Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mahamodo View Post
    RB941-2nD, hAP Lite ตัวนี้ใครใช้อยู่ครับเป็นไงบ้างจะเอามาลองเล่นดู

ได้มาจากงาน MUM ครับ

Comment

• งาน MUM มีความคืบหน้าเรื่อง hap AC มั้ยครับท่าน

Comment

• RB750G ตอนเราเก็บ Log หากมีเครื่องไหนโหลด Bit มันจะโชว์ชื่อ Protocol ว่า Bittorent เลยรึเปล่าครับ รบกวนทีครับ

Comment

• ตอนนี้ได้ 450g มาแล้ว กำลังจะได้ loco m2 มา 2 ตัว ตอนนี้ทดลองเซ็ตออกเน็ต ต่อwifi ได้แล้ว

ถ้าผมจะต่อ loco m2 ทั้ง 2 เป็นแบบ Roaming คือ เซ็ต ether3 เป็น hot spot

แล้วเซ็ต ether4 เป็น switch ของ ether3 ต่อ loco m2 ที่ ether3และ 4 ตั้ง SSID ชื่อเดียวกัน

ผมสามารถตั้งช่วง ip ให้ loco m2 ทั้ง 2 ตัวอยู่คนละช่วงได้ไหมครับ

เช่น ตัวที่ 1 อยู่ 10.0.0.10-10.0.0.50 และอีกตัว 10.0.0.51-10.0.0.100

ถ้าทำได้ต้องเซ็ตใน mikrotik ยังไงครับ

Comment

• Originally posted by =STOP= View Post
            ตอนนี้ได้ 450g มาแล้ว กำลังจะได้ loco m2 มา 2 ตัว ตอนนี้ทดลองเซ็ตออกเน็ต ต่อwifi ได้แล้ว

ถ้าผมจะต่อ loco m2 ทั้ง 2 เป็นแบบ Roaming คือ เซ็ต ether3 เป็น hot spot

แล้วเซ็ต ether4 เป็น switch ของ ether3 ต่อ loco m2 ที่ ether3และ 4 ตั้ง SSID ชื่อเดียวกัน

ผมสามารถตั้งช่วง ip ให้ loco m2 ทั้ง 2 ตัวอยู่คนละช่วงได้ไหมครับ

เช่น ตัวที่ 1 อยู่ 10.0.0.10-10.0.0.50 และอีกตัว 10.0.0.51-10.0.0.100

ถ้าทำได้ต้องเซ็ตใน mikrotik ยังไงครับ
            ทำเพื่ออะไรครับ?

Comment

• Originally posted by momoari View Post
              ทำเพื่ออะไรครับ?
              ตามความเข้าใจผม ถ้า loco m2 ตัวใดมีปัญหาจะได้รู้นะครับ (ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)

Comment

• Originally posted by =STOP= View Post
                ตามความเข้าใจผม ถ้า loco m2 ตัวใดมีปัญหาจะได้รู้นะครับ (ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)
                ที่ loco m2 กำหนด ip adress ให้ชัดเจนไปเลยก็ได้ครับ เช่น .1, .2, ...., .10 รันไปเลย จากนั้นอาจจะชี้ gateway กับ sync ntp ด้วยก็ได้ จะได้มี arp ขึ้นใน mickotik
                ทีนี้ก็ดูใน mikrotik ได้ง่ายๆละ ในตาราง arp ว่า loco m2 ตัวไหนอยู่ ตัวไหนไป

Comment

• Originally posted by Kack_AS View Post
                  งาน MUM มีความคืบหน้าเรื่อง hap AC มั้ยครับท่าน
                  มีครับ เห็นเอามาโชว์อยู่ แต่ไม่บอกรายละเอียดมาก และยังไม่ปล่อยขายตามท้องตลาด
                  รายละเอียดที่ไปสัมผัสมา หลักๆมีสองการ์ดแบบ dual band ปล่อยสัญญาณได้พร้อมกัน ขนาดก็เหมือกับ rb951ui-2hnd เลยครับน้ำหนักนี่อื้มหือออออ...ไม่รู้ว่ายัดอะไรมามั่ง กล่องนิดเดียวแต่หนักกว่ามาก
                  ชื่อรหัสคือ rb962-xxx (ต่อท้ายด้วยอะไรไม่ทราบครับ)

