Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tiger X-fi View Post
    ลองเทียบ
    ES9023 Dynamic Range: 112 dB
    PCM2704 Dynamic Range: 98 dB
    PCM2704เสียงกลับดังกว่าES9023อีก
    ผมอธิบายไม่ถูกน่ะ
    dynamic rangeก็dynamic rangeครับ
    ไม่ใช่เรื่องความแรงสัญญาณoutputหรือgain

พวกusbนี้มันยังมีเรื่องsoftware controlอะไรในตัวมันเองอีก
    มันจะมีcurveเร่งความดังกี่% เท่ากับเพิ่มกี่DB เคยเห็นตารางที่เขาปรับค่าในpcm27xxตอนreversionออกมา

Comment

• ถอดปลั๊กแล้วเผลอจับขา จะโดนช็อตไหมฮะคุณเสือ

Comment

• 555+....ถ้าแบบนี้มีสะดุ้งแน......หนักหน่อยก็แขนชาครับ.....เสียบแล้วห้ามถอด
        ถอดแล้วให้ใส่ถุงพลาสติกเลย....5555+

Comment

• ใส่ตัวต้านทานไม่ก็ LED คลายประจุหน่อยดีกว่ามั้งฮะ

ถามหน่อยว่านี่ซีประเภทไหนนี่ เห็นแปลกๆ ไม่ค่อยคุ้นก็เลยซื้อมาดูเล่น

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
            มันช่วยอะไรหรอครับ พี่เสือ
            ชัดๆ....ลดอาการวูปวาบ ตอนเปิด-ปิดสวิทไฟ
            เสียงนิ่งขึ้น....ได้แนวเสียงของ capa
            Originally posted by ManiacMaew View Post
            ผมอธิบายไม่ถูกน่ะ
            dynamic rangeก็dynamic rangeครับ
            ไม่ใช่เรื่องความแรงสัญญาณoutputหรือgain

พวกusbนี้มันยังมีเรื่องsoftware controlอะไรในตัวมันเองอีก
            มันจะมีcurveเร่งความดังกี่% เท่ากับเพิ่มกี่DB เคยเห็นตารางที่เขาปรับค่าในpcm27xxตอนreversionออกมา

[
            ขอบคุณครับ

Originally posted by tumd View Post
            ใส่ตัวต้านทานไม่ก็ LED คลายประจุหน่อยดีกว่ามั้งฮะ

ถามหน่อยว่านี่ซีประเภทไหนนี่ เห็นแปลกๆ ไม่ค่อยคุ้นก็เลยซื้อมาดูเล่น
            ไอเดียแจ่ม...LED ....เดี่ยวใส mov แทนไปก่อนครับ
            Last edited by tiger X-fi; 6 Jun 2015, 20:51:59.

Comment

• Originally posted by tumd View Post
              ถอดปลั๊กแล้วเผลอจับขา จะโดนช็อตไหมฮะคุณเสือ

พวกC X Y ค่าน้อยแบบต่อท้ายเครื่องผมยังสะดุ้งเลย
              คือถอดปลั๊กแล้วเอามือไปจับขั้วของfilterสำเร็จรูป เจี๊ยกเลย

Comment

• ที่สะดุ้ง มันคือวิธีการคายประจุอย่างง่ายครับ

ค่าเยอะน่าจะแรงนะครับ

Comment

• ผมเคยโดน 15uF (cap พัดลม) นี้ยังเจ็บเลยครับ ผมใช้เสียบที่ชาร์ตแบตมือถือ >> ถอดปลั๊กราง >> ทิ้งไว้สักพักก็ถอดออกได้ปกติครับ
                  //เจ็บจริงครับอย่าลองเลย 555

Comment

• ไม่อยากโดนดูดเอา R ขนานครับ มันช่วยคายประจุได้ ส่วนมากใช้ 100k ขึ้นไป มันค่อยๆคาย ใส่ค่าน้อยมันเหมือนซ็อต

Comment

• ไฟบ้านปกติ ใช้ 1M ครับ

Comment

• เจอตัวนี้ในบ้าน ใช้ได้ไหมฮะ โวลท์ต่ำไปหน่อยนึง

Comment

• ผมว่าโวลล์ต่ำไปครับ บ้านเรา230 เวลาแรงขึ้น240 เคยเจอเหมือนกัน ....วัดไฟตอนดึก

Comment

• http://www.combak.net/enacom/EnacomS...tml#AC_Limited

http://wespirits.blog.fc2.com/blog-entry-234.html

Comment

• XAV X Filter

http://www.xav-audio.com/PSD64340-%E...-x_filter.html
                              การตรวจเช็ค
                              หากมีข้อสงสัยว่า X-Filter ยังคงทำงานตามปกติหรือไม่ ให้ดึง X-Filter ออกทิ้งไว้ 40-60 นาที แล้วนำไปเสียบดูใหม่ หาก X-Filter ยังทำงานปกติจะได้ยินเสียงเปรี๊ยะเบาๆ สั้นๆ ในทันทีที่เสียบเข้าไป
                              ------------
                              เดากันไม่ยากครับ....

Comment

• C แบบนี้ เคยทำไว้ใช้ขำๆ เหมือนกันครับ

ใช้ X2 1uF กับตัวสีเขียวเป็น Y2 0.022uF ต่อลงกราวด์ ตัวนิดเดียวเอาฝาท่อ PVC ปิดได้พอดี

Last edited by osxp; 7 Jun 2015, 13:40:10.

Comment

Working...
                                X