Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเคยลองเป็นบัพเฟอร์ภาคหลัง opamp นะครับ ไฟตกคร่อมขา เพลต ประมาณ 250V
    nec 12au7 เนื้อเสียงหนาแหลมจะไม่ใสมากเท่าไหร่ เบสลูกใหญ่กว่า เสียงร้องนี่คลุมเวทีเลย
    nec 12ax7 เสียงจะครบเครื่องกว่า เสียงจะออกกลางๆไม่เด่นย่านใดย่านหนึ่ง กลางใส แหลมใส เบสกระชับ (มันก็ไม่สุดซักย่านอ่ะนะ ไม่รู้เป็นที่หลอดหรือเปล่า)

ผมเคยฟังปรีหลอดล้วน 2 หลอดของพ่อ ภาคหลังน่าจะบัพเฟอร์ บางทีหลอดดีๆก็ใช่ว่าจะให้เสียงดีเสมอไปนะครับ ผมลองฟังเทียบ RCA, Sylvania, nec, ยี่ห้ออื่นอีกจำไม่ได้ เพราะหลอดดีๆบางหลอดแหลมใสจนคมเกินไป เพราะวงจรก็มี พอเจอหลอดธรรมดาเสียงกลับสมดุลกว่า

Comment

• ผมเคยอ่านเจอ c พวกงานสวิทชิ้งต้อง 105 องศา มันจะทำงานได้ไวกว่าธรรมดา เมื่อก่อนผมเคยคิดว่า c 85 องศา คงใช้งานไม่ได้ทำงานช้า

แต่ปัจจุบันผมไม่คิดอย่างงั้น 105 องศา ทำงานไวก็จริงไม่มีคุณภาพที่ติดมากับเครื่องใช้ไฟฟ้า

จอ lcd 19 นิ้ว คอมพิวเตอร์ ของผม เสียภาคจ่ายไฟ ผมขี้เกรียจหาเลยซื้อ elna มาใส่ ก็ใช้งานได้ปกติ 2-3 ปีล่ะ ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ปล.ผมว่ามองที่คุณภาพสำคัญกว่า ให้มันเก็บประจุได้ กับ ทนๆก็พอล่ะ (c ทำงานไวไม่ทน เก็บประจุไม่อยู่ก็ไม่มีค่าอะไร)

Comment

• คร่าวๆ อย่าลืมว่าหลอดกับJFET หรือ BJT มันทำงานได้ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากันนะ เพราะงั้นจะเทียบกันโดยตรงจะลำบาก/ไม่ค่อยได้ผล สักเท่าไหร่

หลอดจะได้เปรียบที่มี headroom สูง มีกำลังพอควร ที่จะรักษาการทำงานให้ทำงานได้เมื่อมีโหลดระดับนึง
        ส่วน JFET เพียวๆกำลังมันน้อย 555+ เมื่อเจอโหลดก็จะหลุดช่วงการทำงานที่เป็น linear ไปได้
        โดยปกติจะต้องอาศัย buffer มาช่วย

วงจรที่ใช้/วงจรประกอบ ก็จะช่วย/ทำให้การทำงานของอุปกรณ์ทำงานได้ ดี/ไม่ดี ได้
        เช่น
        JFET จะใช้แบบนี้ก็ทำงาน(มีเสียงออก)

หรือ จะแบบนี้ ก็เป็นปรีฯ/แอมป์ได้

็Headphone/Pre amp ออกแบบไว้ SIM เล่น 555+
        คงไม่มีเวลาทำจริงแหง๋ม

Comment

• [MINI review]
          หลอด ecc88 RSD vs e88cc genalex/gold lion ขาทอง made in russiaทั้งคู่
          RSD ออกเสียงแนวนุ่มนวลกว่า แต่ก็ติดขุ่นๆ ระดับความดังซ้าย-ขวาต่างกันเยอะกว่านิดหนึ่ง
          เบสและเครื่องดนตรีบางชิ้น ของRSDจะแอบล้ำหน้านักร้องหน่อยๆ จะว่าไงดีละ
          อย่างเพลงที่มีกีตาร์อยู่ซ้ายสุดตัว ขวาสุดตัวมันก็ออกมาล้ำหน้านักร้องหน่อยๆ หรือเสียงsurround/out-phaseบางอัน ก็ออกมาทางไปข้างหน้าลำโพง(มาทางโอบล้อมตัวเรา)
          ให้หางเสียงได้ดี มีรายละเอียดพอตัว แต่บางเสียงก็เหมือนจะย้วยจนละเลย +คล้ายๆหางเสียงแตก

