Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2n2 ไม่แน่ใจ ขอเดา น่าจะเป็น Bypass Filter หรือเปล่า กรองสัญญาณความถี่แหลมสูงมากๆทิ้งลงดิน

Comment

• 2N2 = 2.2nF = 2200pF = (222)

C out ใช้ซีอิเล็คโตรไลท์ 10uF หรือซีฟิล์ม 1uF ขึ้นไป ส่วนใหญ่ก็ใส่ซีฟิล์ม 2.2-3.3uF
      อยากได้แหลม ก็ลองหาซีฟิล์มค่าสัก 0.01-0.1uF ไบแคป C out เข้าไปดู

ว่าแต่ ไม่คิดเปลี่ยนซีไฟเลี้ยง 100uF เหรอ ตัวนั้นก็มีผลนะ แต่ไหงใส่4ตัวเรียงต่อกันเลยหล่ะนี่
      จริงๆใส่ 100uF แค่ตัวเดียวแล้วใส่ MKS 0.1uF ขนานไปอีกตัวก็พอแล้ว

pcb เดียวกัน แต่ใส่ตัวเดียว

วงจรใกล้เคียงกัน

Comment

• มีใครใช้ Eagle บ้างครับ อยากสอบถามหน่อย
        -ตรงวงกลมอ่ะครับ ทำยังไงให้เส้นมันต่อกัน -*-
        -ผมกด ปริ้น ออโต้ มันมันขึ้นแจ้งเตือน ต้องแก้ยังไงครับ(อันนี้แก้ได้ละครับ)

Last edited by KOTONOHA; 11 Jan 2015, 03:01:07.

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
          2n2 ไม่แน่ใจ ขอเดา น่าจะเป็น Bypass Filter หรือเปล่า กรองสัญญาณความถี่แหลมสูงมากๆทิ้งลงดิน
          น่าจะใช่ครับ เพราะมันต่อลงดิน ก่อนถึง C เอ้าพุทครับ ควรใช่ค่าเท่าไรดี

Originally posted by tumd View Post
          2N2 = 2.2nF = 2200pF = (222)

C out ใช้ซีอิเล็คโตรไลท์ 10uF หรือซีฟิล์ม 1uF ขึ้นไป ส่วนใหญ่ก็ใส่ซีฟิล์ม 2.2-3.3uF
          อยากได้แหลม ก็ลองหาซีฟิล์มค่าสัก 0.01-0.1uF ไบแคป C out เข้าไปดู

ว่าแต่ ไม่คิดเปลี่ยนซีไฟเลี้ยง 100uF เหรอ ตัวนั้นก็มีผลนะ แต่ไหงใส่4ตัวเรียงต่อกันเลยหล่ะนี่
          จริงๆใส่ 100uF แค่ตัวเดียวแล้วใส่ MKS 0.1uF ขนานไปอีกตัวก็พอแล้
          pcb เดียวกัน แต่ใส่ตัวเดียว
          วงจรใกล้เคียงกัน
          ครับเดียวผมลองดู

ไอ้ Cตัวเดียวเพราะมันมี ไอซีตัวเดียวหรือป่าวครับ

แล้วตัว VR มีไว้ปรับอะไรเหรอครับ
          ----------------------------------------

โวลุ่มแบบสามชั้นหาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ

เห็นที่ขายมีนมีแค่2ชั้นเอง
          Last edited by wutnaja; 12 Jan 2015, 08:59:55.

Comment

• สาย USB ได้ทำสักที พี่โก้ให้หัวมานานแล้ว
            เกรดดี-น่าจะเป็นเทฟล่อน....ขอบคุณพี่โก้มากครับ

ตัวต้นแบบ...ไว้ใช้งานเอง....

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
              ขอบคุณครับเดียวผมลองใจเย็นละเผามันไปซักพักก่อนละกัน

