Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกลำโพงไม่ถูกเลย เข้ามาดูไม่เกี่ยงยี่ห้อ มาทั้ง 5.1/2.1/2.0 ไม่เกี่ยงยี่ห้อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมว่าไม่นานก็ปักหมุดแล้วมั้ง อิๆ

Comment

ดีครับ เป็นกำลังใจให้ ขอดูรุ่นที่คนนิยมกันหลายๆรุ่นนะครับ

เป็นแนวทางให้คนไม่รู้เรื่องพวกนี้ได้เลือกซื้อดีครับ ^^

Comment

ดีจริงๆ ^^

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
          ถ้ามีงบ เอาตัวเทพเเลช้วล่้ะก็

จงเลือกเเค่ Bose C5 ราคา 23500 (ของหิ้ว 16000)

กับ

Logitech Z-5500 ราคา 15000

ตัวอื่นอย่าได้ดูครับ

ใช้มาเยอะเเล้ว ยังไม่มีใครเเซงสองตัวนี้ได้เลย

ผมพูดถึงลำโพงคอมนะ
          ตามนั้นเลยมี 2 ตัวนี้แหละดีสุด อิอิ แต่แอบเชียร์ Z-5500 เพราะใช้อยู่ 5555+

ผมขอขอบคุณท่านที่ทำกระทู้แบบนี้เลย มันก็ดีนะ คนอื่นเค้าจะได้ศึกษา เป็นกำลังใจให้

ท่านทำต่อนะครับ

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
            ถ้ามีงบ เอาตัวเทพเเลช้วล่้ะก็

จงเลือกเเค่ Bose C5 ราคา 23500 (ของหิ้ว 16000)

กับ

Logitech Z-5500 ราคา 15000

ตัวอื่นอย่าได้ดูครับ

ใช้มาเยอะเเล้ว ยังไม่มีใครเเซงสองตัวนี้ได้เลย

ผมพูดถึงลำโพงคอมนะ
            ไม่มีใครแซงได้ นี้หมายถึงราคาใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by MoMoTaRo1 View Post
              ตามนั้นเลยมี 2 ตัวนี้แหละดีสุด อิอิ แต่แอบเชียร์ Z-5500 เพราะใช้อยู่ 5555+

ผมขอขอบคุณท่านที่ทำกระทู้แบบนี้เลย มันก็ดีนะ คนอื่นเค้าจะได้ศึกษา เป็นกำลังใจให้

ท่านทำต่อนะครับ
              Originally posted by i-[BuFF] View Post
              ดีจริงๆ ^^
              Originally posted by JohJiJun View Post
              ดีครับ เป็นกำลังใจให้ ขอดูรุ่นที่คนนิยมกันหลายๆรุ่นนะครับ

เป็นแนวทางให้คนไม่รู้เรื่องพวกนี้ได้เลือกซื้อดีครับ ^^
              Originally posted by thapatop View Post
              ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมว่าไม่นานก็ปักหมุดแล้วมั้ง อิๆ
              Originally posted by ballsian View Post
              ว้าว !!! เยี่ยมม

เราฟังเพลงอย่างเดียว 2.1 พอเเระอิอิ <<< บอกตัวเอง

เดียวอยากได้
              Originally posted by pluanant View Post
              จดๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ละเอียด ยิบ !!
              ขอบคุณทุกท่านมากครับ จะพยายามทำนะครับ
              รอบต่อไปไม่คืนนี้ก็พรุ่งนีครับ อาจะลงซํก3-4ตัว