genalex ระนาบของเครื่องดนตรีเกือบทั้งหมดจะอยู่หลังนักร้องหมด รูปวงมันเลยต่างกันค่อนข้างจะเยอะ จะว่าได้มิติด้านลึก-กว้างต่างกันแค่นั้นก็ไม่ใช่
          แต่เสียงบางอันที่อยู่ด้านหลังนี้ก็ถอยหลังไปเยอะจนเหมือนจะหายไปเลย เสียงที่กระจุกตรงกลาง จะกระจายออกซ้ายขวากันมากกว่าRSD
          ปริมาณเบสไม่ได้ต่างกันเท่าไรหรอก เป็นที่ตำแหน่งมากกว่า เบสกระชับแน่นกว่ากันมากๆ
          เสียงออกชัด จนถึงแอบกร้านเล็กน้อยถ้าเอาไปเทียบกับRSD หางเสียงออกจะสั้นไปหมดทุกย่าน ฟังเสียงร้องเสียงช่วงบนกับเสียงแหลมอาจจะรำคาญหน่อย เสียงช่วงนั้นมันก็ห้วนไปด้วย แต่ยังมีharmonicที่หางเสียง ตำแหน่งเสียงจะชัดเจนจับง่ายกว่าหน่อย แต่imageเสียงร้องก็ยังติดกล้วงๆน่ะ บอกไม่ถูกแหะ

2sk170รอขึ้นเคียง ไว้เทียบแบบjfetตัวเดียวกับหลอด(ไม่ค่อยจะแฟร์ป่าวเนี้ย)

ที่น่ารำคาญอย่างคือหลอดมันต้องwarmก่อนเทส - -" ดูเมะจบไปตอนหรืออกไปซื้อของได้เลย
          จริงๆพวกic/solid state ผมรู้สึกว่าwarmไม่warmก็ต่างกันบ้างน่ะ จนถึงจุดหนึ่งที่ความร้อนสะสมมันอิ่มตัว แต่ก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย

Comment

• ^
            ขอบคุณครับ

Comment

• ได้มาแล้วเย้ๆ
              ................
              555กลับล่ะครับ

ลำโพงตัวเล็กเสียงใหญ่ในตำนาน
              ดอกวูฟเฟอร์ 4.5นิ้วแต่เบสได้สุดยอดมาก

เพือนฟังเพลงด้วยหลับไปล่ะ55++
              Attached Files
              Last edited by wutnaja; 30 Jun 2014, 22:13:40.

Comment

• กำ..ไม่กลับภาพหน่อยหรือครับ...ต้องเอียงคอมองตาม

Comment

• ขอถามหน่อยครับ พอดีจะเปลี่ยนC ที่ติดกับWoofer เห็นค่ามันเป็น2.2uf 50vเปลี่ยนค่าอื่นได้ไหมครับ หาเรื่องโมอยู่

Comment

• Originally posted by Sumomo View Post
                    ขอถามหน่อยครับ พอดีจะเปลี่ยนC ที่ติดกับWoofer เห็นค่ามันเป็น2.2uf 50vเปลี่ยนค่าอื่นได้ไหมครับ หาเรื่องโมอยู่
                    หมายถึงCross over ที่ต่อไปดอกwooferรึเปล่าครับ
                    ถ้าใช่ ควรใช้ค่าเดิมครับมันจะได้ตกจุดตัดความถี่เดิม
                    ถ้าต้องแก้ค่าอาจจะต้องแก้ทั้งcross overเลย ยาว

ถึงเปลี่ยนตัวใหม่ค่าเดิมก็ควรเก็บตัวเดิมสำรองไว้น่ะ เพื่อเขาจูนมาให้เสียงเข้ากันแล้ว ทำแล้วลองสังเกตข้อดีข้อเสียแล้วดูว่าได้อะไรที่ถูกใจกว่าเดิมมั้ย
                    อีกวิธีหาค่าน้อยๆมาbicapชดเชยเสียงของcตัวหลัก(วิธีนี้ก็มีข้อดีข้อเสียของมันถ้าทำแล้วลองสังเกตดุู)

......

