Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครับ450v เอามาทำงานที่35v ครับ
    ถ้าแบบนี้...พอจะเข้าใจแล้วครับ
    ------------
    เคยสงสัยมานาน ว่า dc blocker filter
    ใช้C v น้อยๆแล้วมันไม่บึมเหรอ

แบบนี้เข้าใจแล้ว ว่าVolt ตกคร่อม ระหว่างตัวไดโอดไม่สูง
    เลยใช้ค่า Volt น้อยๆได้
    แล้วถ้าเรา เอาวงจรนี้มาประยกต์ใช้กับ output speaker
    จะได้มั๊ยครับ
    ------------------
    น่าสนใจทำไม่ยาก

http://peabody.sapp.org/class/dmp2/lab/dcblock/
    Last edited by tiger X-fi; 27 Jul 2013, 17:29:45.

Comment

• ดูเทียบกับอันนี้ได้ไหมครับ
      พอเอาหลายๆอันมาเทียบกันเหมือนจะถึงบางอ้อ

^ผมเปลียนไปใช้ค่าตามนี้จะดีไหมครับ
      ........................

-C input ใช้ Solen 1uf ไบแคปด้วย wima MKS 3.3uf
      -เปลียน C1กับ C2 จาก100uf50v เป็น 1000uf 50vไบแคบด้วย0.1uf
      -เปลียน R2 จาก22kโอม เป็น 10kโอม
      -เปลียน R4 จาก1kโอม เป็น 680โอม
      -เปลียน C4 จาก22uf50v เป็น 47uf50v(bipolar)
      -ทำการจั้ม R1 (0.15โอม5วัต)แล้วขนานเอ้าพุท
      ด้วยRz Dale 10 ohm 3w /Cz ค่า0.1uf (zobel)
      ที่เหลือเหมือนเดิม

ผมไล่วงจรถูกปะครับ
      Last edited by wutnaja; 28 Jul 2013, 19:15:51.

Comment

• พูดถึง ไดโอด เล็งตัวนี้ไว้ ยัง2จิต2ใจอย่เลย

vishay hexfred? ultrafast soft recovery diode
        http://www.vishay.com/docs/94065/hfa25tb6.pdf
        ---------------
        สวยดีแต่คงไม่มีปัญญาใช้หรอกแพงเกิน

http://www.st.com/web/en/resource/te...CD00156062.pdf
        แต่วงจรมันแปลกๆใช้งานไม่ช็อตเหรอนี่
        อ๋อ....ไดโอดคู่ นึกว่าบริดจ์
        Last edited by tiger X-fi; 28 Jul 2013, 21:50:06.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
          ไม่รู้จะลงฯทู้ไหนดี เอาอันนี้ละกัน ก็เป็นเครื่องขยายเสียง DIY นี่นะ เป็นแอมป์หูฟังด้วยในตัว

-----------------------------------------------------------------
          Little Elephant Amp. (For Elephant Sp-011 Speaker)

วงจรให้ดูเป็นน้ำจิ้มละกัน

PCB ประมาณนี้ (รูปเก่า ของจริงปรับปรุงไปหน่อยละ)
          คุณ dracov ใช้โปรแกรมอะไรวาด pcb อ่ะครับ

ผมเคยใช้ ISIS เขียน Schemetic แต่ยังใช้ทำ pcb ไม่เป็นเลย

(จะเอาไปทำให้ช้างน้อยบ้าง ใช้วงจรตามนี้เลยใช่มั้ยครับ)

Comment

• ขอคำแนะนำต่อครับ

ใช้ไดโอดและอื่นๆแบบไหนตัวไหนดีครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

• @wutnaja

http://www.ti.com/lit/ds/symlink/lm3886.pdf
              พยามดูแผนภูมิภาพวงจร กับดาต้าชีทครับ
              ว่าส่วนไหนทำหน้าที่อะไร
              ไปเอาภาพที่เค้าวางอะไหล่แล้วมาเทียบ
              นั้นไว้ให้ทำง่าย...แต่ไม่ได้อะไร ได้แค่เปลี่ยนอะไหล่ครับ
              --------------
              ส่วนชุดไฟ คงใช้ได้แต่บริดจ์ตัวแบน
              ส่วนที่เหลือก็ไม่มีอะไรแล้ว
              ถ้าเป็นผมใส่ C ตัวใหญ่ค่า 3300-10000
              แล้วเอา0.1UF มา bi-cap ใต้ PCB
              ส่วนที่เหลือไม่ใส่อะไรเลย
              Last edited by tiger X-fi; 28 Jul 2013, 20:12:55.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                @wutnaja

