Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tnklee View Post
    ถ้ามี 30-50 user ใช้พร้อมกันด้วย เอา 450 ชัวย์กว่าครับ 750 รับ active user ได้แค่ 20 เองครับ
    ถ้ามีงบพอ 450 เอา 850gx-2 ไปเลย แพงกว่า 450 ไม่ถืงพัน cpu dual-core แรงกว่า ram 512 เยอะกว่าครับ

RB450G > 680MHz CPU, 256MB RAM, 5xGigabit Ethernet, RouterOS L5

RB850Gx2 > Dual Core P1023 533MHz CPU, 512MB RAM, 5xGigabit Ethernet, RouterOS L5
    ขอบคุณมากครับ

ถามเป็นตัวเลือก ถ้าเป็นตัว Mikrotik RB GrooveA-52HPn ตัวเดียวได้ไหมครับ เห็นสเปคว่ารับ 50 user พร้อมกัน (เผื่อจะได้ประหยัดงบ)

- ความเร็ว 150 Mbps
    - กำลังส่งสูง 27 dBm หรือ 500 mW
    - ความถี่แบบ 2.4/5.0 Ghz (สามารถเลือกใช้ได้ 1 ความถี่)
    - ทำเป็น Hotspot L4 รองรับการใช้งานพร้อมกันสูงสุด 50 user
    - เสาอากาศที่แถมมา ชนิดรอบทิศทางแบบภายนอก (OMNI) 6 dBi รับ-ส่งสัญญาณได้ไกล 500m ในที่โล่ง
    - หากนำไปใช้กับ Dish Antenna สามารถส่งได้สูงถึง 8 กม.
    - สามารถกำหนดแบนวิดการใช้งานแต่ละ user ทำ Firewall หรือ mode อื่นๆที่ Mikrotik Router ทำได้
    Last edited by =STOP=; 26 Aug 2015, 16:04:43.

Comment

• รบกวนที มันเกิดไรขึ้นกับน้องติ๊กผมมม คือตอนแรกหลังจากที่คุณ tommy 605 ให้ความช่วยเหลือก็ใช้งานได้ปกติทุกอย่างครับ

ทีนี้ผมไปเปลี่ยนชื่อ ssid ที่ตัว ap ผมใช้ ap เป็น unifi l-r ครับ พอเปลี่ยน ตั้งแต่นั้นก็ไม่สามารถใช้งานได้เลยครับ คือเหมือนติดๆ หลุดๆ
      และตอนนี้ไม่สามารถรับ ip จาก ap ได้เลยครับ

และได้เข้าไปดู log ที่ mikrotik ก็เป็นแบบนี้

Comment

• Originally posted by tnklee View Post
        ถ้ามี 30-50 user ใช้พร้อมกันด้วย เอา 450 ชัวย์กว่าครับ 750 รับ active user ได้แค่ 20 เองครับ
        ถ้ามีงบพอ 450 เอา 850gx-2 ไปเลย แพงกว่า 450 ไม่ถืงพัน cpu dual-core แรงกว่า ram 512 เยอะกว่าครับ

RB450G > 680MHz CPU, 256MB RAM, 5xGigabit Ethernet, RouterOS L5

RB850Gx2 > Dual Core P1023 533MHz CPU, 512MB RAM, 5xGigabit Ethernet, RouterOS L5
        Active 20 แค่ userman ครับ เอาจริงๆ 750 เหลือๆครับ แต่ถ้าเล่นแบบไม่อึดอัด 450 ส่วน 850 ผมว่าเกินความจำเป็นไปเยอะนะ

Comment

• Originally posted by =STOP= View Post
          ขอบคุณมากครับ

ถามเป็นตัวเลือก ถ้าเป็นตัว Mikrotik RB GrooveA-52HPn ตัวเดียวได้ไหมครับ เห็นสเปคว่ารับ 50 user พร้อมกัน (เผื่อจะได้ประหยัดงบ)
          mikrotik ตัวที่เป็น wireless จากประสพการณ์ใช้ไปนานๆแล้ว throughput ตกครับ
          เช่น ใหม่ๆ รับได้ 65/65 เต็ม พอใกล้หมดประกันหรือหมดแล้ว มันรับได้แค่ 13/6.5 รุ่นใหม่ๆ ไม่รู้ยังเป็นหรือเปล่า

เวลาดูสเปคครับให้พิจารณาดังนี้
          -150 Mbps
          คือปรับ Channel เป็น 40 MHz แต่การใช้งานจริงปรับ 40 แล้ว device บางประเภทที่ไม่รองรับ 40 MHz เชื่อมต่อไม่ได้
          ต้องลดเป็น 20 MHz สรุปคือมันจะได้แค่ 65-75 Mbps ที่ใช้งานได้จริง ถ้าจ่ายให้ user ล่ะ 5 Mbps ได้แค่ 10 กว่าคนกรณี peak เต็มทั้งหมด
          -27 dBm
          ก็ประมาณ BulletM2-HP ที่ 28 dBm พวกเสาเดียว
          -2.4/5 GHz
          เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ผมว่าน่าจะทำให้ปล่อยได้ 2 ความถี่เป็น Dual Band ไปเลย
          -L4
          ถ้าเป็น userman active ได้ 20 user เองครับ บางทีร้านก็ไม่บอกให้หมด radius นอกน่าจะได้ถึงหรือเปล่าไม่รู้
          -แถมเสา omni 6 dBi
          ระยะ 500 เมตร สำหรับมือถือ smart phone เป็นไปไม่ได้นะครับ เพราะมันเน้นบางเบาประหยัดพลังงาน 50 เมตรก็เก่งแล้ว
          -ใช้จาน Dish ได้ 8 กม.
          คงเป็น 5 GHz นะ ราคา+จาน ผมว่าซื้อ AG-HP-5G27 น่าจะคุ้มกว่า
          -mikrotik wireless ก็ทำได้เหมือนๆ mikrotik เร้าเตอร์บอร์ดทั่วไปล่ะครับ แต่ถ้ามีแลนช่องเดียวเก็บ log คงต้องปวดหัวกันหน่อย