Comment

ค่อยๆทำไปเรื่อยๆครับ

ยิ่งพวกราคายอดฮิตทั้งหลาย 1500+- / 2000+- / 5000+-

Comment

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจเลือกซื้ลำโพงอยู่พอดี

Comment

จากประสบการณ์ที่เคยฟัง 5.1 มานะครับ z-5500 เสียงเบสดังมาก ซับแรงจริง ๆ ถ้าชอบดูหนัง กระหึ่ม ๆ บิด volume สุด ๆ แล้วไม่มีใครด่าก็จัดเลย แต่เสียงดังก็ไม่ได้แปลว่าเสียงจะดีนะครับ อาจจะเป็นเพราะว่า sat มันเป็นพลาสติก แถมไม่มี tweeter ส่วนตัวคิดว่ามันเหมาะกับการดูหนัง กับ เล่นเกมส์อย่างเดียว อีกตัวที่ผมได้ฟังคือ s550 (edifier) ตัวนี้เสียงซับไม่กระแทกกระทั้นเท่าตัวบน ส่วนตัว sat นั้นซุ่มเสียงมันฟังแล้วมีความไพเราะมากกว่าเจ้า z-5500 โดยเฉพาะในย่านเสียง กลาง กับ สูง ส่วนดูหนัง กับเล่นเกมส์ ตัวนี้ ให้ความรู้สึกไม่ต่างจาก z-5500 เลยต่างกันแค่ตรงที่ซับมันดังสู้ตัวบนไม่ได้แค่นั้น ส่วนตัวแล้วเป็นคนฟังเสียงไม่ดังมากอยู่แล้ว (20-30) เจ้า s550 คุ้มค่ากว่าเพราะ มันฟังเพลงได้ดีกว่า(ความเห็นส่วนตัว) และก็ถูกกว่า (ในระดับลำโพงคอมราคา หมื่นกลาง ๆ ถึง สองหมื่น)

Comment

Eacan A-600II รับรองไม่ผิดหวัง ...
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=820939

[IMG][/IMG]

Comment

Originally posted by sax_kung View Post
                        ค่อยๆทำไปเรื่อยๆครับ

ยิ่งพวกราคายอดฮิตทั้งหลาย 1500+- / 2000+- / 5000+-
                        นี่ล่ะครับที่คนจะดูเยอะที่สุดต้อง ทำยากหน่อยครับ
                        แต่ก็อยากทำครับ อิอิ

Comment

ทำเป็นเว็ปเลยน่าจะดี ซอยเป็นช่วงราคาเลย มีข้อมูล+คำอธิบาย ทั้งภาพและเสียง และรวมกันซื้อได้ราคาถูก
                          เพราะมีตัวใหม่ออกมาเรื่อยๆ ไม่ก็บางตัวก็ไม่มีจำหน่ายแล้ว และบางตัวก็ราคาขึ้นๆลงๆ

Comment

มาต่อกันด้วย 2.1

Focal XS

Focal XS ชื่อนี้คงไม่คุ้นหูใครหลายๆคน ตอนแรกผมได้ยินลำโพงยี่ห้อนี้แล้วก็นึกในใจว่าคงเป็นลำโพงดาดๆตัวนึง
                            แต่พอได้ลองหารีวิวอ่านและจากการที่เห็นหลายๆบอร์ดมีการพูดถึง แม้อาจจะน้อย แต่ก็เป็นไปในทาง + หมด
                            ที่พูดกันน้อยเพราะราคาระดับนี้ ส่วนใหญ่เล่นวางหิ้งกันมากกว่า

ลำโพงตัวนี้มี DAC ในตัวด้วยนะครับ แต่ผมไม่รู้ว่ามันต่อทางไหนกันแน่ (เดาว่า USB) เคยอ่านเจอแว็บๆว่าใช้ Ship DAC ตัวเดียวกับ DAC 1

เจ้าลำโพงตัวนี้มีของเล่นเยอะมากมาย เดี๋ยวคอยชมกันนะครับ

อุปกรณ์ทั้งหมดที่ให้มา สังเกตุว่าจะมี Adapter Docking สำหรับ Ipod ให้ด้วย

รีโมทไร้สายแบบบางๆ หน้าตาน่าใช้สุดๆ

วางคู่กับ MAC แล้วใจแทบละลาย

ดูดีๆจะพบว่างานประณีตมาก

เข้าคู่กับ ipod ซะด้วย

ความสามารถพิเศษที่ถูกปิดกั้นก็ได้เปิดเผยออกมาตรงหลัง Satt ตัวนี้
                            เจ้าลำฌพงตัวนี้มันสามารถ Sync ipod กับคอมได้ ไม่ต้องพึ่งเสียบๆถอดๆสายอีกแล้ว เย้!!
                            แต่ Input กับ USB ก็อยู่ตรงนี้เช่นกัน (เดาว่าถ้าจะใช้ DAC ในตัวของมันคงต้องเสียบผ่าน USB)

ด้านหลังซับวูฟเฟอร์

มาดูด้านล่างกัน ยิงพื้นซะด้วย

จุดเด่น : มี DAC ในตัว/รีโมทไร้สาย/Sync ipod ได้
                            จุดด้อย : ค่าตัวแรงมากฮะ
                            ราคาค่าตัว : 2หมื่น บวกลบ นิดๆ
                            --------------------------------------------------------