http://www.ti.com/lit/ds/symlink/lm3886.pdf
                พยามดูแผนภูมิภาพวงจร กับดาต้าชีทครับ
                ว่าส่วนไหนทำหน้าที่อะไร
                ไปเอาภาพที่เค้าวางอะไหล่แล้วมาเทียบ
                นั้นไว้ให้ทำง่าย...แต่ไม่ได้อะไร ได้แค่เปลี่ยนอะไหล่ครับ
                ส่วนชุดไฟ คงใช้ได้แต่บริดจ์ตัวแบน
                ส่วนที่เหลือก็ไม่มีอะไรแล้ว
                ถ้าเป็นผมใส่ C ตัวใหญ่ค่า 3300-10000
                แล้วเอา0.1UF มา bi-cap ใต้ PCB
                ส่วนที่เหลือไม่ใส่อะไรเลย
                ใช้ครับมันดูง่ายเพราะผมไม่ค่อยแอดวานซ์ครับพี่พยายามดูแล้วมัน งง เลยเล่นแบบง่ายละลองมาถามความเห็นก่อนครับ
                แต่ถ้าดูจากต้นฉบับดีกว่าผมจะพยายามครับ
                ................
                แล้วถ้าเกิดผมเปลียนค่าจากของเดิมไปตามวงจรที่พี่นำมาจะดีหรือป่าวครับ
                ----------------
                โอเค ครับพี่เดียวจัดชุดไฟตามนั้น

มีท่านใดแนะนำเสริมได้นะครับ
                ผมพยายามสรุปให้ได้ละสั่งอะไหล่ทีเดียวอะครับเดียวค่าอะไหล่มันจะบาน
                แต่ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ
                Last edited by wutnaja; 28 Jul 2013, 21:33:05.

Comment

• ^
                  มันดูยากกว่าอีกครับ
                  Rm เปลี่ยน เปน 10K ได้ครับ
                  ------------------
                  ดาต้าชีท ผมเองก็ดูไม่ค่อยร้เรื่อง
                  อาศัย งม..แกะ ไม่รู้ถาม
                  ทำทั้งที..ผมอยากให้ได้ความรู็ไปด้วยน่ะครับ
                  มากน้อยไม่สำคัญ..ขอให้ได้ความร้เพิ่มเป็นพอ
                  ไม่งั้นก็แค่...ซื้อPCB ลงอะไหล่ทำมีเสียงจบ
                  เสียงไม่ถกใจ...เปลี่ยนอะไหล่หาเกรดดีกว่ามาแทน
                  Last edited by tiger X-fi; 28 Jul 2013, 21:47:26.

Comment

• Originally posted by naruebase View Post
                    คุณ dracov ใช้โปรแกรมอะไรวาด pcb อ่ะครับ

ผมเคยใช้ ISIS เขียน Schemetic แต่ยังใช้ทำ pcb ไม่เป็นเลย

(จะเอาไปทำให้ช้างน้อยบ้าง ใช้วงจรตามนี้เลยใช่มั้ยครับ)
                    โปรแกรม eagle ครับ
                    ถ้าจะลองทำเล่นดููุุุุุุุุ ก็วงจรที่โพสต์นี้ครับ
                    http://www.overclockzone.com/forums/...1#post52326832

Comment

• มีอีกคำถามจะโดนว่าไหมแหนะ

CM =100uf มันทำหน้าที่อะไรละมีผลอย่างไรมั้งครับสำคัญไหม
                      เห็นขา8มันเป็น MUTE มันคืออะไรเหรอครับอ่านปะกิตไม่เก่งเอาซะเลย
                      Last edited by wutnaja; 29 Jul 2013, 16:49:35.