เล็งไว้ที่จะเปลี่ยน
              เอ้าพุทตอนนี้เป็น ELNA 10uf 50v วงสีเขียว น่าจะใส่ Sprague 10 uF 25 V หางหนูมีอยู่แล้ว
              และ sunyo 1000 uf 10v วงสีแดง PCBเขียน220uf น่าจะใส่ UCC bemel 220uF 35 V มีอยู่แล้วไม่รู้ยัดลงไหม
              และขั้ว RCA ใหม่
              ------------------------------------------------
              2N2 นี่ค่าเท่าไรเหรอครับเหมือนมันจะต่อก่อนถึง C เอ้าพุทด้วย
              -มันต่อจากขา C ตัว 2N2 ไปเข้าขาบวก C เอ้าพุทแล้วต่อจากขา ลบ C เอ้าพุทไปขั้ว RCA
              ถ้าจะเปลี่ยนขั้ว กับสาย USB
              แนะนำว่า....ถอดเบ้าออกเลย
              ต่อสาย USB กับสาย RCA เข้าโดยตรงเลย
              ประหยัดกว่า....แถมดีกว่าด้วยครับ

Comment

• ขอถามหน่อยครับ สมมุติแอมป์ 100W วัดค่าจากหม้อแปลงที่จ่ายได้ (สมมุติว่า วงจรใช้ได้ทั้งไฟสูงและไฟต่ำ)

แบบที่ 1 ผมใช้หม้อแปลง 25-0-25 2A = 100W
                แบบที่ 2 ผมใช้หม้อแปลง 50-0-50 1A = 100W

สองแบบนี้ต่างกันยังไงครับ
                - ถ้าโวลล๋น้อยต้องใช้กระแสเยอะใช่ไหมครับ
                - ถ้าโวลล์เยอะ กระแสใช้น้อยใช่ไหมครับ

คือผมไปซื้ออะแด๊ปเตอร์จะใส่คอมพกพา แล้วคนขายมันเถียงว่า ใช้โวลล์น้อยกว่าไม่ได้ครับ เดี๋ยวพัง ผมก็ไม่อยากเถียง เพราะเถียงไปมันก็ไม่ยอมจบ (ผมคิดในใจ ถ้าโวลล์น้อยก็แค่กินกระแสเยอะขึ้น) ถ้าเอาโวลล์น้อยกว่าแต่จ่ายกระแสได้เยอะกว่า (มันกินกระแสเยอะขึ้นก็จริงแต่มันก็วัตต์เท่าเดิมไม่ใช่หรอครับ เพราะกินตามจำนวนวัตต์ที่มันต้องการ) ผมเข้าใจผิดตรงไหนช่วย แนะนำหน่อยนะครับ
                Last edited by carbon_za; 24 Jan 2015, 15:59:11.

Comment

• ตัวโวลล์เยอะ น่าจะดังกวา
                  ตัวแอมป์เยอะ เสียงน่าจะอิ่มกว่า ..เปิดเบาๆน่าจะดีกว่าครับ
                  ------------
                  ถ้าใช้กับอุปกรณ์อื่นที่ไม่ใช้แอมป์ คงต้องโวลล์ตรงนะครับ
                  เช่น หลอดไฟ 12V
                  ใช้หม้อแปลง 6V /2A ก็สว่างสู้
                  12V/1A ไม่ได้

Comment

• คอมพกพานั่นใช้ไฟกี่โวลท์ ก็ต้องใช้ adapter ที่จ่ายไฟตรงกันสิครับ

ปกติ nb น่าจะใช้ 19V มั้ง

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                      ขอถามหน่อยครับ สมมุติแอมป์ 100W วัดค่าจากหม้อแปลงที่จ่ายได้ (สมมุติว่า วงจรใช้ได้ทั้งไฟสูงและไฟต่ำ)

แบบที่ 1 ผมใช้หม้อแปลง 25-0-25 2A = 100W
                      แบบที่ 2 ผมใช้หม้อแปลง 50-0-50 1A = 100W

สองแบบนี้ต่างกันยังไงครับ
                      - ถ้าโวลล๋น้อยต้องใช้กระแสเยอะใช่ไหมครับ
                      - ถ้าโวลล์เยอะ กระแสใช้น้อยใช่ไหมครับ