เริ่มด้วย Bose Companion 3 SII หรือเรียกสั้นๆว่า C3

Input ด้านหลังเป็น Mini Jack ไม่เหมือน C5 ที่เสียบ USB ได้เลย เพราะว่ามี Sound Card ในตัว

แต่แน่นอนมันต้องมี Control Pod เหมือนรุ่นพี่อย่าง C5 ของมัน

จุดเด่น : Satt ตัวเล็ก จัดวางสะดวก
                            จุดด้อย : ไม่มีรีโมทไร้สาย T_T/สาย Satt เป็น ขั้ว RCA
                            ราคาค่าตัว : หมื่นต้นถึงหมื่นกลาง
                            --------------------------------------------------------

Jamo i300

เรียกว่าออกมานานมากแล้ว แต่ก็ยังคงความสวยงามและเสียงดีอีกตัวนึง
                            แถมยังมีให้เลือกตั้ง 2 สี มีทั้งขาวและดำ ก็สวยด้วยกันทั้คู่
                            ในชุดก็มีลำโพงลูกเต๋าสองตัว และ subwoofer อีกหนึ่งตัว
                            รีโมทไร้สายพร้อมเชือกเอาไว้ห้อยคอกันหาย + แท่นวาง ipod

นอกจากเป็นลำโพงคอมแล้วยังสามารถเสียบ ipod แล้วทีนี้ก็นอนฟังเพลงเพราะๆได้อย่างสบายใจ
                            สังเกตุให้ดีที่ satt จะมีขายื่นออกมา เอาไว้แขวนกับผนัง เรัยก่ว่าเอาไว้แต่งบ้านได้เลย

จุดเด่น : มีรีโมทไร้สาย/แท่นวาง ipod สามารถชาร์จ ipod ได้ และยังเอาไว้ปรับ Vol ได้อีกด้วย
                            จุดด้อย : satt ไม่มี twister (สะกดแบบนี้เปล่าหว่า)
                            ราคาค่าตัว : หมื่นต้น

Edifier S530D

เป็นลำโพงสัญชาติ Canada
                            ให้เสียงพริ้วไหว รายละเอียดดี Dynamic ก็ไม่เลวร้าย ติดที่เบสอาจไม่สะใจขา rock นัก นน.ล่อไป 19Kg ยกทีปวดหลังไปตามๆกัน

มีสีขาวด้วยนะครับ แต่ว่าที่ไทยมีขายlot แรกนิดเีดียว แล้วก้ไม่เอาเข้ามาแล้วจ้า

มี DAC ในตัวรับได้ทั้ง Coax และ Optical
                            DAC ดีกว่า Xonar D2X อีก เพราะผมใช้เองอยู่ อิอิ

หน้าตาตู็ satt สวยงามดูดีทีเดียว

รีโมทแบบบางๆปุ่มเยอะ ปรับเพิ่ม/ลดเสียงได้ไวโคตรๆ

แถมให้อีกรูปเป็น Controller สีขาวจ้า

จุดเด่น : มีรีโมทไร้สาย/มี DAC ในตัว
                            จุดด้อย : บางคนบอกว่าเบสอาจจะไม่สะใจ/Controler ต้องวางไม่สูงจนเกินไป เพราะจะไม่เห็น

Creative T3

ยอมรับด้วยความจริงใจที่ว่าผมเคยมองข้าม Brand (ไม่ใช่ซุปไก่หรือรักนกชวดนะ ฮ่าๆ) นี้ไปทันที
                            ตั้งแต่เริ่มฟังเพลงก็เคยคิดว่า Creative นี่มันคงเป็นอะไรที่ดีมากยี่ห้อนึงเนอะ แต่พอไปเดินลองฟังจริงๆก็ต้องร้องว่า ไอ้หยา
                            ทำมันเสียงมัน บุบบิบบู้บี้ แบบนี้ อ่าาาาา เรียกได้ว่าทุกรุ่นเลยก็ว่าได้ รวมทั้งวัสดุก็ดูแล้วต่ำกวา่ราคาค่าตัวมันนัก
                            จนได้ลองฟัง T20 แล้วก็พบว่า มันก็ยังมีดีอยู่บ้างเนอะ(ไว้ลงที่ 2.0) ส่วน T3 ออกมาทีหลัง แต่ก็เป็นตัวกู้ชื่อเสียงให้ Creative คืนมา