และสุดท้ายที่ผมจะบอก เวลาซื้อ mikrotik ดูผลเทสด้านล่างพิจารณาคู่กับ Licence Level

สมมุติว่ามีเนตเส้นเดียว 100 Mbps ต่อแลนจากเร้าเตอร์เข้า GrooveA-52HPn ตัวนี้
          packet ขนาด 64 Byte วิ่งผ่านเจ้าตัวนี้ได้ 75.8 Mbps ในโหมด AP Router
          กรณีทำ hotspot และมี firewall หรือ QOS ให้คิดเผื่อต่ำๆ 31.0 Mbps
          นั่นหมายถึงเนต 100 Mbps เนี่ย ใช้ peak สูงสุดแค่แค่ 30 ต้นๆ นี้ ถ้า user ทั้ง 50 คน login เข้ามาพร้อมกันใช้ใช้เนตไม่ถึง 30
          ตัว AP มันก็ยังไหว อย่าลืมว่ากรณีใช้ userman มันจะกิน cpu มากกว่า

cpu ขึ้นสูง mikrotik อาจ Reboot ตัวเอง (Reboot บ่อยๆ ROS พัง boot ไม่ขึ้น ก็ต้อง netinstall ใหม่)
          เห็นมั้ยว่า throughput มันสำคัญกว่า Licence Level

Licence Level ต่อให้ซื้อ L.5 หรือ 6 มันอัพเกรดตัวนี้ แต่ throughput มันยังวิ่งได้เท่าเดิม

Comment

• ^
            ^
            ขอบคุณครับ สงสัยผมต้องหาข้อมูลให้เยอะๆอีกหน่อย

Comment

• ไม่ได้เข้ามา OCZ มาเป็นปีละ ขอแจมด้วยดีกว่า
              CCR1016-12G รายงานตัวคับ
              โหลดบาลาน 3เส้น ฮอสปอท + PPPOE ตามบ้านลูกค้า

Comment

• RB941-2nD, hAP Lite ตัวนี้ใครใช้อยู่ครับเป็นไงบ้างจะเอามาลองเล่นดู

Comment

• Originally posted by mahamodo View Post
                  RB941-2nD, hAP Lite ตัวนี้ใครใช้อยู่ครับเป็นไงบ้างจะเอามาลองเล่นดู

พึ่งซื้อมาหมาดๆเมื่อกี๊เลยครับ. กำลังเอามาเล่นละ แต่ตั้งค่าไม่เป็น ฮ่าๆๆ

Comment

• สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ พึ่งมาเรียนรู้สายนี้
                    Attached Files

Comment

• @ Alteizen

ผมก็เพิ่งหัดเล่นอะครับ เซ็ทแค่ออกเน็ต ทำ wifi ไรพอได้ ยังใช้มันได้แค่ 1% เอง 55

Comment

• ว่าจะลองต่อควบกะ 450G เล่นๆ ดูซิว่ามันจะรับ Active 20Users ไหวมั้ย ก่อนจะส่งให้ทางออฟฟิศ

Comment

• Originally posted by hookee View Post
                          ไม่ได้เข้ามา OCZ มาเป็นปีละ ขอแจมด้วยดีกว่า
                          CCR1016-12G รายงานตัวคับ
                          โหลดบาลาน 3เส้น ฮอสปอท + PPPOE ตามบ้านลูกค้า

สุดยอดๆๆๆ

Comment

• พี่ๆคนไหนเคยทำ openvpn mikrotik กับ ubuntu ผมลองทำใช้ ubuntu เป็น server แล้วใช้ mikrotik เป็น client แต่เชื่อมต่อไม่ได้ซักที add cert เรียบร้อบแต่เชื่อต่อไม่ได้ลองเอา cert ชุดเดียวกับใช้กับ pc ใช้ได้ปกติ

Comment

• Originally posted by phoenix298 View Post
                              พี่ๆคนไหนเคยทำ openvpn mikrotik กับ ubuntu ผมลองทำใช้ ubuntu เป็น server แล้วใช้ mikrotik เป็น client แต่เชื่อมต่อไม่ได้ซักที add cert เรียบร้อบแต่เชื่อต่อไม่ได้ลองเอา cert ชุดเดียวกับใช้กับ pc ใช้ได้ปกติ
                              กำลังหาเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                                กำลังหาเหมือนกัน
                                ผมใช้ได้แล้วครับ
                                mikrotik รองรับ ไม่รอบรับตามนี้เลยไปแก้คอนฟิกให้ใช้ตามที่มันรองรับ

Supported

TCP
                                bridging (tap device)
                                routing (tun device)
                                certificates
                                p2p mode (refer to OpenVPN V2.1 manual page)

Unsupported

UDP
                                LZO compression

ในไฟล์ /etc/openvpn/server.conf
                                แก้
                                proto tcp
                                ;proto udp

;cipher BF-CBC # Blowfish (default)
                                cipher AES-256-CBC

;comp-lzo
                                แค่นี้ใช้ได้เลยครับ
                                Last edited by phoenix298; 8 Sep 2015, 11:41:29.

Comment

Working...
                                X