Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคยซื้อที่ ppn มั้งน่า..จะ
    ซื้อใว้นานแล้ว ขามันเล็กนิดเดียว

Comment

• ^^ ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปลองหาดู ผมเคยใช้ CS8416-CZZ TSSOP-28 ขาจิ๋วอีกเหมือนกัน 555+

รู้สึกว่า ตัวนี้ก็จะเป็น TSSOP-28 เหมือนกัน
      PCB ต้องไปสั่งทำ อดกัดเอง แหง๋

Edit
      ตามคุณ Keang ด้านล่างด้วยคน ใครสั่งพ่วงด้วยอีก 2 ครับ
      Last edited by dracoV; 9 Jun 2011, 22:46:22.

Comment

• DIR9001 = TSSOP-28P , pin pitch: 0.65 mm

Originally posted by fenderfree
        อ่าา...วันนี้ผมเอาลายวงจรด้านบนนี่ล่ะไปร้านซีเกทกะว่าทำเผื่อใว้
        เครื่องพิมพ์ผมมันพิมพ์มาไม่ดีไม่ดี เจ๊แกตาดีจริงๆ มองไกลๆก็รู้ว่าลายวงจรมันชิด
        เลยไม่ได้ทำ
        เค้าทำไฟล์มาให้2แบบ .PDF กับ .BRD (ไฟล์ของโปรแกรมeagle)
        ถ้าร้านซีเกทรับไฟล์ของโปรแกรมeagle ก็ส่งเป็นไฟล์ของeagleดีกว่า

ถ้าใครจะสั่งทำPCBชุดนี้ โพสบอกด้วย จะพ่วง2-3แผ่น
        Last edited by keang; 9 Jun 2011, 23:15:26.

Comment

• ตะ ตะตามไม่ทัน **ปั่นงานต่อไป T T
          รอดูครับผม ....

Comment

• สอบถาม ไอซี DAC เบอร์นี้ AK4395VFP พี่ๆท่านไหนมีประสบการณ์เคยฟังรึว่าเคยต่อฟังบ้างครับ เห็นราคาถูกดีครับ

Comment

• ไอเดีย เก๋ๆ สำหรับกล่องแอมป์

เครดิต http://www.homebuilthifi.com/amps

Comment

• Originally posted by CHT1
                สอบถาม ไอซี DAC เบอร์นี้ AK4395VFP พี่ๆท่านไหนมีประสบการณ์เคยฟังรึว่าเคยต่อฟังบ้างครับ เห็นราคาถูกดีครับ
                เคยมีโอกาสฟังเสียงจากซิสเตมเดียวกัน แต่ชิบdacคนละเบอร์ ตัววงจรก็เกือบเหมือนกัน
                4395 4396 ฐานเสียงเหมือนกันครับ คงเป็นเพราะปรับปรุงต่อยอดกันมาอีกที

ความเห็นส่วนตัว วงจรภายในน่าจะฐานวงจรเดียวกันแต่ปรับค่าภายในบางจุดใหม่
                ตัววงจรภายนอกของทั้ง2เบอร์ ก็ใช้วงจรเดียวกัน

แบบเดียวกับชิบของยี่ห้ออื่น
                - CS4397 > CS4398
                - PCM1791A > PCM1792A ตัดอินพุทบางส่วนออกก็ทำเป็นเบอร์PCM1794A

Comment

• Originally posted by keang View Post
                  เคยมีโอกาสฟังเสียงจากซิสเตมเดียวกัน แต่ชิบdacคนละเบอร์ ตัววงจรก็เกือบเหมือนกัน
                  4395 4396 ฐานเสียงเหมือนกันครับ คงเป็นเพราะปรับปรุงต่อยอดกันมาอีกที

ความเห็นส่วนตัว วงจรภายในน่าจะฐานวงจรเดียวกันแต่ปรับค่าภายในบางจุดใหม่
                  ตัววงจรภายนอกของทั้ง2เบอร์ ก็ใช้วงจรเดียวกัน

แบบเดียวกับชิบของยี่ห้ออื่น
                  - CS4397 > CS4398
                  - PCM1791A > PCM1792A ตัดอินพุทบางส่วนออกก็ทำเป็นเบอร์PCM1794A
                  คล้ายกับที่ผมคิดไว้เลยครับ ว่า 4395 น่าจะคล้ายๆกับ 4396
                  เพราะตามสเปคแทบไม่ต่างกัน pin compatible กันหมดตั้งแต่ 4393/4/5/6
                  โดย 4396 เป็นพี่ใหญ่สุดในตระกูล 24bits และมี

เป็นประกัน(ว่าเสียงดี) แต่หายากนิด

ผมเลยกำลังจะทำ DAC ใช้ 4395 มาลอง
                  กะทำแบบ Upsampling 96k ไว้ด้วย(เลือกได้) ลองดูหน่อยว่า Jitter/เสียง มันจะดีขึ้นหรือเปล่า
                  ว่าจะทำ Wolfson WM8741 มาลองด้วยถ้ามีเวลา(จะมีไหมหว่า...)

