Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> 3BB FTTx & VDSL Society <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by lastgod View Post
    แจ้งเปลี่ยนเลาเตอร์ใหม่ เป็น AC2100 เรียบร้อยแล้วเหมือนกันครับ 2 วันช่างติดต่อเข้ามาเปลี่ยนให้ ตัวเก่าใช้แบบสีดำ 2 เสา

ผลทดสอบดีขึ้นครับสำหรับ wifi
    Lan ความเร็วเท่าๆเดิม 950/110
    wifi 2.4 100/75 ใช้ P30 ทดสอบ
    wifi 5.0 660/140 ใช้ P30 ทดสอบ

แต่ผมไม่แน่ใจว่าของท่านอื่นช่างเขาต่อหัวสายไฟเบอร์ใหม่แบบนี้เพิ่มให้หรือป่าวไม่แน่ใจว่าทำไมต้องต่อเพิ่มหรือว่าหัวที่ใช้สำหรับเลาเตอร์ตัวเก่ากับตัวใหม่ไม่สามารถใช้งานได้ ช่างเขาเอาม้วนแล้ววางไว้ใต้เลาเตอร์แบบนี้จะมีผลเสียอะไรไหมครับถ้าวางทับไว้นานๆไป

ใช้สายแบบนี้ถูกแล้วครับ ของใหม่จะเป็น connector sc สีเขียว ถ้าเอาสีน้ำเงินมาเข้าตรงๆ สัญญาณจะหายไป -3ถึง -5dB เลย
    ท่านใช้ Hauwei P30 สามารถใช้สปรีด ได้เต็ม 1G แต่ต้องตั้งค่า เร้าเตอร์ wifi 5Ghz ตามนี้น่ะครับ

Comment

• Originally posted by jokorat View Post
      ใช้สายแบบนี้ถูกแล้วครับ ของใหม่จะเป็น connector sc สีเขียว ถ้าเอาสีน้ำเงินมาเข้าตรงๆ สัญญาณจะหายไป -3ถึง -5dB เลย
      ท่านใช้ Hauwei P30 สามารถใช้สปรีด ได้เต็ม 1G แต่ต้องตั้งค่า เร้าเตอร์ wifi 5Ghz ตามนี้น่ะครับ

ขอบคุณมากครับตั้งค่าตามรูปแล้วลองเทสดูสปีดมาเต็มเลย 1000/140

Comment

• router ac2100 port lan เท่าไรครับ

Comment

• Originally posted by sodazamak9 View Post
          router ac2100 port lan เท่าไรครับ
          port 1gigabit ครับ เทสจริง ไม่เกิน 950Mb

Comment

• Originally posted by jokorat View Post
            สปรีด wifi ได้ไม่เต็มอยู่ที่อุปกรณ์ของท่านเองครับ
            ถ้าต้องการเน็ตเต็ม 1Gbps มือถือที่รองรับ กับเร้าเตอร์ของ 3BB
            มีแค่ Hauwei P20 ,P30 ,P40 เท่านั้นถึงจะใช้งานได้เต็มครับ
            ถ้าใช้ โน๊ตบุ๊ค ต้องเปลี่ยนการ์ด wifi ใหม่ให้รองรับ Wifi 5Ghz AC2100 หรือไม่ก็ ที่รองรับ WIFI AX หรือที่ที่เรียกว่า WIFI6 ครับถึงจะใช้งานได้เต็ม 1Gbps

ดูคลิปตัวอย่างที่ผมใช้กับ NB ผมได้ครับ เน็ตแพค 1000/500 3BB
            เทสผ่านสายแลนครับ ได้ตามรูปเลยโทรแจ้ง

Comment

• ลองถามไปหละ เปลี่ยน Router ใหม่ ติดสัญญา 1 ปี แต่ยังไงเราน่าจะใช้ยาวๆ
              เพราะฉนั้นเปลี่ยนโลดดดด
              ที่บ้านยังใช้ตัวนี้อยู่เลย 1000/1000 Mbps