ว่าด้วยเรื่องแอมป์ตัวเอง
                    ตอนนี้ลองกลับไปต่อตรงไม่ผ่านปรีก็นั่งฟังเพลง-ดูเมะfinดีน่ะ ชักลังเลแหล่ะ
                    Last edited by ManiacMaew; 30 Jun 2014, 21:56:50.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                      หมายถึงCross over ที่ต่อไปดอกwooferรึเปล่าครับ
                      ถ้าใช่ ควรใช้ค่าเดิมครับมันจะได้ตกจุดตัดความถี่เดิม
                      ถ้าต้องแก้ค่าอาจจะต้องแก้ทั้งcross overเลย ยาว

ถึงเปลี่ยนตัวใหม่ค่าเดิมก็ควรเก็บตัวเดิมสำรองไว้น่ะ เพื่อเขาจูนมาให้เสียงเข้ากันแล้ว ทำแล้วลองสังเกตข้อดีข้อเสียแล้วดูว่าได้อะไรที่ถูกใจกว่าเดิมมั้ย
                      อีกวิธีหาค่าน้อยๆมาbicapชดเชยเสียงของcตัวหลัก(วิธีนี้ก็มีข้อดีข้อเสียของมันถ้าทำแล้วลองสังเกตดุู)

......

ว่าด้วยเรื่องแอมป์ตัวเอง
                      ตอนนี้ลองกลับไปต่อตรงไม่ผ่านปรีก็นั่งฟังเพลง-ดูเมะfinดีน่ะ ชักลังเลแหล่ะ
                      จัดเรียบร้อยแล้วครับเปลี่ยนเป็น nichicon ES 2.2uf/50v ตัวเขียว เปลี่ยนอย่างกับหลังเท้าเป็นหน้ามือ
                      เสียงเปิดขึ้นเยอะกว่าแต่ก่อนมาก เนื้อเสียงมิติก็กลมกลืนขึ้น เบสเป็นชิ้นเป็นอันขึ้น
                      เสียเงินค่าC 14บาทเปลี่ยนลำโพงดีขึ้นทันใดดีนะมันขุนขึ้น

Comment

• ของเก่าเป็นยี่ห้ออะไรครับ อย่าลืมเบิรน์แล้วลองสังเกตกอีกรอบ ใช้ไปสังเกตไปก็ได้สักสัปดาห์ ถ้ารีบก็เปิดเบิรน์ทิ้งไว้ตอนกลางคืนสัก2-3คืน

พอลองแล้วรู้จุดดีแล้ว ลองวิตกจริตหาจุดด้อยของมันหน่อยแล้วดูว่ารับได้มั้ย
                        Nichicon ลองสังเกตเบสทั้งปริมาณและการเก็บตัว กับเนื้อเสียงช่วงกลางล่าง ซีเรียสหน่อยก็เรื่องอิมเมจเสียงกับรูปวง

Comment

• ของเก่าNonameครับ ยี่ห้อTNC Googleหายังไม่เจอ
                          ผมว่าดีขึ้นหมดทุกอย่างครับแต่ไปในโทนสว่างขึ้น
                          ถ้าไม่พอใจคงเป็นเรื่องเสียงกลองนี่แหละครับไม่หนักแน่นตุ๊บตั๊บเหมือนเดิม
                          อยากได้โทนนุ่มๆเบสลึกกว่านี้ตัวไหนดีครับ

Comment

• ลองทำสายปลั๊กดู กะว่าจะทำบล็อกปลั๊กไฟใว้ใช้สักอัน แต่งบมีจำกัด และกะว่าจะทำ DC BLOCKER ใส่เข้าไปด้วย แต่งบยังไม่ค่อยมี เลยทำสายใว้ดูก่อน
                            หนักมาก ใหญ่สุดๆ เพราะไปจัดเจ้า PVC 3*6 มา 2 เมตร กว่าจะยัดเข้าหัวได้เป็นชั่วโมงเลย ใหญ่มาก = =
                            เป็นสายที่ไม่มีซีลพวก ลวดถัก ผ้าถักอะไรเลย สายพวกนี้ใช้กับงานเครื่องเสียง PA มันจะต่อใว้กับตู้โหลดครับ

ว่าแล้วก็มีคำถามครับ = =
                            1.ถ้าจะใส่ DC BLOCKER ใส่บล็อกทั้ง N และ L ได้มั้ย มันจะส่งผล เวลา ไฟกลับไประบบรึเปล่า
                            2. ไดโอดเนี่ยของ DC BLOCKER ใช้แบบ พวกแอมป์ ต่ำๆได้มั้ย สัก 10-15 แอมป์ แบบว่าจะใช้พวกความเร็วสูงน่ะครับ แถวบ้านแอมป์เยอะๆมันแพง