Comment

• Rm -Cmวงจร mute (ตัดเสียง)
                        ถ้าใช้ก็ต่อสวิทแบบกดเพิ่มมาครับ
                        ถ้าไม่ใช้ก้ต่อRm ขา4 กับ 8ไปเลย
                        12. RM Mute resistance set up to allow 0.5 mA to be drawn from pin 8 to turn the muting function off.
                        ?RM is calculated using: RM ? (|VEE| ? 2.6V)/I8 where I8 ? 0.5 mA. Refer to the Mute Attenuation vs.
                        Mute Current curves in the Typical Performance Characteristics section.
                        13. CM Mute capacitance set up to create a large time constant for turn-on and turn-off muting.
                        --------
                        ถ้าดูตามดาต้าชีท Cm ไม่ต้องใส่ก็ได้ ถ้าไม่ใส่สวิทให้วงจร mute
                        มีของให้ลองเล่น
                        Originally posted by dracoV View Post
                        @คุณเสือ
                        อ้อ สำหรับ R13/16 แนะนำเผื่อหา C ค่า~ 470uF - 1000uF มา by pass เพื่อช่วยรักษา/เพิ่มประสิทธิภาพ
                        ของ frequency response ไว้ด้วยก็ดีครับ สำหรับค่าทน volt ของ C ก็ไว้ทำเสร็จลองวัด volt ตกคร่อมที่ R13/16
                        มากำหนดเลือก volt ได้ครับ

จากข้อความที่พี่dracoV บอกเรื่องวงจรหลอด
                        กับภาพวงจรlm3886x3
                        เค้าใช้ C 47pf มาขนานกับ Rf
                        ลองเล่นดูก็ได้ครับุ
                        Last edited by tiger X-fi; 29 Jul 2013, 17:22:18.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                          Rm -Cmวงจร mute (ตัดเสียง)
                          ถ้าใช้ก็ต่อสวิทแบบกดเพิ่มมาครับ
                          ถ้าไม่ใช้ก้ต่อRm ขา4 กับ 8ไปเลย
                          12. RM Mute resistance set up to allow 0.5 mA to be drawn from pin 8 to turn the muting function off.
                          ?RM is calculated using: RM ? (|VEE| ? 2.6V)/I8 where I8 ? 0.5 mA. Refer to the Mute Attenuation vs.
                          Mute Current curves in the Typical Performance Characteristics section.
                          13. CM Mute capacitance set up to create a large time constant for turn-on and turn-off muting.
                          --------
                          ถ้าดูตามดาต้าชีท Cm ไม่ต้องใส่ก็ได้ ถ้าไม่ใส่สวิทให้วงจร mute
                          งั้นเดียวผมตัด CM ออกลดค่าอะไหล่แล้วเอา RMต่อขา 4กับ 8เลยใช้ไหมครับ
                          ขอบคุณครับ
                          ....
                          คือถ้าใส่ CM แล้วจะต้องมีสวิทตรงหลัง RM ใช้ไหมครับแต่ถ้าถอด CM ออกก็ไม่ต้องใส่สวิทต่อไปขา4เลย ผมเข้าใจถูกปะครับ

Comment

• Pcbเค้าไม่ได้ออกแบบมาให้ใส่สวิทอยู่แล้วครับ(RMต่อขา 4กับ 8อยู่แล้ว)
                            ถ้าทำเพิ่มคือแปลงPcb
                            Cm ลองไม่ใส่ดูก่อน
                            ฟังเสียงแล้วใส่เพิ่มก็ได้เทียบดู
                            แต่การทำงานของมันไม่เกี่ยวกับส่วนเสียง
                            แต่อาจมีผลกระทบหรือป่าวไม่รู้

Comment

Pcbเค้าไม่ได้ออกแบบมาให้ใส่สวิทอยู่แล้วครับ(RMต่อขา 4กับ 8อยู่แล้ว)
                              ถ้าทำเพิ่มคือแปลงPcb
                              Cm ลองไม่ใส่ดูก่อน
                              ฟังเสียงแล้วใส่เพิ่มก็ได้เทียบดู
                              แต่การทำงานของมันไม่เกี่ยวกับส่วนเสียง
                              แต่อาจมีผลกระทบหรือป่าวไม่รู้
                              โอเคครับงั้นใส่ไว้ก่อนละกันแต่ไม่ต้องไปเน้นอะไหล่กับมันมากแบบนี้ละกันครับ

ที่ฝรั่งเค้าย่อว่า RES คืออะไรเหรอครับ
                              Last edited by wutnaja; 29 Jul 2013, 17:45:31.

Comment

• RES(หรือต่ำกว่ามั๊ง) ไม่แน่ใจนะ
                                R3+Ci นี่คุมเสียง
                                22pf นี่ขนานกับRf เหมือนที่ผมบอกให้เอา 47pf มาลอง
                                0.22R ไม่ใส่ดีกว่า ถ้าอยากลอง ก็ตรงที่บอกให้จั๊มน่ะครับ
                                220pf นี่ไม่รู้ใส่เพื่ออะไร แต่มีผลกับเสียงแน่นอน(ดีขึ้นหรือแย่ลงไม่รู้)

Comment

Working...
                                X