Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครับพี่เสือ

Comment

• รบกวนช่วยแนะนำ ออปแอมป์ ให้หน่อยครับ

ของเดิมเป็น AD827 ทั้งสามตัวเลย

-----------------------------------------------
      ทนไม่ไหวซนจนได้

Comment

• ก่อนจะเปลียน opamp ...ผมว่าเปลี่ยน RCA แท่นเครื่องก่อนดีกว่า(RCA/coax)

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
          ก่อนจะเปลียน opamp ...ผมว่าเปลี่ยน RCA แท่นเครื่องก่อนดีกว่า(RCA/coax)
          ยังหากล่องถูกใจไม่ได้เลย

Comment

• ลองเล่นอีกนิด
            เปลี่ยน C จ่ายไฟจุดต่างๆค่า 100uf จากเดิมอะไรก็ไม่รู้ เป็น100uf50v ucc ตัว130องศา

เบสมาตรึมเบรินต่อ

ปล. เล่นสนุกอยู่คนเดียวเสียงจะเป็นยังไงช่างมันเบรินก่อนขอให้ได้มันกะมัน555
            Last edited by wutnaja; 29 Mar 2015, 15:24:44.

Comment

• ...ขอถามแทรกซักนิดนะครับ ท้ายrca/coax ที่วงกลมสีเหลืองเอาไว้ ตัวที่เกรดดีๆ หาซื้อได้ที่ใหนครับ
              อยากจะอัพเกรดอุปกรณ์เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by jet555 View Post
                ...ขอถามแทรกซักนิดนะครับ ท้ายrca/coax ที่วงกลมสีเหลืองเอาไว้ ตัวที่เกรดดีๆ หาซื้อได้ที่ใหนครับ
                อยากจะอัพเกรดอุปกรณ์เหมือนกัน
                เยอะครับ
                ถ้าเป็นเว็ป
                http://www.audio-maker.com
                http://www.createhouse.net/
                http://www.ppnresource.com/
                http://www.overclockzone.com/forums/...able-Connector
                ในเมนูคอนเน็คเตอร์
                หรือมีโอกาศก็เดินบ้านหม้อเลยครับ
                นำมาติดแท่นเครื่องแล้วลากสายเอา

Comment

• ....dac ตัวนี้รับสัญญานขาเข้า จากช่อง coax/usb ใช่ใหมครับ
                  ถ้าในกรณีแหล่งกำเนิดเสียง ไม่มี coax/usb output มีแต่ rca output เราจะแก้ใขอย่างไรครับ ( เครื่องเล่น dvd ธรรมดา )
                  ..ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by jet555 View Post
                    ....dac ตัวนี้รับสัญญานขาเข้า จากช่อง coax/usb ใช่ใหมครับ
                    ถ้าในกรณีแหล่งกำเนิดเสียง ไม่มี coax/usb output มีแต่ rca output เราจะแก้ใขอย่างไรครับ ( เครื่องเล่น dvd ธรรมดา )
                    ..ขอบคุณครับ
                    มันก็ตรงไปปรี+แอมป์เลยไงครับไม่ต้องใช้ DAC มันต่อ DACไม่ได้เพราะไม่มีดิจิตอลเอ้า

Comment

• เข้าช่อง usb ไหมครับ
                      ...คือ เราตัดสาย usb-d แล้วต่อสัญญาณเข้า ที่สาย ขาว เขียว ดำ= กราว์ด สายแดง=ไฟ 5v ปล่อยทิ้งไว้
                      แบบนี้พอจะเป็นไปได้ใหมครับ

Comment

เข้าช่อง usb ไหมครับ
                        ...คือ เราตัดสาย usb-d แล้วต่อสัญญาณเข้า ที่สาย ขาว เขียว ดำ= กราว์ด สายแดง=ไฟ 5v ปล่อยทิ้งไว้
                        แบบนี้พอจะเป็นไปได้ใหมครับ
                        ไม่ได้ครับ

Comment

• .....เสียดายเหมือนกันนะครับ
                          ไม่อย่างนั้น จะต่อจาก dvd ซะเลย
                          ...ขอบคุณครับ

Comment

• ประกอบมาถึงขั้ิืนนี้
                            ทำความเข้าใจพื้นฐานเรื่องdacก่อนก็ดีกว่าน่ะ
                            DAC = Digital to Analog
                            หัวrcaขาว แดงที่เห็นใช้ทางaudio หน้าตาแบบเดียวกันกับs/pdif rca แต่มันไม่ได้ส่งข้อมูลแบบเดียวกันน่ะ พวกหัวอนาล็อคขาวแดงมันส่งสัญญาณAnalog
                            พวกหัวที่ต่อเป็นinputของdac มาตราฐานs/pdif มันมีทั้ง แบบbalance ยันunbalanceแบบที่เห็นกันอยู่ ก็หัวแบบrca-พวกหัวที่คล้ายๆหัวRF(จำชื่อไม่ได้ข้ออภัย) หรือส่งแบบoptical
                            เป็นสัญญาณดิจิตอลหมด

หัวUSBก็อีกเรื่อง ไม่ได้ใช้มาตราฐานs/pdifแล้ว ผมก็ไม่รู้เรื่องระบบของทางหัวusbเท่าไร แต่ก็ส่งข้อมูลดิจิตอล + เส้นไฟ5v

อธิบายแบบลวกๆน่ะ ไม่รู้จะเข้าใจตรงกันมั้ย
                            จะเอาแม่นลองเสิรจ์อ่านเองเรื่องDAC - มาตราฐานการส่งข้อมูลแบบต่างๆเอา

Comment

• ลองเล่นต่ออีกหน่อยแต่รู้สึกจะเยอะล่ะ

Comment

• C ฟิมล์ฟ้า...ไม่ล่นเป็นดำๆ...แทนล่ะครับ...แดงดำสีตัดกันสวยนะ....ยุให้เสียเงิน....
                                Last edited by tiger X-fi; 1 Apr 2015, 23:41:41.

Comment

Working...
                                X