Announcement

Collapse
No announcement yet.

[รวมข้อมูล] Wireless AC Gigabit Router สำหรับเน็ต 100Mbps+ (ที่หาซื้อง่าย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by noom9888 View Post
    เค้าขายกันมาสักพักล่ะครับ ไปตามดูในเพจ TP.......... ก็ได้ครับ ส่วนโฆษณาว่าแรงไหมอย่างไร..ก็ไปตามไล่อ่านดูนะครับ ส่วนผมก็อยากทราบข้อเท็จจริงจากผู้ใช้งานจริงครับ ยิ่งท่าน XsoeIIsJ เคยใช้ To........ มาด้วยแล้ว(เหมือนผม) ก็พอบอกอะไรกับผมได้บ้างครับ
    ที่ผม Quote มาให้ท่านดูนั่นหมายเหตุจากทาง TP-Link ล่ะนะ ถ้าท่านคิดว่าถึง 1000mW จริงอันนี้แล้วแต่ครับ ได้อธิบายไปแล้ว เมื่อก่อนเคยเจอมาอย่างนี้ก็นำมาแชร์ให้ฟังเฉยๆครับ

ขายกันมาสักพัก กับ โฆษณาที่พ่วงด้วยหมายเหตุนี่มันคนละเรื่องกันนะครับท่าน เลือกซื้อให้ดีแล้วกันเตือนด้วยความหวังดีครับ

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ตอนเข้าหน้า config แล้ว FW ล๊อค Region ใว้ที่ " ไทย " ปรับไม่ใด้เลย ผมก็คิดในใจล่ะ " ชิบหๅยเลี้ยว
      จบข่าวเลยป๋า บอกแล้วอย่าหลายใจๆ ไม่เชื่อกันเลยนิ

Comment

• เป็นอีกครั้งที่หนูทดลองต้องตาย 5555555555

Originally posted by momoari View Post
        จบข่าวเลยป๋า บอกแล้วอย่าหลายใจๆ ไม่เชื่อกันเลยนิ
        เห็นฟันแล้วทิ้ง เอ้ย!! ลองแล้วขายทิ้งอย่างนี้ ก็อยากเจอรักแท้เหมือนกันนะ T w T

Comment

• ไม่ยอมโว้ย !! มัมมี่(หนู)รีเทิร์น

ลองยัด FW มาเลย์(+สิงคโปร์)หน่อยดิ๊

โอ้วววววว กำลังส่งเพิ่มมาจากใหนนี่พี่น้อง แรงขึ้นเกือบ -20 dbm เลยทีเดียว

edit เผื่อบางคนงง

ค่า singal ของ Tenda ยิ่งน้อย คือยิ่งแรงนะคับ
          Last edited by XsoeIIsJ; 20 Jan 2017, 19:29:32.

Comment

• ว่าจะบอกลอง FW ประเทศอื่นดู แต่ท่านคิดได้ก่อนล่ะ ท่านช่ำชองอยู่แล้วเน๊อะ ^^b

สรุปจุดที่เทสต้นทางปลายทางจุดเดิมนะครับ? งั้นก็แรงกว่า Tenda 306 ใช่ไหมครับ กับ Totolink เป็นไงครับ พอจำได้ไหมครับ?

Comment

• totolink a5004ns มีวิธีลง FW ของ iptime มั้ยครับ

เพราะรู้สึกไวไฟ 5G ชอบเอ๋อ

Comment

• FH306 2.4 แรงกว่า 850R (นิดหน่อย)คับ และถ้า 941HP ตบ 306 ใด้หยั่งงี้ ก็หมายความว่า ....

ถ้ายังไงผมจะเทสอย่างละเอียดทีอีกคับ

แอบสงสัยเบาๆ ว่าถ้าเลือกโซนประเทศผิดที่ผิดทางหยั่งงี้ เวลาไช้เป็น PPPoE แล้วเวลาในเราเตอร์ sync ไม่ตรงกับ ISP เน็ตจะมีปัญหารึเปล่านะ

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  FH306 2.4 แรงกว่า 850R (นิดหน่อย)คับ และถ้า 941HP ตบ 306 ใด้หยั่งงี้ ก็หมายความว่า ....

ถ้ายังไงผมจะเทสอย่างละเอียดทีอีกคับ

แอบสงสัยเบาๆ ว่าถ้าเลือกโซนประเทศผิดที่ผิดทางหยั่งงี้ เวลาไช้เป็น PPPoE แล้วเวลาในเราเตอร์ sync ไม่ตรงกับ ISP เน็ตจะมีปัญหารึเปล่านะ
                  ไม่มีผลครับป๋า เพราะโซนประเทศเป็นแค่เรื่องกฎหมายการนำเข้าของแต่ล่ะประเทศเท่านั้นครับ ไม่ได้อ้างอิงถึงโซนเวลา เพราะฉนั้นจะไม่มีผลในการ Sync กับ NTP Server จาก ISP แน่นอนครับ

Comment

• ตอนไช้ Xaiomi Wifi 3 เป็น PPPoE บริท 8245 โครตมีปัญหาเลยท่าน = = เพราะโซนเวลาของ Xaiomi ไม่ไช่ GMT เหมือนเราเตอร์ทั่วไปอ่ะ