โปรเจคอนาคต(อันไกลๆ ) ก็ว่าจะลองทำ AK4399 เทียบกับ ESS Sabre32 (ES9018)
                  แต่สงสัยคงอีกนานน 555+

Comment

• อยากทำ dac เหมือนกันเลยอ่ะครับ มีลายปริ๊นเจ๋งๆให้กัดๆไหมครับ
                    ขอที่ smd น้อยๆหน่อยอ่ะครับ

Comment

• จะรอชมครับพี่ ถ้ามีเวลาจะคลอดออกมาเป็นเพื่อนครับผม แต่คงนานกว่าพี่ๆแน่ครับ ^^

Comment

• Marantz CD7300 ของผมครับ

Comment

• สอบถามความเห็นท่านที่เคยเล่นนิดนึง
                          เนื่องจากผมไม่เคยลอง 2ตัวนี้ เชื่อว่าหลายท่านคงลองเรียบร้อยแล้ว เรียกว่าคงผ่านพ้นการเผาไหม้มาแล้ว

เปรียบเทียบระหว่าง LM3886TF:LM3875TF เทียบโดยราคามัน ~2:3
                          เอาเป็นความคุ้มค่าโดยรวมละกัน ทั้งคุณภาพเสียงและอื่นๆ ฯลฯ เทียบกันแล้ว 2 ตัวนี้
                          ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันเอ่ย

ว่าจะลองเอามาต่อเล่นบ้างน่ะครับ ขอแจมด้วยคน

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                            สอบถามความเห็นท่านที่เคยเล่นนิดนึง
                            เนื่องจากผมไม่เคยลอง 2ตัวนี้ เชื่อว่าหลายท่านคงลองเรียบร้อยแล้ว เรียกว่าคงผ่านพ้นการเผาไหม้มาแล้ว

เปรียบเทียบระหว่าง LM3886TF:LM3875TF เทียบโดยราคามัน ~2:3
                            เอาเป็นความคุ้มค่าโดยรวมละกัน ทั้งคุณภาพเสียงและอื่นๆ ฯลฯ เทียบกันแล้ว 2 ตัวนี้
                            ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันเอ่ย

ว่าจะลองเอามาต่อเล่นบ้างน่ะครับ ขอแจมด้วยคน
                            ตัวLM3886TF ตัว RIFA พี่เบิ้ม กีตาร์ใสกว่า ตัว LM1875 อีกครับ
                            ไม่รู้ว่า LM1875 เพราะผม(มั่ว)เลยทำให้มันด้อยหรือป่าว
                            ปกติน้องเล็กนี่เค้าว่าเครื่องสายพริ้ว
                            ถ้ามองราคา กับวัตต์ แล้วผมเชียร์ LM3886TF
                            แต่ LM3875TF ก็ไม่เคยลองเลย....

Comment

• อือ... เน๊าะ มี 1875อีกตัว ลืมนึกถึงไปเลย
                              มั่วเอาว่า 1875 รวมๆน่าคล้าย 3875 ลดขนาด x875 เหมือนกัน(แต่Spec ไม่ให้เลย )
                              อิอิอิ เดาเสียงมั่วไว้ก่อน 555+

เดี๋ยวเอา 1875 มาบริดจ์เล่นซัก 4ตัว ถูกหน่อย
                              ขอบคุณครับ

----
                              ว่าแต่ใครเคยลอง 3886 เทียบกับ 3875 มาเล่าให้ฟังบ้างนะ

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                                อือ... เน๊าะ มี 1875อีกตัว ลืมนึกถึงไปเลย
                                มั่วเอาว่า 1875 รวมๆน่าคล้าย 3875 ลดขนาด x875 เหมือนกัน(แต่Spec ไม่ให้เลย )
                                อิอิอิ เดาเสียงมั่วไว้ก่อน 555+

เดี๋ยวเอา 1875 มาบริดจ์เล่นซัก 4ตัว ถูกหน่อย
                                ขอบคุณครับ

----
                                ว่าแต่ใครเคยลอง 3886 เทียบกับ 3875 มาเล่าให้ฟังบ้างนะ
                                1875 ผมโดนมา4ตัว3ร้อยกว่า(ES) หาซิงค์ใหญ่ๆ หน่อยก็จะเป็นการดี เพราะกระแสไบอัสค่อนข้างสูง(ตัวละ70-100mA) ตัวที่ทำไปแล้วนี่ใช้ซิงค์เล็กไปนิด เล่นเอาร้อนกรุ่นๆ กันเลยทีเดียว(60-70องศา แค่เปิดเฉยๆ เองนะ)

Comment

Working...
                                X