Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี R output ด้วยเหรอ
    ส่งผลกับเสียงโดยตรงครับ...ไม่เคยลองด้วยสิ
    --------------
    ของผมPCB ก็ยังไม่มาเลย
    Last edited by tiger X-fi; 27 Jul 2013, 09:43:45.

Comment

• R1 0.15 ใช้เมื่อจะเอาหลายบอร์ดมาต่อแบบขนาน ใช้สำหรับผสมสัญญาณ/กำหนดทิศสัญญาณ ดูเทียบๆได้กับวงจรแบบขนานที่คุณเสือลงไว้ข้างบนนู้นได้
      ถ้าใช้บอร์ดเดียวต่อข้าง ก็เอาลวดทองแดงจั๊มเอาได้ไม่ต้องใส่ R

อืม... ดู PCB คร่าวๆ ส่วน output ไม่ได้ใส่ zobel แฮ๊ะ ... สำหรับ IC amplifier แบบนี้ impedance คงเด้งดึ๋งดั๋งน่าดู 555+

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
        มี R output ด้วยเหรอ
        ส่งผลกับเสียงโดยตรงครับ...ไม่เคยลองด้วยสิ
        ของผมPCB ก็ยังไม่มาเลย

Originally posted by dracoV View Post
        R1 0.15 ใช้เมื่อจะเอาหลายบอร์ดมาต่อแบบขนาน ใช้สำหรับผสมสัญญาณ/กำหนดทิศสัญญาณ ดูเทียบๆได้กับวงจรแบบขนานที่คุณเสือลงไว้ข้างบนนู้นได้
        ถ้าใช้บอร์ดเดียวต่อข้าง ก็เอาลวดทองแดงจั๊มเอาได้ไม่ต้องใส่ R

อืม... ดู PCB คร่าวๆ ส่วน output ไม่ได้ใส่ zobel แฮ๊ะ ... สำหรับ IC amplifier แบบนี้ impedance คงเด้งดึ๋งดั๋งน่าดู 555+
        ของพี่เสือเค้ารุ่นใหญ๋ครับของผมรุ่นเล็ก
        งั้นผมก็ไม่ต้องใส่ใช้ไหมครับ
        ขอบคุณครับ
        ----
        ว่าแต่แล้วทำไมพี่จีนเค้าถึงลงมาใน PCB ละแหนะครับ
        Last edited by wutnaja; 27 Jul 2013, 12:11:10.

Comment

• ^
          เป็นได้หลายประการ
          -คนออกแบบสร้าง PCB ลอกแบบมามั่ว
          -ออกแบบไว้เพื่อเล่นได้หลายอย่าง เอามาขนานกันเพิ่มได้ ถึงไม่ใส่วงจรzobel (Rz+Cz)
          -----------
          เอามาเพิ่มทีหลังได้ครับ
          Last edited by tiger X-fi; 27 Jul 2013, 12:31:54.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
            ^
            เป็นได้หลายประการ
            -คนออกแบบสร้าง PCB ลอกแบบมามั่ว
            -ออกแบบไว้เพื่อเล่นได้หลายอย่าง เอามาขนานกันเพิ่มได้ ถึงไม่ใส่วงจรzobel (Rz+Cz)
            ถ้าเกิดถอดออกแล้วใส่ RZ+CZ ไปแทนได้ไหมครับได้มีวงจร ZOBEL ซนไปป่าวหรือว่าไม่ควรทำครับ
            ขอบคุณครับ
            ....................
            ใช้ค่านี้เลยปะครับ
            Last edited by wutnaja; 27 Jul 2013, 12:44:26.

Comment

• เอาลวดทองแดง หรือสายมาจั๊ม ตามที่พี่ dracoV บอกครับ
              แล้วใส่ RZ+CZ ระหว่าง output-GND ครับ...ควรทำ
              (ใส่แทนตรงตำแหน่งนั้นเลยไม่ได้)

Comment

เอาลวดทองแดง หรือสายมาจั๊ม ตามที่พี่ dracoV บอกครับ
                แล้วใส่ RZ+CZ ระหว่าง output-GND ครับ...ควรทำ
                (ใส่แทนตรงตำแหน่งนั้นเลยไม่ได้)
                ขอบคุณครับพี่เสือ
                ค่าควรใช้ประมาณเท่าไรเหรอครับ
                Last edited by wutnaja; 27 Jul 2013, 14:38:24.