หวังว่า vdsl คงไม่จุกจิกเรื่องเวลาเหมือน FTTx เน่อ -..-

โครตไม่มีประโยชน์เลยตัวประคองเสาแบบนี้ -*- ไช้งานจริงไม่ช่วยอะไรเลยขอบอก

โครตจะแตกต่างเรื่องขนาด เผลอๆ 941 ตัวใหญ่กว่า AC55UHP อีกนะ

Comment

• ผมขี้เกียจดูเรื่องกำลังส่งล่ะ ใช้วิธีอัดเราเตอร์ในบ้านเยอะๆแทน

ตอนนี้บ้าน 4 ชั้น ใช้เราเตอร์ 5-6 ตัว + PL หมดปัญหาเรื่องอับสัญญาณ

ไม่ต้องซื้อตัวแพง 5-6000 แต่ใช้วิธีซื้อตัว 1000-2000 หลายๆตัวแล้ว เปิดจ่อแม่งเลย หมดปัญหาจริงๆนะ
                      Last edited by wiseman; 21 Jan 2017, 19:10:24.

Comment

• Originally posted by wiseman View Post
                        ผมขี้เกียจดูเรื่องกำลังส่งล่ะ ใช้วิธีอัดเราเตอร์ในบ้านเยอะๆแทน

ตอนนี้บ้าน 4 ชั้น ใช้เราเตอร์ 5-6 ตัว + PL หมดปัญหาเรื่องอับสัญญาณ

ไม่ต้องซื้อตัวแพง 5-6000 แต่ใช้วิธีซื้อตัว 1000-2000 หลายๆตัวแล้ว เปิดจ่อแม่งเลย หมดปัญหาจริงๆนะ
                        ถ้าพื้นที่ใหญ่วิธีนี้เหมาะสมสุดครับ แต่ควรดูเรื่อง Interference ประกอบการติดตั้ง

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

• Originally posted by momoari View Post
                          ถ้าพื้นที่ใหญ่วิธีนี้เหมาะสมสุดครับ แต่ควรดูเรื่อง Interference ประกอบการติดตั้ง

Sent from my iPhone using Tapatalk
                          Interference เยอะแค่ไหน ก็ไร้ผลครับ เปิดจ่อ ระยะไม่เกิน 10 ม คือไม่ต้องถึงขนาดเทสสปีดให้ได้เต็ม 100% หรอก แต่แค่สัญญาณสี่-ห้าขีดเต็ม ก็พอแล้ว ซึ่งตั้งแต่ใช้วิธีนี้มา ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

ดีกว่าสมัยก่อน ผมใช้วิธีวางให้ระยะครอบคลุมพอดี ซึ่งบางทีสัญญาณมันแกว่งเป็นบางจังหวะ ทำให้ขึ้นบับเฟอร์บ่อยๆ (ก็อุปกรณ์ผมก็เกรดกลาง-ล่าง ตัวนึงไม่ถึง 2000)

ตอนนี้เราเตอร์เยอะแล้ว ใกล้ตัวไหนจิ้มเข้าตัวนั้นเลยครับ ในบ้านไม่มีต่ำกว่า 2 ขีด มีทั้ง เราเตอร์ N+AC ผสมๆ กัน

Comment

• ประสิทธิภาพตามงบคับ

บ้านผมหลังเล็กๆเอง เราเตอร์ตัวกะเปี๊ยกเสาเดียวก็กวาดหมดแล้ว แต่ปัญหาอยู่ที่ตัว repeater นอกบ้าน 2 ตัวนี่เหละ - - จะซื้อ AP Outdoor มาติดก็แพงเกิน (ประกันสั้นไม่คุ้มค่า)

ตอนนี้มีเราเตอร์ในมือ 3 ตัว FH303 (repeater) FH306 (router) และ 941HP ยังนึกไม่ออกว่าจะจัดระบบยังไงดี -.- 1500 เงินไม่มาก แต่เอาไปแขวนล่อโจรงั้นก็เสียวหลังเหมือนกันนะ 55+

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เอ้อ เท่าที่ลองเปลี่ยนโซนประเทศหลายๆ ประเทศ สรุปคือ

ในภาคพื้นเอเชียแปซิฟิก ประเทศที่รูปทรงคล้ายๆ ขวาน กำลังส่งห่วยแตกที่สุดคับ อ่อนกว่าลาวและพม่าหลาย dbm เลย

และมาเลย์เซียกำลังส่งแรงที่สุด ( ดีกว่าสิงค์โปร ถึงจะโซนเวลาเดียวกันก็เถอะ ) เพราะงั้นใครสนใจจะหิ้วเราเตอร์มาไช้เอง แนะนำมาเลย์เลยคับ
                            Last edited by XsoeIIsJ; 22 Jan 2017, 03:53:58.

Comment

• สรุปตอนนี้ถ้าจะเลือกซื้อ router กำลังส่งสูง งบไม่เกิน2พันบาท

ซื้อwr941hp แล้วอัพfw.มาเลย์ คือตอบโจทย์ใช่ป่าวครับท่ายหรอย

Comment

• ถ้าเรื่องกำลังส่งก็ไช่คับ มันแรงสุดแล้ว

แต่ปัญหาขี้เรื้อนเรื้อรังอีรุงตุงนังของยี่ห้อ tp ที่รู้กันดี คือ Ping ยอดแย่ = = ซึ่งผมยังไม่ใด้ทดสอบแบบ PPPoE เลย

เด่วว่างๆ จะลองดู ( ถ้าว่างนะ )

Comment

Working...
                                X