Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่เสือ วงจรนี้มันวงจรเพาเวอร์แอมป์ หนิครับ

c ค่า 47uf ต่อลงเอาต์พุตมีหน้าที่ทำอะไรหรอครับ
    Last edited by carbon_za; 23 Jun 2014, 14:00:52.

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
      พี่เสือ วงจรนี้มันวงจรเพาเวอร์แอมป์ หนิครับ
      c ค่า 47uf ต่อลงเอาต์พุตมีหน้าที่ทำอะไรหรอครับ
      ครับแอมป์...47uf ตัวนี้...ไม่เขาใจเหมือนกันครับ

Originally posted by best1147 View Post
      ชิ้งทางหน่อยคับ ขอบ สั่งจากใหนได้บ่าง ผมอยู่ ภูเก็ตคับ +ขอแนวทางการซ่อมด้วยคับ
      ลำโพงผมไม่เคยซ่อมเองครับ...ส่วนใหญ่ส่งร้านเลยครับ
      Last edited by tiger X-fi; 23 Jun 2014, 14:25:58.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
        ครับแอมป์...47uf ตัวนี้...ไม่เขาใจเหมือนกันครับ
        สงสัย วงจรวางยาแน่เลย บางจุดมันแปลกๆ

Comment

• ทำปรี...ไม่เล่นหลอดเลยล่ะครับ
          ผมว่าหลอดทน กว่า Tr FET
          เบื่อก็รื้อ...ประกอบวงจรใหม่

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
            ทำปรี...ไม่เล่นหลอดเลยล่ะครับ
            ผมว่าหลอดทน กว่า Tr FET
            เบื่อก็รื้อ...ประกอบวงจรใหม่
            ผมก็อยากจะทำครับ แต่ไม่มีเครื่องมือเจาะทำกล่อง เลยไม่ค่อยอยากทำ ที่เคยทำเจาะปริ้นไข่ปลา แล้วทำ รื้อบ่อยแล้วมันช้ำ การประกอบก็นานด้วย ถ้าฮาร์ดไวด์มันง่ายกว่าเยอะเลย

บางอย่างหลอดก็ให้เสียงอย่าง IC ,Transistor,FET ไม่ได้นะครับ

ซึ่งมันเหมือนกับว่า "ได้อย่าง เสียอย่าง"
            Last edited by carbon_za; 23 Jun 2014, 15:05:36.

Comment

• ผิดกับผม...ผมมองว่า
              หลอด...ทำให้เหมือนเสียง IC ,Transistor,FET มีโอกาสเป็นไปได้..ไม่ยาก
              IC ,Transistor,FET ทำให้เหมือนเสียงหลอดค่อยข้างยาก
              หลอดส่วนใหญ่ ว่าเสียงโทนต่ำทำได้ไม่ดี
              ผมมันพวกหูหนา-บ้าพลัง โทนต่ำต้องมีเนือ-พลัง
              รายละเอียดพวกกลอง-เบสต้องชัด
              หลอดมันก้ทำได้ครับ

Comment

• ผมว่ากลางแหลมถ้าแนวใสๆรายละเอียดมีทำได้ใกล้เคียง หลอด คงเป็น Fet แหละครับ

ความไว ขา Gate ของ FET และ ขา Grid ของ หลอด ความไวใกล้เคียงกัน เห็นเขาว่าโครงสร้างมันคล้ายหลอดสุด ละ

ถ้าชอบเบส ฉับไว กระแทกเป็นจังหวะ ไม่บวม ไม่ลองแอมป์วงจรมอสเฟตหรอครับ พี่เสือ
                -------------------------------------------

ผมเคย อคตินะครับ เรื่องแอมป์มอสเฟต ที่เขาว่ากันว่า เสียงจัด พุ่ง แรง ฟังในบ้านไม่เหมาะ พอได้ลองเองแล้วชอบเลย บางที่มันก็ขึ้นอยู่กับวงจร และการตั้ง FB ด้วยให้เสียงจัดไม่จัด