Comment

• คาดว่าเขาก็ออกแบบมาเผื่อต่อขนานหลายบอร์ดนั่นละครับ (เทียบๆทำนองเดียวกับวงจรข้างบนนู้น)

บอร์ดที่สั่งมาถ้าไม่ได้ว่าจะเอาไปต่อแบบขนานหลายบอร์ด ก็จะลง zobel ก็ได้ครับ Rz ก็ลงแทน R1 ส่วน Cz ก็ลงที่ GND, OUT
                  แต่เวลาจะต่อสัญญาณออก ให้เอาสายไปบัดกรีต่อมาจาก หัวของ R1(Rz) ที่ออกจาก 3886 เป็น OUT
                  และขาของ Cz ที่ต่อ GND ก็เป็น GND

แบบนี้ก็พอได้ครับ

===========================================

อ้อ เสริมไว้สักนิด ว่าจะบอกไว้แต่ก็ลืมทุกที 555+

สำหรับการขนาน 3886 ไม่ได้ช่วยเพิ่มกำลังขับแต่อย่างใดนะ
                  3886 กำลังขับเฉลี่ยๆที่ 4 ohm ก็ ~50-60W ตีซะ 50 ขนาน 3 ตัวก็ยัง 50W ที่ 4 ohm อยู่ดี ไม่ได้รวมกับคูณ3เป็น 150W นะ

แต่... การขนานกันจะทำให้รับโหลดได้สูงขึ้น คือ เดิมตัวเดียวรับโหลด(ลำโพง)ได้ 4 ohm impedance
                  ขนานกันก็จะได้ที่ Impedance ต่ำลงเช่น 3 หรือ 2 ohm เป็นต้น กำลังขับที่จะได้เพิ่มมาก็คือจากส่วนนี้น่ะ
                  Last edited by dracoV; 27 Jul 2013, 13:46:20.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                    คาดว่าเขาก็ออกแบบมาเผื่อต่อขนานหลายบอร์ดนั่นละครับ (เทียบๆทำนองเดียวกับวงจรข้างบนนู้น)

บอร์ดที่สั่งมาถ้าไม่ได้ว่าจะเอาไปต่อแบบขนานหลายบอร์ด ก็จะลง zobel ก็ได้ครับ Rz ก็ลงแทน R1 ส่วน Cz ก็ลงที่ GND, OUT
                    แต่เวลาจะต่อสัญญาณออก ให้เอาสายไปบัดกรีต่อมาจาก หัวของ R1(Rz) ที่ออกจาก 3886 เป็น OUT
                    และขาของ Cz ที่ต่อ GND ก็เป็น GND

แบบนี้ก็พอได้ครับ
                    ขอบคุณมากครับพี่
                    แล้ว Rz Cz ควรใช้ค่าเท่าไรเหรอครับ
                    ...........
                    รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะครับ
                    ถ้ามีส่วนไหนที่ควรแก้ไข ช่วยแนะนำได้เลยครับ
                    ขอบคุณครับ

................

รวบรวมรายการแก้ใขก่อน
                    -C input ใช้ Solen 1uf ไบแคปด้วย wima MKS 3.3uf
                    -เปลียน C4 (22uf) เป็น 100uf แล้วไบแคบด้วย 0.1uf
                    -ทำการจั้ม R1 (0.15โอม5วัต)แล้วขนานเอ้าพุทด้วยRz Cz zobel (ยังไม่รู้ค่าอะไหล่)

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
                    Last edited by wutnaja; 27 Jul 2013, 14:42:32.

Comment

• 5555+ .....ขอบคุณมากครับ

R13/13 ถ้าเพิ่มเป็น 750R จะมีผลกับเสียงมากมั๊ยครับ
                      เห็น Dale RWR 750R/3W ดูแล้วน่าใช้ ถ้าไม่ถึงกับทำให้เสียงแตกหรือพร่า
                      ได้เอามาลองดูครับ
                      ------------
                      @wutnaja
                      pcb ที่สั่งมาก็ใช้ได้แล้ว
                      ส่วน
                      Rz ใช้ VISHAY 2R2/3w หรือDale 10 ohm 3w ก้ได้
                      Cz 0.1 เลือกเอาตามใจเลย
                      Last edited by tiger X-fi; 27 Jul 2013, 14:24:37.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                        เกี่ยวกับการใช้ C อยากให้ลองไปศึกษาเกี่ยวกับชนิด/คุณสมบัติ/การใช้งาน/ข้อดีข้อเสีย ของ C แบบต่างๆไว้ด้วย
                        ถ้าสนใจเกี่ยวกับงานอิเล็คโทรนิค/DIY เพราะ C แต่ละชนิด/แบบ ก็มีงานที่มันถนัดอยู่ แตกต่างกันไปได้นะ