Comment

• Originally posted by UNCENSORED View Post
                ลองถามไปหละ เปลี่ยน Router ใหม่ ติดสัญญา 1 ปี แต่ยังไงเราน่าจะใช้ยาวๆ
                ที่บ้านยังใช้ตัวนี้อยู่เลย 1000/1000 Mbps

ของผมรอด ช่างบอกตัวเก่ามีปัญหา เลยเอา AC2100 มาให้ใช้แทนไม่ติดสัญญา

Comment

• Originally posted by sharkcool View Post
                  เทสผ่านสายแลนครับ ได้ตามรูปเลยโทรแจ้ง
                  เน็ต 1Gbps เวลาเทสใช้ CPU สูงมากลองเช็ค CPU ดูครับว่าวิ่งสูงไม และใช้แอพโปรแกรม SPEEDTEST แทนการเทสผ่านเบาเซอร์ ยิ่ง CHROME กิน CPU มาก เครื่องผม I5 GEN7 3.1GHZ เทสผ่าน CHROME วิ่งแค่ 800-900 เองครับเช็ค CPU มันวิ่ง 100%แล้ว
                  เอาเครื่อง AMD เครื่องสป็คต่ำกว่าอีกเครื่องได้ 100กว่าMbps สาเหตุ CPU เต็มก่อนครับ
                  แล้วก็ลองลบปอนตี้ไวรัสดูครับช่วยได้อีกนิด
                  ลบน่ะครับไม่ใช่ปิด

Comment

• Originally posted by UNCENSORED View Post
                    ลองถามไปหละ เปลี่ยน Router ใหม่ ติดสัญญา 1 ปี แต่ยังไงเราน่าจะใช้ยาวๆ

speed test ผ่าน Lan ได้เท่าไร คับท่าน

Comment

• เทสผ่านโปรแกรม speed test ก็ได้เท่ากันครับ ก่อนหน้าเทศได้ 900 กว่า แต่หยุดใช้งานไปหลายวัน พอกลับมาใช่เทสได้สูงสุดไม่เกิน 500

Comment

• ที่ผมไม่ไช้เราเตอร์แถม คือเล่นเกมส์แล้ว ping ไม่นิ่ง -.- อยากลองรุ่นใหม่ๆเหมือนกันนะ wifi ดีขึ้น lan ก็อาจเสถียรขึ้นด้วย

แต่ไช้โปร 250 เนี่ยสิ ไม่มีสิทธิ์พิเศษใดๆ กำ

Comment

• ผมยังอยู่กับ hg8425h wifi 2.4g ต่อไป
                          bridge mode

Comment

• ให้ช่าง 3bb ย้าย Router จากชั้น 2 ลงมาชั้น 1 นี้ต้องเสียค่าอะไรไหมครับ
                            พอดีวันนี้ช่างจะเข้ามาเปลี่ยน Router เป็น AC2100 ให้ หรือต้องจ้าง เสียค่าย้ายจุด

Comment

• ถ้าต้องเซ็นสัญญาทาสอีหนึ่งปี เรามีสิทธ์ย้ายได้เหมือนติดตั้งใหม่

Comment

ให้ช่าง 3bb ย้าย Router จากชั้น 2 ลงมาชั้น 1 นี้ต้องเสียค่าอะไรไหมครับ
                                พอดีวันนี้ช่างจะเข้ามาเปลี่ยน Router เป็น AC2100 ให้ หรือต้องจ้าง เสียค่าย้ายจุด
                                ถ้าไม่จำเป็นลองใช้ดูก่อนครับ AC2100 ตัวใหม่ สัญญาณดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควร แม้สัญญาณขีดเดียว ยังไหลลื้น
                                แต่ถ้าต้องย้าย ไม่เสียค่าบริการครับ ลองถามช่างดู ช่างอาจย้ายให้เลย หรืออาจต้องแจ้งเรื่องใหม่ คนล่ะเคสไป
                                อาจแจ้งว่า สัญญาณจากชั้น2 ชั้นล่างรับสัญญาณไม่ดีโทรเข้า 1530 แค่นี้เดี่ยวช่างก็มาแก้ให้อีกรอบแล้วครับ

Comment

Working...
                                X