กว่าจะได้ลองผมก็เจ็บกับวงจร 741 เยอะมาก ไบอัสเยอะๆ ใช้ TR คู่เดียวต่อโอมห์ต่ำแค่ 4Ohm เอง เปิดแปปเดียวพังเลย 2N3055,MJ2955 ผมมีเสียๆเยอะเลย MJ15003,MJ15004 ยังเคยพังเลย คู่นึงเสียดายตังค์มาก

เลยมาลอง วงจรมอสเฟตเสียงที่ได้มาประทับใจ ไม่ต้องไบอัสเยอะ เสียงก็ออกกลางแหลมใสรายละเอียดดีได้ ร้อนมากๆก็ไม่เป็นไร มันจัดการตัวมันเองได้ ผมตั้งไม่เยอะมากปานกลางทั่วไป
                Last edited by carbon_za; 23 Jun 2014, 15:43:51.

Comment

• ขอบคุณมากครับ มีโอกาสเดี๋ยวแอมป์วงจรมอสเฟต ดูบ้าง
                  ----------
                  โทนต่ำ ฉับไว กระแทกเป็นจังหวะ ไม่บวม
                  จริงๆไม่ใช่แนวผม บทไวเก็บตัวไว บทครางต้องครางครับ
                  ฉับไว กระแทกเป็นจังหวะ ไม่บวม ถ้าเป็นกลองลูกใหญ่
                  เสียงกลายเป็นเหมือนกลองลูกเล็กครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ มีโอกาสเดี๋ยวแอมป์วงจรมอสเฟต ดูบ้าง
                    ----------
                    โทนต่ำ ฉับไว กระแทกเป็นจังหวะ ไม่บวม
                    จริงๆไม่ใช่แนวผม บทไวเก็บตัวไว บทครางต้องครางครับ
                    ฉับไว กระแทกเป็นจังหวะ ไม่บวม ถ้าเป็นกลองลูกใหญ่
                    เสียงกลายเป็นเหมือนกลองลูกเล็กครับ
                    อธิบายไม่ถูก เอาเป็นว่าเบสลึกและลูกใหญ่ Mosfet มันทำสู้ Bipolar ไม่ได้

พี่เสือมีเพลงแนะนำไหมครับ พวกกลอง

ผมชอบฟังบรรเลง กับ เสียงร้อง(เพลงหายหมด HDD BAD มันบังคับให้ Format มันเข้าไดร์ไม่ได้) สแกน 1 วัน อีก 1 วัน BAD เหมือนเดิม ต้อง Format ถึงจะหาย เซงมาก

กู้ข้อมูลก็ไม่สมบรูณ์ทำใจยอมรับไป HDD สำรองก็ไม่มี T-T เสียหนังไม่เสียดาย เท่าเสียเพลง
                    Last edited by carbon_za; 23 Jun 2014, 15:56:04.

Comment

• ผมก็ฟังไปมั่ว...ไม่ได้จับเพลงไหนเป็นพิเศษ
                      อย่าง...เจ้าภาพจงเจริญ-สามโทน
                      ผมก็จับ ทอมบ้า-เบส-กลองชุดเอาครับ
                      Mariah Carey - Without You จับเบสกระเดื่อง เก็บตัวไว
                      Madonna You'll See กลองลูกใหญ่ๆ

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                        ตัวนี้ไม่ได้วางยาครับ

เค้าเรียกว่า Bootstrapping มีใช้ทั่วไปนะ
                        วงจรนี้ ใช้ไฟเลี้ยงผ่าน r 2.2k (ตัวบนสุด) เพื่อจ่ายกระแสให้ bd139
                        จุดที่สัญญาณออกแรงๆ แรงดันคร่อมตัว 2.2k จะน้อยมาก ทำให้กระแสไม่พอจ่ายให้ bd139
                        c ตัวนี้จะช่วยจ่ายกระแสแทนครับ
                        ใส่ค่าเยอะกว่า 47uF ได้นะ แต่ไม่ควรใส่ค่าน้อยๆ