คือผมไปซื้ออะแด๊ปเตอร์จะใส่คอมพกพา แล้วคนขายมันเถียงว่า ใช้โวลล์น้อยกว่าไม่ได้ครับ เดี๋ยวพัง ผมก็ไม่อยากเถียง เพราะเถียงไปมันก็ไม่ยอมจบ (ผมคิดในใจ ถ้าโวลล์น้อยก็แค่กินกระแสเยอะขึ้น) ถ้าเอาโวลล์น้อยกว่าแต่จ่ายกระแสได้เยอะกว่า (มันกินกระแสเยอะขึ้นก็จริงแต่มันก็วัตต์เท่าเดิมไม่ใช่หรอครับ เพราะกินตามจำนวนวัตต์ที่มันต้องการ) ผมเข้าใจผิดตรงไหนช่วย แนะนำหน่อยนะครับ
                      ผมว่าโหลดต้องการโวลเท่าไหร่ให้ตรงกับโหลดต้องการดีกว่าครับ
                      ----------------------------------------------------------------
                      ไอ้โวลเยอะกระแสน้อย โวลน้อยกระแสเยอะ มันมีไว้ใช้กับสายส่งแรงสูงไม่ใช่เหรอครับ
                      เพราะถ้าจ่ายโวลเยอะๆกระแสน้อยแล้วสายไฟที่เดินข้ามจังหวัดมันจะเส้นเล็กลงช่วยลดต้นทุนค่าสายไฟได้
                      ถ้ากระแสเยอะสายไฟจะต้องใหญ่ตามไปด้วย
                      Last edited by wutnaja; 24 Jan 2015, 17:57:01.

Comment

• เป็นคอม PC ขนาดเท่าสมุดอ่ะครับ Lenovo Q190 ของที่ออฟฟิศ พี่เขาทำ adapter หาย

ผมไปซื้อ Adapter มาแบบถอดเปลี่ยนหัวได้ มันจ่ายไฟได้แค่ 16V เอง แต่ของเครื่องมันต้องการ 20V 3.25A ก็ลองใช้งานเปิดใช้งานได้ปกติ Adapter ก็อุ่นๆ

แต่หัว Adapter มันมีบอกโวลล์บอกว่าไฟออกเท่าไหร่ ให้ผมเดาน่าจะผ่าน R แน่ๆเลย บางหัวไฟมันออก 20V แล้วแต่ขนาดไซด์ของหัว Adapter
                        Last edited by carbon_za; 24 Jan 2015, 22:26:45.

Comment

• สอบถามคับ 3 วงจรในรูปเล่นตัวใหนดีคับ ต้อนนี้ผมใช้ LM3878 อยู่คับ
                          อยากได้เสียงที่ดีขึ้นคับ ชอบแนว หวานๆคมชัดไม่แข็งคับ

20130409015758.jpg20140322011904.jpg20140622023626.jpg

Comment

• มองไม่ออกเลยครับวงจร / ถึงมองออกก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน ไม่เคยลอง

-----------------------------------------------------------------------------------

ได้แจก opamp จากกระทู้ DS เลยได้โอกาศเปิดฝา NPE DAC มาเช็คสภาพไปด้วยเลย
                            พบเจอตัวต้านทาน 2W 220 โอหม์ เริ่มเปลี่ยนสี
                            เป็น R ที่ใช้ต่อคั่นไฟหลัง regulator ไว้ดรอปไฟเลี้ยงให้ไอซี TDA1541A

ต้องไปหาตัวใหม่มาเปลี่ยนอีก กะว่าจะเพิ่มขนาดทนวัตต์ไป ยังเลือกไม่ถูกว่าจะใส่ R แบบไหนดี กะว่าจะลองหาแบบ MOX ดู
                            เปลี่ยนรอบนี้สงสัยต้องใส่ลอยๆหน่อย เพื่อระบายความร้อน

Comment

• Originally posted by tumd View Post

ต้องไปหาตัวใหม่มาเปลี่ยนอีก กะว่าจะเพิ่มขนาดทนวัตต์ไป ยังเลือกไม่ถูกว่าจะใส่ R แบบไหนดี กะว่าจะลองหาแบบ MOX ดู
                              เปลี่ยนรอบนี้สงสัยต้องใส่ลอยๆหน่อย เพื่อระบายความร้อน
                              น่าจะเวิคครับ
                              http://www.audio-maker.com/PD691531-...e_220r_3w.html

Comment

• รับ tda1543 ต่อจากคุณ วุท...เดียวซนต่อเอง
                                ลองเสียงแล้ว...คงต้องขุนเยอะหน่อย....
                                -------
                                เปลี่ยน สาย USB เป็นสายเงินแท้....รายละเอียดดีขึ้น
                                เสียงกีตาร์ดีขึ้นมาก...โทนตำน้อยลง..กระชับขึ้น..ลายละเอียดขึ้นมาก
                                เดี๋ยว..ซนต่อ...ว่าจะเปลี่ยนอะไรบ้าง...

Comment

Working...
                                X