Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ^ ^

สายคานาเร่พอมีอยู่ครับ ผมค่อนข้างชอบเหมือนกันครับ(ดีสุดที่หาซื้อได้แถวๆบ้านผม 555+)
    กะว่าจะเอา ไทยยาซากิ มาเดินสายภายใน บล็อกปลั๊กที่จะทำ สงสัยต้องคิดใหม่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

สายPVC 3*6เห็นมันเส้นโตมากตอนไปที่ร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้า ก็เลยสอยมาเลยครับ แต่กะว่าจะไม่ใช้งานจริงเพราะมันเทอะทะยังไงไม่รู้

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
      ืลองดูnippon km.. ครับ แต่แหลมมันด้อยน่ะ +ไม่มีแบบbipolar อาจจะต้องเอาแบบมีขั้ว ค่า2เท่าของของเดิมมา
      2ตัว มาหันขั้วลบชนกันเอง ให้มันเป็นbipolarเอา
      ยี้ห้ออื่นอาจจะมีอีกน่ะ แต่ผมนึกไม่ค่อยจะออก บางยี่ห้อก็ไม่เคยลองบางรุ่นบางชนิด

ไม่งั้นใช้ตัวเก่าแล้วbicapด้วยc filmค่าน้อย

อีกทีราคาไม่แรงมาก ก็bennic pmt แต่ปริมาณเบสอาจจะยังสู้ cแบบelectrolyeตัวที่ให้เบสเยอะๆไม่ได้

nichichon muse kz ก็จะให้เบสได้ดีกว่าesขึ้นมานิด

-เรื่องdc blocker ขอข้ามน่ะครับ ยังไม่เคยทำสักที
      -สายไฟ ลองหาพวกสายลำโพงเส้นโตๆ มาทำดู แต่ความทนทานของฉนวนนี้ก็ดูเป็นตัวๆไปน่ะ
      เคยเอาcanare 2s6(ใช้2แกนเพราะบ้านไม่กราวน์ดิน) มาทำใช้กับคอมกัมแอมป์ แอมป์นี้ก็ไม่กี่วัตต์หรอก แต่คอมเล่นเกมส์น่าจะปาไป300-400วัตต์ได้
      (ประมาณเอาน่ะ ไม่ได้วัด) ใช้ได้ปรกติดี
      โทนเสียงนุ่มนวล ไดนามิคดี+ได้ปริมาณเบสมากกว่าไทยยาซากิ ทั้งที่เส้นมันไม่ได้ใหญ่กว่าเลย ทำเอาไทยยาซากิหยาบกร้านไปเลย(ยี่ห้ออื่นของไทยที่เคยลองมาก็จะติดขุ่นๆเหมือนพวกสายแถม สายสำเร็จถูกๆ)
      เทียบราคาต่อเมตรแล้วผมว่ามันคุ้มดี
      ....ขอถามพีแมว เพิ่มเติมนะครับ
      คือ พี่เอาสาย canare 2s6 มาทำเป็นสายไฟใช่ใหมครับ
      พอดีผมมีสายเหลืออยู่พอดี ผมจะได้ลองบ้าง

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
        1 มีผลครับ....มีผลดีโดยเฉพาะกับเครื่องไฟฟ้าเช่นมอเตอร์ไม่เข้ามากวนในระบบ
        2 ใช้ได้ครับ
        ขอถามพี่เสือเพิ่มเติม ในหัวข้อ dc blocker เช่นกันนะครับ
        1..ผมเคยเปิดอ่านเจอว่ามีบางท่าน เอา fe6d มาบริดจกัน 4 ตัว ซึ่ง fe6d มันแค่ 6a เองไม่ใช่หรือครับ มันใช้ได้หรือครับ
        2...ขอถามแบบมือใหม่เลยนะครับและถ้าอย่างเช่นเอา fe6d 4 ตัวมาบริดจกัน มันยังจะมีแรงดัน ที่ 6a หรือ 6x4= 24a ครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

• สายลำโพงไม่แนะนำให้มาทำสายไฟ AC ครับ
          ไม่ค่อยปลอดภัย ฉนวนทนความร้อนค่อนข้างต่ำมาก
          --------
          ถ้าชอบแนวเสียง หรืออยากใช้จริงๆ ให้ปลอกเปลือกนอกสุด
          แนะนำให้แยกเส้น แล้วใส่ตัวนี้
          แล้วเอาท่อหด/หนังงุ/ไนล่อน อะไรก็ได้
          เพื่อรวมเป็นใหม่+ความสวยงามอีกรอบ
          Originally posted by tiger X-fi View Post
          ปลอกสายใยแก้วเคลือบซิลิโคน

