Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้เห็นชัดเลย....ขอบคุณมากครับ

Comment

• ลำโพงไม่ค่อยมีชื่อแต่ได้ลองแล้วจะติดใจ

ฝากไว้กระทู้นี้ละกันเจ้าของกระทู้ใจดี
      ---------------------------------------

มีคำถามครับ
      R กระเบื้องที่ใช้ขนาน ทรานซิสเตอร์ จาก 0.33โอม5วัตต์เปลี่ยนแทนด้วย 0.22โอม5วัตต์จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ
      Last edited by wutnaja; 11 Jul 2014, 11:22:14.

Comment

• ถ้าหมายถึง กรณีเอาพาวเวอร์ทรานซิสเตอร์มาขนานกัน
        ลดค่า r ได้ แต่การแบ่งกระแสอาจจะไม่เท่ากันมากขึ้น อาจจะนะครับ
        ขึ้นกับทรานซิสเตอร์ว่ามีคุณสมบัติจริงใกล้เคียงกันแค่ไหน (เราคัดก่อนใส่วงจรได้)

ไบโพล่า จะซีเรียสมากกว่ามอสเฟสครับ

Comment

• จู่ๆก็มีคำถามเข้ามาในหัว
          คือ ดอกลำโพงเนี่ย มันจะมีจุกตรงกลางใช่มั้ยครับ ระหว่าจุก "นูน" กับจุก "บุ๋ม" เนี่ย มันให้เสียงต่างกันยังไงครับ
          ใครพอมีข้อมูลบ้างครับ

Comment

• Originally posted by m shifu View Post
            ถ้าหมายถึง กรณีเอาพาวเวอร์ทรานซิสเตอร์มาขนานกัน
            ลดค่า r ได้ แต่การแบ่งกระแสอาจจะไม่เท่ากันมากขึ้น อาจจะนะครับ
            ขึ้นกับทรานซิสเตอร์ว่ามีคุณสมบัติจริงใกล้เคียงกันแค่ไหน (เราคัดก่อนใส่วงจรได้)

ไบโพล่า จะซีเรียสมากกว่ามอสเฟสครับ
            ขอบคุณพี่มากเลยครับ

ผมว่าไม่ซนกะมันดีกว่าปล่อยมันไว้แบบนั้นล่ะ555

Originally posted by KOTONOHA View Post
            จู่ๆก็มีคำถามเข้ามาในหัว
            คือ ดอกลำโพงเนี่ย มันจะมีจุกตรงกลางใช่มั้ยครับ ระหว่าจุก "นูน" กับจุก "บุ๋ม" เนี่ย มันให้เสียงต่างกันยังไงครับ
            ใครพอมีข้อมูลบ้างครับ
            สำหรับผมนะว่ามันบอกอะไรไม่ได้หรอกครับ

ตัวไหนฟังชอบเสียงก็จัดมาเลยครับ

มีความสุขกว่าการไปดูมัน "นูน" กับจุก "บุ๋ม" อีก

Comment

• ตรงกลางลำโพงไม่ค่อยซีเรียสครับ
              เพราะมันเป็นต้นน้ำ (กระบอกวอยซ์คอยล์)
              ไดอะแฟรม ขอบ อันนี้ซีเรียสมาก ต้องไม่ให้มันสบัด(ringing)

ตัวที่ผมใช้อยู่ ตรงกลางอยู่กะที่ไม่ขยับ เค้าเรียกว่า เฟสปลั๊ก

http://en.wikipedia.org/wiki/Phase_plug

Comment

• เกบของเก่าๆ....มาลงอะไหล่ใหเสรจ
                TDA7294

-----------
                A1

ic reg ดันไปใช้7818-7918
                จริงๆน่าใช้ใช้ 7812-7912 เอาไปใช้กับตัวอื่นง่ายกว่า
                http://www.overclockzone.com/forums/...1#post60835603
                Last edited by tiger X-fi; 12 Jul 2014, 06:12:19.

Comment

• A1 ผมคิดอีกแบบนึง น่าลองแบบ"ไม่ใช้reg"
                  ค่าRในวงจรกับที่ใช้ ไม่ตรงกัน ?

Last edited by keang; 12 Jul 2014, 10:24:54.

Comment

• เอาค่าที่มีมาใช้น่ะครับ
                    -----------
                    VISHAY SPECTROL เห็นมีขายตัวละ 550฿ ครับ
                    Last edited by tiger X-fi; 12 Jul 2014, 10:37:44.

Comment

• @แมว
                      - ฟีดแบค ลองใส่Rแบบนี้ - ถ้าใส่ด้านในไม่ได้ ก็เอามาแปะห้อยไว้ด้านข้างซ็อคเกทไอซี

- ฟิลเตอร์ไฟเลี้ยง ไอซีออปแอมป์ ดูที่C 3ตัวนี้ - น้ำเงิน2ตัว เหลือง1ตัว

เดี๋ยวจะลืม ของที่ให้ไป
                      - บริดจ์ไดโอด : 50โวลท์ 3แอมป์
                      - ซีเลคเตอร์ : 11-position, 3-gang(3ชั้น) / ทำวอลลุ่มสเตปแอทเทน หรือ ทำซีเลคเตอร์เลือกอินพุท ก็ได้
                      Last edited by keang; 13 Jul 2014, 20:37:53.

