasin View Post
                            z465 อัพเดท ไดร์วเวอร์ การ์ด จอ ได้ไหมครับ
                            ผมลองหาในเวป amd และก็ ati ก็ไม่เห็นมีเลยครับ
                            windows 7 64bit
                            http://www.overclockzone.com/forums/...BOOK__CLUB_-gt

จัดไปครับ

Comment

• กำลังจะเล่น Diablo 3 ผ่านเจ้าตัวนี้ กำลังคิดในใจมันจะไหวมั้ยนี้

เดียวลองแล้วยังไงก็มาบอกนะครับ

Comment

• Originally posted by boominno View Post
                                z465 ของผมแบตเสื่อมต้อง 50% ใช้มา10เดือน สามารถไปเครมแบตที่ศูนย์ได้ไหมครับ ตามรูป

ผมสอบถามทาง Facebook lenovo แล้วได้คำตอบมาว่า เคลมแบตไม่ได้ จริงหรอครับ ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ หรือว่าต้องไปเครมที่ศูนย์เลย
                                ลิ้งเฟสบุคที่ได้คำตอบมาว่า batt เครมไม่ได้นะคับ >>
                                https://www.facebook.com/photo.php?f...6751842&type=1

[ATTACH=CONFIG]1733195[/ATTACH]
                                http://upic.me/show/35598984
                                ล่าสุดแล้ว ก่อนหมดประกัน อาทิตย์นึง ผมได้ไปเคลมแบตมา รอ 8 วันได้แบตลูกใหม่ ดำเนินการเอามาชาตที่บ้านอีกทีเช็คแบตเสื่อม ชาตครั้งแรก

เสื่อมไป 5% อีกแล้ว แต่พอใช้ไปใช้มา เหลือ2.05% สะงั้น ตอนนี้เวลาพกเจ้า z465ออกไปเรียนไปทำงานข้างนอกก็สบายใจ เพราะแบตอยู่ได้นานเหมือนตอนซื้อเครื่องใหม่ ^_^

ปล.เมื่อแบตเต็มก็ควรจะถอดที่ชาตออกเพื่อเป็นการยืดอายุแบตเตอรี่ ถึงแม้นตัวแบตจะมีระบบตัดไฟก็เถอะ แต่ควรถอดดีกว่าเพราะจะได้ให้เซลแบตทำงานบ้าง
                                Last edited by boominno; 1 Aug 2012, 06:54:35.

Comment

Working...
                                X