วงจรแอมป์ตัวนี้ออกแบบไม่ดีหลายจุดครับ

Comment

• Originally posted by m shifu View Post
                          ตัวนี้ไม่ได้วางยาครับ

เค้าเรียกว่า Bootstrapping มีใช้ทั่วไปนะ
                          วงจรนี้ ใช้ไฟเลี้ยงผ่าน r 2.2k (ตัวบนสุด) เพื่อจ่ายกระแสให้ bd139
                          จุดที่สัญญาณออกแรงๆ แรงดันคร่อมตัว 2.2k จะน้อยมาก ทำให้กระแสไม่พอจ่ายให้ bd139
                          c ตัวนี้จะช่วยจ่ายกระแสแทนครับ
                          ใส่ค่าเยอะกว่า 47uF ได้นะ แต่ไม่ควรใส่ค่าน้อยๆ

วงจรแอมป์ตัวนี้ออกแบบไม่ดีหลายจุดครับ
                          รบกวนช่วยชี้แนะ วงจรปรีอุปกรณ์ให้ผมหน่อยครับ

Comment

• สวยดี....นึกถึงทอ PVC

Comment

รบกวนช่วยชี้แนะ วงจรปรีอุปกรณ์ให้ผมหน่อยครับ
                              ขอผ่านให้ท่านอื่นนะครับ
                              เพราะผมไม่ได้เล่นวงจรพวกนี้สามสิบปีได้ละ
                              เล่นเว็บนี้เว็บเดียว ข้อมูลไม่อัพเดทอ่ะครับ
                              รู้จักหลี่ไป๋ รู้จักทีแอมป์ ก็จากห้องนี้แหละครับ

แต่อธิบายการทำงานของวงจรได้
                              เพราะเป็นเรื่องที่ต้องรู้อ่ะครับ

Comment

• ^^^
                                55+ ผมก็ขอผ่านด้วย ยังทดลองเล็กน้อยอยู่เลย

------

Originally posted by tiger X-fi View Post
                                ผิดกับผม...ผมมองว่า
                                หลอด...ทำให้เหมือนเสียง IC ,Transistor,FET มีโอกาสเป็นไปได้..ไม่ยาก
                                IC ,Transistor,FET ทำให้เหมือนเสียงหลอดค่อยข้างยาก
                                หลอดส่วนใหญ่ ว่าเสียงโทนต่ำทำได้ไม่ดี
                                ผมมันพวกหูหนา-บ้าพลัง โทนต่ำต้องมีเนือ-พลัง
                                รายละเอียดพวกกลอง-เบสต้องชัด
                                หลอดมันก้ทำได้ครับ
                                ประสบการณ์ผมไม่เหมือนกันน่ะ อาจจะเพราะคนละหลอด คนละเบอร์-ยี่้หอ ร่วมถึงวงจร
                                หลอดบางอันบ้าเบส-โทนต่ำน่ะ พวกหลอด6เท่าที่ผมลองมานี้ทั้งนั้นเลย ทำเอาjfet 2sk170นี้ขาดมวลไปเลย
                                (12au7นี้ก็คนละโลก ให้ลองจริงจัง พวกหลอด12ต้องแก้วงจรเพิ่มอีก) แถมบางตัวก็กระชับมากๆ
                                จะว่าไปยังไม่นั่งเทียบจริงจังแล้วเขียนรีวิวสักที -

จุดเด่นหลอดผมว่ามันเป็นเรื่องharmonicกับลักษณะหางเสียงมันมากกว่าน่ะ ตัวที่หางเสียงสั้นๆก็ยังมีลักษณะนี้ให้เห็น ไว้นั่งเทียบจริงจังค่อยเล่าแล้วกัน

Comment

Working...
                                X