และการผสมชนิด C (bi-cap) ในการเลือกมาผสมก็จะช่วยชดเชยใน"ส่วนด้อย"ของกันและกันได้เหมือนกัน
                        ตัวอย่างหนึ่ง เช่น C ชนิด Polypropylene และ Polyester ก็จะ complement กันได้

http://www.descartes.com.tw/des/cde/...lmAPPguide.pdf

ลองไปศึกษาเพิ่มเติม เป็นความรู้ และ/หรือ นำมาทดลองเองเพื่อเพิ่มฐาน ก็สนุกดีนะ
                        แค่อาจเปลืองตังค์หน่อย 555+ แต่ก็ถือซะว่าซื้อความรู้น่ะ "Learning by Doing"
                        Originally posted by tiger X-fi View Post
                        ^
                        ขอบคุณมากครับ
                        ขอเพิ่มนิด
                        นอกจากเสียง ของค่า C
                        เสียง ชนิดของ C
                        อย่าลืมมองข้าม เสียงของขา C
                        ถ้ามองว่าสายมีผลกับเสียง
                        ขาของอะไหล่ = สายสัญญาณเส้นสั้นๆ นึงเส้นครับ
                        คร่าวๆ (ไม่ใช่ทั้งหมด)
                        ขาที่แข็ง -เหล็ก นิกเกิ้ล เสียงแข็งคม
                        ขาที่นิ่ม ทองแดง-ทองเหลือง นุ่มนวล
                        เวลา bi-cap จะเอาตัวไหนเป็นฐานเสียงก็เอาขาอะไหล่ตัวนั้นไว้
                        ไม่จำเป็นว่าเอาค่ามาก แล้วเอาค่าน้อยมา bi-cap
                        เอาค่าน้อยเป็นหลัก แล้วเอาค่ามากมา bi-cap ก็ได้
                        โอ้ ขอบคุณครับ เทคนิคทั้ง2อย่าง เพิ่งจะรู้

Comment

• @wutnaja
                          zobel ก็ลองใช้ค่าตาม datasheet ก่อนได้ครับ เพราะเขาทดสอบมาแล้ว
                          ส่วนถ้าจะลองค่าอื่นก็ขึ้นกับลำโพงที่จะต่อมี Impedance เท่าไหร่
                          เช่น 4 ohm ก็ลอง Rz 4.7 ohm หรือถ้า 8 ohm ก็ลอง Rz 10 ohm ดูได้ครับ
                          ส่วน Cz ก็ fix ไว้ที่ 0.1uF ก็ได้

-----------------------------------------
                          @คุณเสือ
                          R13/16 จะเป็นตัวกำหนด curve การทำงานของหลอด ทำงานร่วมกับ R14/15 ถ้าเปลี่ยนก็คงต้องคำนวณค่าของ R14/15 ใหม่อีกหน่อยน่ะครับ

ผมไม่รู้ว่าเขาคำนวณการทำงานไว้ที่เท่าไหร่ (จริงๆก็พอจะคำนวณได้ แต่ขี้เกียจ )
                          เอาว่าใช้ค่าเท่าที่เขากำหนดมาไปก่อนจะดีกว่า เพราะเขาน่าจะคำนวณทดสอบมาแล้ว
                          เสร็จแล้วถ้าจะลองเปลี่ยนก็มาวัดค่า volt ตกคร่อม R14/15 มาคำนวณกระแสเลือก curve การทำงานกันใหม่ก็พอได้ครับ

อ้อ สำหรับ R13/16 แนะนำเผื่อหา C ค่า~ 470uF - 1000uF มา by pass เพื่อช่วยรักษา/เพิ่มประสิทธิภาพ
                          ของ frequency response ไว้ด้วยก็ดีครับ สำหรับค่าทน volt ของ C ก็ไว้ทำเสร็จลองวัด volt ตกคร่อมที่ R13/16
                          มากำหนดเลือก volt ได้ครับ

Edit:
                          คหสต. วงจรนี้ออกแบบมาแปลกๆนิ เอา 12AX7 ไปไว้หน้า 12AU7
                          โดยปกติจะเอา 12AU7 ไว้ก่อน ค่า gm มันไม่ค่อยจะแมชกันเท่าไหร่ 555+
                          แต่เขาคงคำนวณทดสอบมาแล้วมังนะ
                          Last edited by dracoV; 27 Jul 2013, 15:12:19. Reason: พิมพ์ R ผิดตัว :p

Comment

@wutnaja
                            zobel ก็ลองใช้ค่าตาม datasheet ก่อนได้ครับ เพราะเขาทดสอบมาแล้ว
                            ส่วนถ้าจะลองค่าอื่นก็ขึ้นกับลำโพงที่จะต่อมี Impedance เท่าไหร่
                            เช่น 4 ohm ก็ลอง Rz 4.7 ohm หรือถ้า 8 ohm ก็ลอง Rz 10 ohm ดูได้ครับ
                            ส่วน Cz ก็ fix ไว้ที่ 0.1uF ก็ได้
                            ขอบคุณครับพี่
                            ลำโพงผมแค่ microlab pro1เอง
                            ก็ต้องใส่ 10โอมใช้ไหมครับ