หน้าตาดูๆออกแนวเดียวกับ C3 แต่ว่าดูวัยรุ่นกว่า C3 จะดูผู้ใหญ่หน่อย

ระบบเสียงเบสแบบใหม่ สงสัยออกแบบมาเอาใจขาร๊อคและขาเกมส์

Controller มี Input และ Output แบบ Mini Jack

Port ด้านหลัง

จุดเด่น : เบสที่สะใจ/หน้าตาที่แหวกแนว Creative โดยสิ้นเชิง
                            จุดด้อย : ไม่มีรีโมทไร้สาย/สา่ยลำโพง Satt เป็ย RCA

Edifier S330D

น้องเล็กในตระกูล S แต่มันก็เล็กจริงๆเมื่อเทียบกับพวกรุ่นพี่ๆ

มีทั้งดำและขาว แต่ในไทยมีแต่ดำแล้วนะจ๊ะ

มีDAC แน่นอน แต่ตัวเดียวกับ S530D รึเล่าก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แหะๆ

มี Controller แทนรีโมท

จุดเด่น : มีDAC/ตัวเล็กกระทัดรัด
                            จุดด้อย : ไม่มีรีโมทไร้สาย
                            ราคาค่าตัว : 7,xxx-8,xxx

Harman Kardon Sound Stick II

รุ่นนี้ของแท้ต้อง HK เท่านั้นนะครับ เพราะมียี่ห้อทำเลียนแบบออกมา เหมือนเคยเห็นว่ามี JBL ด้วย
                            แจ่ JBL กับ HK ก็เครือเดียวกัน แต่ไม่รู้ว่าทำออกมาแล้วแตกต่างกันบ้างไหม
                            SOund Stick II เป็นลำโพงหน้าตาประหลาด แต่คนมัจะเอาไปเคียงคู่กับ คอม Mac แบบว่ามันเข้ากันมั้ง
                            หน้าตาก็ประมาณนี้

ลองปิดไฟดู มันก็สวยดีนะ เพราะว่าหน้าตาใสๆกลมๆแบบนี้มั้ง เค้าถึงเรียกว่าแมงกระพรุน (เหมือนตอนมันว่ายน้ำ)

โชว์ Driver และ ภายในให้เห็นกันจะๆ จะเรียกว่าโป๊เปลือยก้ได้ เพราะมันใส่ปิ้งๆเลย

Port ข้างหลัง ดูแบบนี้เหมือนจะเปลี่ยนสายส้ญญาณไม่ได้ัมั้ง

สุดท้าย Adapter แยกภายนอก

จุดเด่น : หน้าตาดูไม่เหมือนลำโพง เหมือนยานอวกาศซะมากกว่า 555+/เสียงใสๆเหมือนตัวมันนั่นแหละ/วางซับไว้บนโป๊ะก็ได้ ดูสวยดี
                            จุดด้อย : ไม่มีรีโมท/เริ่มหาซื้อยากมากๆแล้ว เพราะว่าออกมานานมากแล้ว

JBL Encounter

ลำโพงหน้าตาดูสะสวย เปรียมเหมือนหญิงสาววัยรุ่น

Port ต่างๆ

ลำโพง Satt (เปลี่ยนสายไม่ได้นะครับ)

สาย Mini to Mini (ดูจากรูปแล้วท่าจะเปลี่ยนยากเอาการอยู่)

Adapter (หัวเสียบหน้าตาประหลาดอีกแล้ว)

จุดเด่น : หน้าตาสวยงาม
                            จุดด้อย : เปลี่ยนสายอะไรไม่น่าจะได้เลย ขนาด Mini to Mini ยังทำโดยเฉพาะเลย
                            ราคาค่าตัว : 4,xxx-5,xxx
                            Credit : ท่าน Tiger X-fi

Altec Lansing MX6021

ลำโพงหน้าตาอวกาศ ผมว่า Altec ชุดนี้ น่าจะเอานักออกแบบมาจากนาซ่า 555+

เค้าว่ากันว่าออกมาแทนเจ้ารุ่นยอดฮิตอย่าง 5021

อวกาศมั๊ยมาดูกันชัดๆ

ไฟสีส้มสวยเตะตา (โอ๊ยเจ็บ!!!)