สำหรับกล่องโลหะ มีการร้อยสาย
          เช่นวางหม้อแปลงไว้บน แล้วร้อยสายลงล่าง
          ใช้พวกนี้มาสวมอีกชั้นจะป้องกันสายถลอกได้
          Originally posted by jet555 View Post
          ขอถามพี่เสือเพิ่มเติม ในหัวข้อ dc blocker เช่นกันนะครับ
          1..ผมเคยเปิดอ่านเจอว่ามีบางท่าน เอา fe6d มาบริดจกัน 4 ตัว ซึ่ง fe6d มันแค่ 6a เองไม่ใช่หรือครับ มันใช้ได้หรือครับ
          2...ขอถามแบบมือใหม่เลยนะครับและถ้าอย่างเช่นเอา fe6d 4 ตัวมาบริดจกัน มันยังจะมีแรงดัน ที่ 6a หรือ 6x4= 24a ครับ
          ขอบคุณครับ
          บริดจ์ มันก็แค่ 6A ครับ
          230x6 =1380W
          ค่าไฟตกคล่อมตัวไดโอด+C น้อยครับ
          เพราะเป็นไฟเส้นเดียวศักย์ไฟไม่สูง ที่ผ่านคือกระแส
          ต่างจาก
          บริดจ์ไดโอด ที่แปลงไฟเป็น DC มีทั้ง L /N
          ศักย์ไฟจะสูงครับ
          Last edited by tiger X-fi; 8 Jul 2014, 08:07:15.

Comment

• เอามาทำแบบคุณเสือก็น่าจะดีน่ะ

Originally posted by jet555 View Post
            ....ขอถามพีแมว เพิ่มเติมนะครับ
            คือ พี่เอาสาย canare 2s6 มาทำเป็นสายไฟใช่ใหมครับ
            พอดีผมมีสายเหลืออยู่พอดี ผมจะได้ลองบ้าง
            ครับ เอาจริงมันก็ทำได้น่ะ ไม่ค่อยตามทฤษฎีเท่าไร
            แต่ตัวฉนวนสายลำโพงมันไม่ได้มีมาตรฐานอะไรลองรับแบบสายไฟAC สายลำโพงก็ดูเป็นตัวๆไป
            ใช้เส้นใหญ่หน่อยความต้านท้านมันต่ำกว่าพวกสายสำเร็จถูกๆอยู่แล้ว ยอมร้อนน้อยกว่า
            สายสำเร็จพวกนั้นสายเล็กติดหนึ่งยังไม่ค่อยจะร้อนเลย การใช้งานทั่วไปเราก็ไม่ถึงขั้นนั้นอยู่แล้ว แต่ไม่ควรเอาไปใช้เครื่องจักรหนักหรืออะไรที่กินไฟมากๆ หรือเอาใช้งานกลางแจ้ง
            แต่สายไฟacที่เห็นเอามาใช้กันมักจะป็นสายvctที่ไว้ใช้กลางแจ้ง ความทนของฉนวนค่อนข้างเหลือเฟือในการใช้งานในร่ม

แต่ถ้าไปเจอสายลำโพงฉนวนเทฟลอนนี้หายห่วงเลยมั้งมันทนกว่าpvcอีก
            Last edited by ManiacMaew; 8 Jul 2014, 08:42:30.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post

แต่ถ้าไปเจอสายลำโพงฉนวนเทฟลอนนี้หายห่วงเลยมั้งมันทนกว่าpvcอีก
              ถ้าพวกเทฟล่อนหายห่วง
              PVC ลำโพง กับสายไฟขนาดเล็ก ฉนวนต่างกัน
              สายขนาดเล็ก PCV มันยังทนอุณหภูมิได้สูงกว่า
              อย่างPVC คานาเร่ s2 s4 (ไส้ใน)โดนไฟแแช็ค วูบเดียวหด-หาย
              โอกาสละลาย -เยิ้มมีสูง ผมเลยทักน่ะครับ
              บ้านเราเมืองร้อน อย่างอุณภูมิห้อง 35-40
              +ความร้อนไฟที่ผ่านสาย โอกาสละลาย -เยิ้มมีสูงมาก
              Last edited by tiger X-fi; 8 Jul 2014, 09:09:02.