Comment

• Originally posted by Sumomo View Post
                              ของเก่าNonameครับ ยี่ห้อTNC Googleหายังไม่เจอ
                              ผมว่าดีขึ้นหมดทุกอย่างครับแต่ไปในโทนสว่างขึ้น
                              ถ้าไม่พอใจคงเป็นเรื่องเสียงกลองนี่แหละครับไม่หนักแน่นตุ๊บตั๊บเหมือนเดิม
                              อยากได้โทนนุ่มๆเบสลึกกว่านี้ตัวไหนดีครับ
                              ืลองดูnippon km.. ครับ แต่แหลมมันด้อยน่ะ +ไม่มีแบบbipolar อาจจะต้องเอาแบบมีขั้ว ค่า2เท่าของของเดิมมา
                              2ตัว มาหันขั้วลบชนกันเอง ให้มันเป็นbipolarเอา
                              ยี้ห้ออื่นอาจจะมีอีกน่ะ แต่ผมนึกไม่ค่อยจะออก บางยี่ห้อก็ไม่เคยลองบางรุ่นบางชนิด

ไม่งั้นใช้ตัวเก่าแล้วbicapด้วยc filmค่าน้อย

อีกทีราคาไม่แรงมาก ก็bennic pmt แต่ปริมาณเบสอาจจะยังสู้ cแบบelectrolyeตัวที่ให้เบสเยอะๆไม่ได้

nichichon muse kz ก็จะให้เบสได้ดีกว่าesขึ้นมานิด

Originally posted by KOTONOHA View Post
                              ลองทำสายปลั๊กดู กะว่าจะทำบล็อกปลั๊กไฟใว้ใช้สักอัน แต่งบมีจำกัด และกะว่าจะทำ DC BLOCKER ใส่เข้าไปด้วย แต่งบยังไม่ค่อยมี เลยทำสายใว้ดูก่อน
                              หนักมาก ใหญ่สุดๆ เพราะไปจัดเจ้า PVC 3*6 มา 2 เมตร กว่าจะยัดเข้าหัวได้เป็นชั่วโมงเลย ใหญ่มาก = =
                              เป็นสายที่ไม่มีซีลพวก ลวดถัก ผ้าถักอะไรเลย สายพวกนี้ใช้กับงานเครื่องเสียง PA มันจะต่อใว้กับตู้โหลดครับ
                              -เรื่องdc blocker ขอข้ามน่ะครับ ยังไม่เคยทำสักที
                              -สายไฟ ลองหาพวกสายลำโพงเส้นโตๆ มาทำดู แต่ความทนทานของฉนวนนี้ก็ดูเป็นตัวๆไปน่ะ
                              เคยเอาcanare 2s6(ใช้2แกนเพราะบ้านไม่กราวน์ดิน) มาทำใช้กับคอมกัมแอมป์ แอมป์นี้ก็ไม่กี่วัตต์หรอก แต่คอมเล่นเกมส์น่าจะปาไป300-400วัตต์ได้
                              (ประมาณเอาน่ะ ไม่ได้วัด) ใช้ได้ปรกติดี
                              โทนเสียงนุ่มนวล ไดนามิคดี+ได้ปริมาณเบสมากกว่าไทยยาซากิ ทั้งที่เส้นมันไม่ได้ใหญ่กว่าเลย ทำเอาไทยยาซากิหยาบกร้านไปเลย(ยี่ห้ออื่นของไทยที่เคยลองมาก็จะติดขุ่นๆเหมือนพวกสายแถม สายสำเร็จถูกๆ)
                              เทียบราคาต่อเมตรแล้วผมว่ามันคุ้มดี

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post

ว่าแล้วก็มีคำถามครับ = =
                                1.ถ้าจะใส่ DC BLOCKER ใส่บล็อกทั้ง N และ L ได้มั้ย มันจะส่งผล เวลา ไฟกลับไประบบรึเปล่า
                                2. ไดโอดเนี่ยของ DC BLOCKER ใช้แบบ พวกแอมป์ ต่ำๆได้มั้ย สัก 10-15 แอมป์ แบบว่าจะใช้พวกความเร็วสูงน่ะครับ แถวบ้านแอมป์เยอะๆมันแพง
                                1 มีผลครับ....มีผลดีโดยเฉพาะกับเครื่องไฟฟ้าเช่นมอเตอร์ไม่เข้ามากวนในระบบ
                                2 ใช้ได้ครับ

Comment

Working...
                                X