ตู้ซับ จากการดูตู้ซับและ Satt แล้วไม่น่าจะเปลี่ยนสายลำโพงได้ ไม่เหมือนรุ่นพี่อย่าง 5021 เปลี่ยนได้ แดมหลายๆท่านยังเอาไปโมกันอย่างมันส์ซะใจ

จุดเด่น : หน้าตาแหวแนวไม่จำเจดี
                            จุดด้อย : เปลี่ยนสายลำโพงไม่ได้

Klipsch Pro Media 2.1

ตอนผมยังเยาว์วัยก็ได้เคยได้ยินชื่อรุ่นนี้มาเหมือนกันว่าเป็นอีกตัวที่มีสุ่มเสียงที่ดีมากๆ ยิ่งถ้าเริ่มเบสและดูหนังเห็นบอกว่ามันทำได้ดีทีเดียว
                            แต่ก็หาซื้อค่อยข้างยาก+ค่าตัวราคาค่อนข้างแพง ไม่แน่ใจว่าได้ THX ด้วยรึเปลา จำได้ลางๆว่าได้นะครับ
                            มาดูหน้าตากันดีกว่า ดูดีมีสกุลมากๆ

Satt ดานหน้า จะเห็น่ามีรูเสียบหูฟังกับ line-in ด้วย

ด้านหลัง ผมเดาว่าเปลี่ยนาายลำโพงไม่ได้

Interface ต่างๆ ที่อยู่ด้านหลังของ Subwoofer

จุดเด่น : ดูหนังฟังเพลงมันส์ๆ
                            จุดด้อย : เปลี่ยนสายลำโพงไม่ได้
                            ราคาค่าตัว : ไม่มีขายแล้ว

Sony SRS DB-500

หน้าตาเยี่ยงนี้ (ข้อมูลหาไม่ได้เลย ท่านใดใช้อยู่ช่วยสงเคราะห์หน่อยจ้า)

จุดเด่น : N/A
                            จุดด้อย : N/A
                            ราคาค่าตัว : 8,xxx

Altec Lansing MX5021

รุ่นยอดนิยมในตำนาน หาซ์้อมือ1แทบจะไม่ได้แล้ว(วันนี้วันที่ 17/05/10)
                            หน้าตามีทั้งดีสำขรุมๆและสีขาวสว่างโอโม่ แต่ที่ไทยขาวแต่ดำ

ได้รับ Logo แปลว่าดูหนังมันส์ๆแน่ๆ

Controller

Port ด้านหลัง

จุดเด่น : มีรีโมทไร้สาย/เปลี่ยนสายลำโพงได้
                            จุดด้อย : ที่ Controller ปรับได้นิดเดียว
                            ราคาค่าตัว : ไม่มีมือ1แล้ว(มั้ง)

Sony db5000

เป็นลำโพงคอมหนึ่งในไม่กี่รุ่นของ Sony ที่มีคนสนใจพอสมควร
                            หน้าตาดูดีใช้ได้เลย

port ด้านหลัง

จุดเด่น : มีรีโมทไร้สาย
                            จุดด้อย : เปลี่ยนสาย Satt ไม่ได้

ตามไปต่อกันที่ Part II
                            Last edited by TroRuwA; 25 Dec 2010, 12:52:06.

Comment

มีลำโพง2chanal รุ่นไหนที่จำลองเสียง 5.1 และราคาไม่เกิน หมื่นมั้ยครับ

จะเอามาดูหนังน้ะครับ ดูกับ PlayONHD ตอนนี้ใช้ลำโพงTVอยู่ อยากเพิ่มลำโพงครับ

Comment

Originally posted by vip159357 View Post
                                มีลำโพง2chanal รุ่นไหนที่จำลองเสียง 5.1 และราคาไม่เกิน หมื่นมั้ยครับ

จะเอามาดูหนังน้ะครับ ดูกับ PlayONHD ตอนนี้ใช้ลำโพงTVอยู่ อยากเพิ่มลำโพงครับ
                                2channel ลองดู Microlab Pro1 ดูนะครับ
                                แต่ถ้า 2.1 ก็ลองดู H200D ดูครับ นอกนั้นไม่แน่ใจว่ามีระบบจำลองเสียง 3D รึเปล่า

Comment

Working...
                                X