Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สมาชิกใหม่มารายงาตัวด้วยครับ ขอเข้าร่วม club ด้วยคนครับ

Comment

• เพิ่งได้ตัว rb850 มาครับเอาไว้ใช้งานสำหรับหอพักอยากสอบถาม
      1. ต้องการตั้งให้ 1 user สามารถล็อกอินพร้อมกันได้สองเครื่อง โดยแชร์แบนวิธกันเองในความเร็วที่จำกัดไว้ให้แต่ละuser ต้องทำอย่างไร
      2. นอกจากการตั้งusername-password เพื่อเข้าไปตั้งค่าในอุปกรณ์แล้ว มีวิธีการอย่างไรที่จะป้องกันไม่ให้เครื่องอื่นที่ใช้งานในระบบ hotspotเข้ามาตั้งค่าตัวmkรวมถึงตัวapของเราได้ครับ
      Last edited by stoopy; 12 Aug 2015, 01:03:09.

Comment

• Originally posted by momoari View Post
        http https ที่ผมบอกไม่เกี่ยวกับการตั้งวันที่นะครับ หน้าล็อกอินถ้าท่านไม่ใส่ CA ท่านเรียกจาก https ไม่ขึ้นนะครับ ถ้าลองแล้วผมก็คงช่วยอะไรไม่ได้แล้วครับ รอท่านอื่นต่อไปครับ

ไม่แชร์ครับ ยูสละ 256/3

ขอบคุณมากครับ

Comment

• ใช้ basebox2 เป็น ap ครับ ไม่ทราบว่ามีฟังก์ชั่น Sensitivity Threshold (ป้องกันอุปกรณ์ที่คอนเนตได้ระดับอ่อนมาเชื่อมต่อ อุปกรณ์ตัวนั้นจะพาระบบเราช้า) เหมือนกับของ ubi ไหม เพราะมีพวกสัญญาณอ่อนๆ มาเกาะ (-80+) ทีไรระบบจะอืดๆ ไปเลยครับ

Comment

• Originally posted by weebbeek View Post
            ใช้ basebox2 เป็น ap ครับ ไม่ทราบว่ามีฟังก์ชั่น Sensitivity Threshold (ป้องกันอุปกรณ์ที่คอนเนตได้ระดับอ่อนมาเชื่อมต่อ อุปกรณ์ตัวนั้นจะพาระบบเราช้า) เหมือนกับของ ubi ไหม เพราะมีพวกสัญญาณอ่อนๆ มาเกาะ (-80+) ทีไรระบบจะอืดๆ ไปเลยครับ
            น่าจะทำใน access list ได้ ถ้าผมจำไม่ผิดที่นะ

Comment

• ที่หอผม login ยากมากครับ มันขึ้น raduis server not respond ตลอดเลย ต้อง login เป็นสามสิบครั้ง กว่าจะได้ เป็นเพราะอะไรได้บ้างครับ เจ้าของหอเป็นป้าแก่ๆ พอมีวิธีแนะนำบ้างไหมครับ ผมทำงานแทบไม่ได้เลย

Comment

• สอบถามทีนะครับ ตอนนี้ใช้Mikrotik rb1200 เน็ต TOT 40/5M 1เส้น(PPPoE) แล้วอยากจะเพิ่มอีกเส้นเป็นเน็ตของTrue Docsis 30/3M ปัญหาคือว่า ตัวเร้าเตอร์ทรู มันตั้งเป็นbridgeแล้ว มันไม่มีuser/pass ให้ใส่ตรงPPPเพื่อที่จะเป็น PPPoE Client เหมือนTOT ณ จุดๆนี้ ผมควรจัดการยังไงกับเจ้าเน็ตทรูครับ (สปีดก็ไม่เท่ากันด้วย)

Comment

• Originally posted by toppunismo View Post
                  สอบถามทีนะครับ ตอนนี้ใช้Mikrotik rb1200 เน็ต TOT 40/5M 1เส้น(PPPoE) แล้วอยากจะเพิ่มอีกเส้นเป็นเน็ตของTrue Docsis 30/3M ปัญหาคือว่า ตัวเร้าเตอร์ทรู มันตั้งเป็นbridgeแล้ว มันไม่มีuser/pass ให้ใส่ตรงPPPเพื่อที่จะเป็น PPPoE Client เหมือนTOT ณ จุดๆนี้ ผมควรจัดการยังไงกับเจ้าเน็ตทรูครับ (สปีดก็ไม่เท่ากันด้วย)
                  ที่ผ่านตามาตั้งเป็นแบบDHCP Client ถ้ารวมเน็ตลองศึกษาดูครับ
                  http://www.smart-mobile.com/forum/vi...f159eff1a74f48

Comment

• จนปัญญาละ
                    เจอปัญหาทุกวัน

1. login ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ถ้าไม่ได้ ก็จะขึ้น ERR_CONNECCTION_CLOSED บางทีก็ ERR_CONNECCTION_RESET
                    2. บางครั้งเข้าได้ก็เข้าได้แต่เวป google กับ facebook พอจะเข้าหน้าอื่นก็จะขึ้น ERR_CONNECCTION_RESET ตลอด

ต้องปิดๆ เปิดๆ เครื่องหลายรอบ (ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า)