Comment

• 55+ ดูรูปแล้ว โคตรยากเลยครับ
                        ขอบคุณครับ

ปล. ส่งของฝากให้คุณเสือไปแล้ว
                        ______
                        Edit:
                        ส่งการบ้าน
                        หม้อแปลงKohselตัวที่ว่าวัดขด12v
                        ที่แยกกัน2ขดได้6.9กับ7.8โอห์ม
                        Last edited by ManiacMaew; 13 Jul 2014, 20:26:54.

Comment

• - ขดที่ค่าความต้านทานต่ำกว่า คือ ขดที่อยู่ชั้นล่าง / ความต้านทานมากกว่า คือ ขดที่อยู่ชั้นบน
                          - ค่าความต้านทานต่างกัน ประมาณ1โอห์ม ... 1โอห์ม : ถ้าคิดเป็นความยาวของลวดทองแดงภายใน มันจะยาวขนาดไหนนะ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                            ของเก่าเป็นยี่ห้ออะไรครับ อย่าลืมเบิรน์แล้วลองสังเกตกอีกรอบ ใช้ไปสังเกตไปก็ได้สักสัปดาห์ ถ้ารีบก็เปิดเบิรน์ทิ้งไว้ตอนกลางคืนสัก2-3คืน

พอลองแล้วรู้จุดดีแล้ว ลองวิตกจริตหาจุดด้อยของมันหน่อยแล้วดูว่ารับได้มั้ย
                            Nichicon ลองสังเกตเบสทั้งปริมาณและการเก็บตัว กับเนื้อเสียงช่วงกลางล่าง ซีเรียสหน่อยก็เรื่องอิมเมจเสียงกับรูปวง
                            ลองเปลี่ยนใหม่คราวนี้ใช้ nichicon ES 1uf/50vกับ 4.7uf/50v ต่ออนุกรมกัน
                            เนื้อเสียงเบส มิติดีขึ้นแต่เสียงทึมขึ้น คงต้องเบิร์นซักพักลองดูก่อนครับ

Comment

• Originally posted by Sumomo View Post
                              ลองเปลี่ยนใหม่คราวนี้ใช้ nichicon ES 1uf/50vกับ 4.7uf/50v ต่ออนุกรมกัน
                              เนื้อเสียงเบส มิติดีขึ้นแต่เสียงทึมขึ้น คงต้องเบิร์นซักพักลองดูก่อนครับ
                              เออ... ไม่รู้จะเริ่มอธิบายตรงไหนก่อน
                              Nichicon ESเป็นbipolarอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องเอามาอนุกรมกันเพื่อทำbipolar(อนุกรมทำbipolarจากpolarต้องดูเรื่องขั้วมันด้วยลบชนกันบวกหันออกไม่งั้นมันจะได้มีขั้วเหมือนเดิม)
                              ที่บอกไปให้อนุกรมแบบทำbipolarคือให้ลองกับcมีขั้ว
                              มีขั้วไม่มีขั้วยังไงก็ตามอนุกรมกันค่าเก็บประจุเปลี่ยน(กรณีควรใช้ค่าเท่าเดิม) ปรกติค่าเท่ากันอนุกรมกันค่าเท่ากันหาร2ได้เลย แต่ถ้าค่าไม่เท่ากันผมลืมวิธีคำนวณไปแล้ว

แต่ถามว่าbipolarอนุกรมกันได้มั้ยก็ได้คือกรณีอยากได้ค่าใหม่

แค่นี้ก่อนละกันตอบจากโทรศัพท์พิมพ์ลำบาก

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                                เออ... ไม่รู้จะเริ่มอธิบายตรงไหนก่อน
                                Nichicon ESเป็นbipolarอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องเอามาอนุกรมกันเพื่อทำbipolar(อนุกรมทำbipolarจากpolarต้องดูเรื่องขั้วมันด้วยลบชนกันบวกหันออกไม่งั้นมันจะได้มีขั้วเหมือนเดิม)
                                ที่บอกไปให้อนุกรมแบบทำbipolarคือให้ลองกับcมีขั้ว
                                มีขั้วไม่มีขั้วยังไงก็ตามอนุกรมกันค่าเก็บประจุเปลี่ยน(กรณีควรใช้ค่าเท่าเดิม) ปรกติค่าเท่ากันอนุกรมกันค่าเท่ากันหาร2ได้เลย แต่ถ้าค่าไม่เท่ากันผมลืมวิธีคำนวณไปแล้ว

แต่ถามว่าbipolarอนุกรมกันได้มั้ยก็ได้คือกรณีอยากได้ค่าใหม่

แค่นี้ก่อนละกันตอบจากโทรศัพท์พิมพ์ลำบาก
                                ผมต่อเอาค่าใหม่น่ะครับ จริงๆก็ต่อกันดื้อนี่แหละครับไม่รู้จะพูดยังไง
                                มั่วอยู่เหมือนกัน= =
                                ลำโพงคอม Soken2.1 น่ะครับ ผมเอาแต่Sattมาฟังเพลง
                                Last edited by Sumomo; 14 Jul 2014, 00:52:49.

Comment

Working...
                                X