Comment

• Originally posted by tommy605 View Post
                    ที่ loco m2 กำหนด ip adress ให้ชัดเจนไปเลยก็ได้ครับ เช่น .1, .2, ...., .10 รันไปเลย จากนั้นอาจจะชี้ gateway กับ sync ntp ด้วยก็ได้ จะได้มี arp ขึ้นใน mickotik
                    ทีนี้ก็ดูใน mikrotik ได้ง่ายๆละ ในตาราง arp ว่า loco m2 ตัวไหนอยู่ ตัวไหนไป
                    ขอบคุณครับ

Comment

• สวัสดีครับ มีใครเจออาการ กินแรมบ้างครับ ใช้มาเป็นปีเพิ่งเป็นเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ RB450G us 10 แรมปรกติจะเหลือประมาณ 230 ไม่เกิน 225 แต่ช่วงหลัง เหลือ 180-108 เลยงงครับเปิดดูยุบลงเห็นๆตอนลูกค้าเข้าใช้

Comment

• เจอตัวการและ ลูกค้าเข้า web xxx เลยลดลงซะเล่นเอาเราแก้ 2-3 วันเลย เข้าแล้วกินแรมงงซิงานนิพอ บล็อค ip เครื่องหายเลยปรกติดีเฉย

Comment

• เน็ต1เส้น จะแชร์เน็ตไวไฟ3บ้าน โดยให้แต่ละบ้านได้เน็ตบ้านละ5เมก โดยใช้rb941-2ndคุม
                          ตั้งค่าhotspot อยากแบ่งบ้านละ1พาสเวิร์ดเล่นกี่เครื่องก็ได้ แต่แชร์เน็ตกันเองใน5เมก
                          และสามารถเดินมาเล่นไวไฟบ้านหลังไหนก็ได้(แต่อยู่ในพาสเวิร์ดของตัวเอง)

เราจะสามารถตั้งค่าแบบนี้ได้ยังไงครับ

Comment

• Originally posted by lnwtorres View Post
                            เน็ต1เส้น จะแชร์เน็ตไวไฟ3บ้าน โดยให้แต่ละบ้านได้เน็ตบ้านละ5เมก โดยใช้rb941-2ndคุม
                            ตั้งค่าhotspot อยากแบ่งบ้านละ1พาสเวิร์ดเล่นกี่เครื่องก็ได้ แต่แชร์เน็ตกันเองใน5เมก
                            และสามารถเดินมาเล่นไวไฟบ้านหลังไหนก็ได้(แต่อยู่ในพาสเวิร์ดของตัวเอง)

เราจะสามารถตั้งค่าแบบนี้ได้ยังไงครับ
                            ต้องทำ ppoe server ครับ

Comment

• วันนี้ได้เทสระบบ load balancing pcc ของระบบ hotspot มาอวดครับบอกเลย ฮ่าๆๆ

เริ่มที่ผลเทสสปีดก่อน คร่าวๆนะครับ มันได้ session เดียว

แล้วก็มาลองใช้ idm โหลดหนักๆดู ผลขณะดาวน์โหลดก็เลยไปเปิดดูใน winbox ครับ ลองชมดู ทั้งหมด 5 wan แต่ balancing ที่ port 2-5 นะครับ

Comment

• Originally posted by lnwtorres View Post
                                เน็ต1เส้น จะแชร์เน็ตไวไฟ3บ้าน โดยให้แต่ละบ้านได้เน็ตบ้านละ5เมก โดยใช้rb941-2ndคุม

ที่ผมทำ เวอ 5.25 -5.26 ทำใด้ครับ

Comment

Working...
                                X