จนปัญญาจริงๆ ละใครรับ setup บ้าง หลังไมค์มาเลย อยู่พัทยา ด่วนๆๆๆ ครับ หรือจะใจดี สอนก็ได้นะครับ
                    ส่วนตัวเคยลองทำกับ 750gl มาแล้วก็ใช้งานได้ปกติมาถึงทุกวันนี้ 3 ปีแล้ว แต่ไม่เข้าใจทำไมคราวนี้เป็นแบบนี้

ผมทั้ง search หาวิธีทำ หาทางแก้หลายตลบละ อ่านแล้วอ่านอีกก็ยังไม่ได้

ที่จะทำก็แค่
                    1 ทำ pppoe ต่อเนต
                    2 hotspot ที่ ether 3
                    4 ทำแลนอีกวง ให้ไม่ติด hotpot
                    5 บายพาสให้กับบางอุปกรณ์ เช่น cctv (ไม่เน้น)
                    6 firewall เล็กๆ น้อยๆ เพื่อความปลอดภัย (อันนี้ option เสริม)

หลักๆ แค่ 1,2,3,4 ทำแค่นี้เองแหละครับ

ใช้ rb1100ahx2 ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by toppunismo View Post
                      สอบถามทีนะครับ ตอนนี้ใช้Mikrotik rb1200 เน็ต TOT 40/5M 1เส้น(PPPoE) แล้วอยากจะเพิ่มอีกเส้นเป็นเน็ตของTrue Docsis 30/3M ปัญหาคือว่า ตัวเร้าเตอร์ทรู มันตั้งเป็นbridgeแล้ว มันไม่มีuser/pass ให้ใส่ตรงPPPเพื่อที่จะเป็น PPPoE Client เหมือนTOT ณ จุดๆนี้ ผมควรจัดการยังไงกับเจ้าเน็ตทรูครับ (สปีดก็ไม่เท่ากันด้วย)
                      ปกติ true docsis ก็ให้บริการในรูปแบบ pppoe นะครับ เพียงแค่แจ้งว่าเราต้องการนำมา dial ผ่านอุปกรณ์เราเอง เค้าก็จะปรับเป็น bridge mode จากต้นทางมาเลย ส่วนเรื่องรวมเน็ต ให้ลองศึกษาการทำ load balancing ดูก่อนได้ครับ ลองทำแล้วติดขัดยังไงมาปรึกษาอีกที

Comment

ขอบคุณ คุณ tommy605 มากๆ เลยครับที่ให้คำแนะนำ และความช่วยเหลือ
                        ไว้มาพัทยามาพักได้นะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by leoplanet View Post
                          [ATTACH=CONFIG]3353727[/ATTACH]

ขอบคุณ คุณ tommy605 มากๆ เลยครับที่ให้คำแนะนำ และความช่วยเหลือ
                          ไว้มาพัทยามาพักได้นะครับ

ขอบคุณครับ
                          555 ไม่มีปัญหาครับ

Comment

• Originally posted by weebbeek View Post
                            ใช้ basebox2 เป็น ap ครับ ไม่ทราบว่ามีฟังก์ชั่น Sensitivity Threshold (ป้องกันอุปกรณ์ที่คอนเนตได้ระดับอ่อนมาเชื่อมต่อ อุปกรณ์ตัวนั้นจะพาระบบเราช้า) เหมือนกับของ ubi ไหม เพราะมีพวกสัญญาณอ่อนๆ มาเกาะ (-80+) ทีไรระบบจะอืดๆ ไปเลยครับ
                            Code:
                            /interface wireless access-list add signal-range=-80..120 authentication=yes
                            /interface wireless set [ find default-name=wlan1 ] default-authentication=no

Comment

• Originally posted by pleza27 View Post
                              ใช้ filezilla จะโอนไฟล์จากที่ทำงานไปnas บ้าน เข้าไม่ได้ครับ ใช้ ftp://....... แต่เข้าไมได้ครับ ปิด service 21 ในmikrotik ไว้แล้ว forward port แล้วที่ port21 ถ้าไม่ปิดจะftpเข้าที่ตัวtik
                              ระบบแจ้งว่ายังไงครับ จากที่ท่านแจ้งมาปัญหาเกิดได้หลายส่วนมากครับ
                              - port forward ผิด หรือไปไม่ถูกทิศทาง (dst-nat)
                              - firewall บน mikrotik อาจมีกฏบางบรรทัดที่ผลกับการอนุญาต service ftp
                              - firewall บน nas อาจไม่อนุญาต ip ที่มีการแปลง ip จากภายนอก
                              - user account ของ ftp ผิด (คิดว่าคงไม่น่าจะใช่)
                              - ขา wan ของ mikrotik ได้ private ip ซึ่งอยู่หลังกระบวนการ nat จาก isp ส่งผลให้เรียกใช้งานไม่ได้ (ก็คงไม่ใช่อีกเพราะท่านบอกก่อนปิด service ftp บน mikrotik ยังเข้าของ mikrotik ได้อยู่)

ลองตรวจสอบดูอีกทีครับ

Comment

• มือใหม่ครับคืออยากให้เคื่องลูกออกเน็ตและไม่ออกเน็ตครับ

Comment

Working...
                                X