Comment

• Originally posted by jet555 View Post
                ขอบคุณครับ
                อธิบายตรงนี้ให้นะ

วงจรเค้าใช้ไดโอดคุมแรงดันตกคร่อม C (เหมือนใช้ zener diode ในวงจร shunt regulator)
                จะใช้ไดโอด 2 ,4 ,6 ,8 ตัว ก็ได้นะ
                C จะใช้ตัวเดียวก็ยังได้ งงมั้ย อิ อิ

ใช้ไฟสลับ ก็เลยต้องมีไดโอดทั้งสองทิศ

กระแสรวมสูงสุด จะได้เป็นสองเท่าของไดโอดแต่ละตัว
                กรณีที่ถาม 6A ตามสเปคควรใช้กับโหลดไฟบ้านไม่เกิน 12A
                แต่เราใช้จริง ก็ควรเผื่อเยอะๆเข้าไว้ (ควรใช้กับโหลดน้อยๆ) เพราะไฟบ้านอันตรายครับ

Comment

• ^
                  กระแสได้เท่าเดิมนี่ครับ
                  ถ้า2เท่าต้องเป็นขนาน
                  บริดจ์ไดโอด เป็นอนุกรมนี่ครับ

Comment

• คิดเป็นบริดจ์แล้วจะงง
                    เพราะวงจรนี้ไม่ได้ต่อแบบบริดจ์
                    แค่เอาไดโอดบริดจ์มาใช้อ่ะครับ

ไดโอดใส่เป็นคู่ (ให้คิดแค่สองตัวน่าจะไม่งง)
                    สลับกันนำกระแส คนละซีกไฟ
                    ตัวนึงมันทำงานครึ่งเดียวของโหลด
                    ถ้าโหลด 12A ไดโอดแต่ละตัว จะมีกระแสผ่านเฉลี่ย 6A ครับ

Comment

• อนุกรมกัน 2ตัว ไม่ได้ขนานกัน2ตัวนี่ครับ

--------------
                      ขนานไดโอดเพิ่มกระแส

Last edited by tiger X-fi; 8 Jul 2014, 14:38:33.

Comment

• ไฟ ac ครับ
                        ไดโอดจะสลับกันทำงาน

วงจรนี้

ไดโอดคู่บน กับ คู่ล่าง จะผลัดกันนำกระแส
                        กระแสที่ไหลผ่านไดโอดแต่ละคู่ จะเหลือครึ่งเดียวของโหลด
                        อันนี้คือคิดแบบไม่ได้ใส่ C นะ

ใส่ C แล้ว ถ้าไฟ ac ปกติ โหลดไม่เกินค่า C
                        ไดโอดจะไม่นำกระแสเลยทั้ง 4 ตัวครับ

Comment

• ^
                          ขอบคุณมากครับ
                          -----------
                          ยังสงสัยเรื่องไดโอด
                          กรณี ไม่คิด C กระแสผ่านจะเป็นแบบนี้ นี่ครับ

ลักษณะการผ่านกระแสของไดโอดแต่ละตัว

ต้องเป็นขนานถึงแชร์กระแสหาร2
                          Last edited by tiger X-fi; 9 Jul 2014, 10:51:22.

Comment

• 1. ไดโอดสีแดง กะ สีเขียว มันสลับกันนำกระแส

2. เมื่อมันสลับกันนำกระแส แปลว่า กระแสจะถูกแบ่งออกเป็นสองส่วน
                            แบ่งให้สีแดง กะสีเขียว คนละครึ่ง

3. ตัวเลขกระแสของ สีแดง และ สีเขียว ที่ท่านเสือโพสในรูปข้างบน
                            จะต้องหารสอง ถึงจะถูกต้องครับ

ย้ำอีกทีว่า เรากำลังพูดถึงตัวเลข ac
                            ค่าที่ใช้กะ ac จะมี average ,rms ,peak ,peak to peak ฯลฯ
                            average คือ ...
                            rms คือ ...
                            อย่าลืมว่า เราไม่ได้คุยค่า dc กันนะ

สเปคไดโอด fe6d ที่เค้าถาม 6A คือค่า max. average
                            ถ้าโหลดไฟบ้านครึ่งลูกแล้วจบ จะรับกระแสได้สูงถึง 135A ครับ

กรณีนี้ โหลดไฟบ้านครึ่งลูกตลอดเวลา จะรับกระแสได้ถึง 12A ครับ

Comment

• Originally posted by m shifu View Post

2. เมื่อมันสลับกันนำกระแส แปลว่า กระแสจะถูกแบ่งออกเป็นสองส่วน
                              แบ่งให้สีแดง กะสีเขียว คนละครึ่ง
                              ขอบคุณมากครับ....เข้าใจแระ
                              Last edited by tiger X-fi; 9 Jul 2014, 13:33:09.

Comment

• โพสรูปมั่ง อิ อิ

ไดโอดสีแดง นำกระแสครึ่งลูกบน
                                ไดโอดสีเขียว นำกระแสครึ่งลูกล่าง

เฉลี่ยกระแสกันคนละครึ่งของโหลด

Comment

Working...
                                X