-------------------
                            รวบรวมรายการแก้ใขก่อน
                            -C input ใช้ Solen 1uf ไบแคปด้วย wima MKS 3.3uf
                            -เปลียน C4 (22uf) เป็น 100uf แล้วไบแคบด้วย 0.1uf
                            -ทำการจั้ม R1 (0.15โอม5วัต)แล้วขนานเอ้าพุท
                            ด้วยRz Dale 10 ohm 3w /Cz ค่า0.1uf (zobel)

-------------------------
                            นอกเรื่องใครชอบแนวนี้บ้าง

...............
                            ถ้าเกิดจะโม "ครอสโอเวอร์เน็ตเวิร์ค"
                            ของ microlab pro1 พอจะมีคนให้คำแนะนำได้ไหมครับ
                            ดอก T 6โอม ดอก W 8โอม ครับ
                            ขอบคุณครับ
                            Last edited by wutnaja; 27 Jul 2013, 15:55:31.

Comment

@คุณเสือ
                              R13/16 จะเป็นตัวกำหนด curve การทำงานของหลอด ทำงานร่วมกับ R14/15 ถ้าเปลี่ยนก็คงต้องคำนวณค่าของ R14/15 ใหม่อีกหน่อยน่ะครับ

ผมไม่รู้ว่าเขาคำนวณการทำงานไว้ที่เท่าไหร่ (จริงๆก็พอจะคำนวณได้ แต่ขี้เกียจ )
                              เอาว่าใช้ค่าเท่าที่เขากำหนดมาไปก่อนจะดีกว่า เพราะเขาน่าจะคำนวณทดสอบมาแล้ว
                              เสร็จแล้วถ้าจะลองเปลี่ยนก็มาวัดค่า volt ตกคร่อม R14/15 มาคำนวณกระแสเลือก curve การทำงานกันใหม่ก็พอได้ครับ

อ้อ สำหรับ R13/16 แนะนำเผื่อหา C ค่า~ 470uF - 1000uF มา by pass เพื่อช่วยรักษา/เพิ่มประสิทธิภาพ
                              ของ frequency response ไว้ด้วยก็ดีครับ สำหรับค่าทน volt ของ C ก็ไว้ทำเสร็จลองวัด volt ตกคร่อมที่ R13/16
                              มากำหนดเลือก volt ได้ครับ

Edit:
                              คหสต. วงจรนี้ออกแบบมาแปลกๆนิ เอา 12AX7 ไปไว้หน้า 12AU7
                              โดยปกติจะเอา 12AU7 ไว้ก่อน ค่า gm มันไม่ค่อยจะแมชกันเท่าไหร่ 555+
                              แต่เขาคงคำนวณทดสอบมาแล้วมังนะ
                              ขอบคุณมากครับพี่....เปิดดาต้า ก็ไม่ค่อยเข้าใจ ดูcurve ก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง
                              เดี๋ยวค่อยแกะไป C มี 1000uf/330v อยู๋ครับเดี๋ยวต่อสาย
                              คล่อมR13/16 เลยใช่มั๊ยครับฝั่งขาหลอดเป็น+หรือ-ครับ (จากขาเป็นไฟออกใช่มั๊ยครับ)

Comment

• ^^ ครับ C ขนาน R13/16 ขา(+)อยู่ฝั่งหลอด ขา(-)ลง GND แต่ไว้ก่อนก็ได้ครับ เตรียมที่ทางไว้ก่อนก็พอ
                                เอาไว้วัด Volt ตกคร่อมแล้วค่อยเลือก C ที่ค่า Volt ใกล้เคียงมาใช้ ไม่งั้นมันจะหลุดช่วงการทำงานของ C ไป
                                เพราะ C elec. ก็มีช่วงการทำงานไม่กว้างมากนัก ที่จุดนี้ดูคร่าวๆ ก็ไม่น่าเกิน 20-30V เผลอๆอาจแค่ไม่ถึง 10Vด้วย

ว่าแล้ว ก็นึกขึ้นได้ สำหรับ C ขาวๆตัวเบิ้มๆที่คุณเสือว่าเอามาแบ่ง Volt ไม่ได้ ก็อาจเพราะมันหลุดช่วงการทำงานไป
                                C ตัวนั้นรู้สึกจะ 400กว่า volt หรือเปล่า? เอามาใช้ที่ 20กว่า Volt น่ะครับ

Comment

Working...
                                X