Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของเรายังอีกนาน เพราะคนส่วนใหญ่ เค้าค่อนข้างมีตังค์ โบนัสแต่ล่ะปี 1 - 2 แสน เลยไม่ค่อยมีคนเค้าทำกัน
    หอพักแพงและเยอะมาก ๆ ขึ้นแต่เสาคนก็จองหมดแล้ว ระบบ wifi ไม่ต้องพูดถึง ไม่ค่อยมี หรือส่วนมากเค้าก็ติดกันเอง (tot winet)

ไม่งั้นก็เล่น 3G โปร แพง ๆ ไปเลย *--* ทำ โอวันเดียวได้ 1500-2500.- เค้าเลยไม่ค่อยแคร์เท่าไร

@ ระยอง ,ปลวกแดง
    ส่วนมากคนที่ใช้ เค้าก็เป็นลูกน้องเรา >>> มีปัญหาไม่เห็นใครโทรมาแจ้งเลย 55++

Originally posted by Thep_pro View Post
    แถวบ้านผมแข่งกันเยอะ...เริ่มแข่งกันจน ราคาลดกันซะ มองไม่เห็นกำไร

Comment

• ขอคำแนะนำ

รบกวนพี่ๆหน่อยครับพอดีมือใหม่ อยากทราบว่าผมต้องเซตโหมดไรบ้าง
      1. จุดที่ 1 บ้านต้นทางเน็ต 20mb ใช้ nano m2 ยิงไปจุดที่ 2 ระยะ 8 กม. ใช้ nano m2 รับ 2 ตัวนี้ควรตั้งโหมด repeater หรืออะไรดี airmax ด้วยหรือไม่ครับ
      2. ในจุดที่ 2 nano m2 รับสัญาณมาแล้วส่งให้ rocketm2+sector ส่งไปยังจุดที่ 3 ระยะ 2 กม.โดยจุดที่3 ใช้ nano m2 รับแค่ตัวเดียวคือบ้านผม ถามว่าทั้งสองฝั่งนี้ตั้งโหมดไรดีครับ
      3. จากข้อ 2 ถ้าจุดที่ 3 มี nano m2 รับหลายตัว(หลายบ้านต้องการ) จุดที่ 2 กับจุดที่3 ตั้งโหมดอะไรดีครับ
      รบกวนด้วยน่ะครับผมมือใหม่มาก แค่อยากให้คนในหมู่บ้านมีเน็ตใช้ครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• ^
        ^
        8 km เป็นผมจะเลือกใช้ Grid มากกว่านะ
        และเลือก M5 ก่อน M2 เพราะระยะค่อนข้างไกล

ต้นทาง ใช้ Mode AP WDS ตัวที่รับก็เป็น Station WDS
        AirMAX จะเปิดหรือไม่ก็แล้วแต่ (PtP ของผมปิด AirMAX ได้ Throughput สูงกว่า)

กลางทาง ลองดูพื้นที่อีกที
        แต่คิดว่าไม่น่าจะจำเป็นต้องใช้ถึง Sector ก็ได้มั้ง
        ลำพังตัว Nano หรือ Loco กวาดได้เกือบ 60 องศาอยู่แล้ว
        ที่ระยะไกลออกไป 2 km หมายความว่ากวาดระยะทางแนวราบได้ถึง 2 km (นึกถึงสามเหลี่ยมด้านเท่า)

ถ้าบ้านลูกข่าย อยู่ไกลกัน เกินกว่า 2 km ถึงน่าจะต้องใช้ Sector ครับ

ถ้าคิดจะทำแบบ Hotspot ลองถามๆดูก่อนว่าตัวรับสัญญาณใครจะเป็นคนออก
        ส่วนใหญ่ค่อนข้างหายาก ที่ลูกค้าจะยอมจ่ายเป็นก้อนนะครับ

Comment

• ขอบคุณท่าน NeoXeoN7 มากๆครับ ส่วนอุปกรณ์คิดว่าคงตามแบบที่ท่านแนะนำมาละครับ ที่ท่านอธิบายมาผมเห็นภาพเลย ส่วนตัวรับสัญญาณแต่ละบ้านพร้อมซื้อทุกอย่างเพราะส่วนใหญ่ทำงานราชการจึงต้องการใช้เน็ตมากๆเลยยอมทุ่มเต็มที่ครับ
          Last edited by fox9436; 17 Dec 2012, 21:08:57.

Comment

• Originally posted by fox9436 View Post
            ขอบคุณท่าน NeoXeoN7 มากๆครับ ส่วนอุปกรณ์คิดว่าคงตามแบบที่ท่านแนะนำมาละครับ ที่ท่านอธิบายมาผมเห็นภาพเลย ส่วนตัวรับสัญญาณแต่ละบ้านพร้อมซื้อทุกอย่างเพราะส่วนใหญ่ทำงานราชการจึงต้องการใช้เน็ตมากๆเลยยอมทุ่มเต็มที่ครับ
            อย่าลืม Server นะครับ ท่าน ด้วย วงแตก

Comment

• ตอนนี้ซื้อ nano m2 มาครับ มีเรื่องอยากถาม
              1.ผมจะขึ้นเสา10-15เมตร แล้วว่าจะปล่อยให้บ้านอีกหลัง ซึ้งอยู่***ง 30-40เมตร สัญญานมันจะเต็มมั้ยครับ
              2.ถ้าใช้ iphone ระยะ 30-40เมตร การรับ-ส่งจะดีไหมครับ

Comment

• Nanostation M2 ขึ้นเสา 10 เมตรที่บ้าน
                สัญญาณสะอาดไม่มี AP รบกวนซักตัวค่า ping ไปหา gateway 1-2 ms
                ใต้เสา copy file วิ่ง 6-8 MB/second
                แต่ไกลหน่อยได้ 2-3

ระยะ 30-40 เมตร ยิ่งเสาสูง มุมที่ใต้เสายิ่งหายเยอะ
                ภาครับส่งมือถือหวังผลได้ไม่เกิน 50 เมตร บางทีก็ไม่ได้ ip แล้ว
                แต่ต้องลองเทสจากหน้างานจริงด้วย
                อาจมีปัญจัยพวกตำแหน่งที่ตั้ง สัญญาณสะท้อนช่วยให้ผลการใช้งานดีขึ้น

ระยะ 500 เมตร wireless broadcom ติดเครื่อง notebook
                รับได้ 3-4 ขีด

p2p เคยลองเหมือนท่าน NeoXeoN7
                คือระหว่างเปิด AirMaX กับปิด AirMaX

ได้ผลว่าปิดได้ Throughput สูงกว่า ประมาณ 10 Mbps
                แต่ถ้าในแหละชุมชน AP เยอะ AirMax น่าจะดีกว่า

Comment

• คำว่า คลื่นสะอาด จะไม่มีต่อไปแล้วล่ะครับ
                  หุหุ

Comment

• ต่อไปเราจะเรียกว่า "คลื่นยุง"

อิลุงตุงนัง พันกันมั่ววุ่นวายไปหมด เราเริ่มเล่น M5 ในระแวกนั้นเป็นตัว PTP แถวนั้นเราเป็นคนแรกก็ว่าได้ (เพราะ SCAN แล้วไม่เจอซักตัว)

แต่ปัจจุบัน ก็มีคนใช้เริ่มเยอะ โดยเฉพาะพวก AIRNET

ตอนนี้ไม่ว่าจะหนีไปทางไหน ระยะหวังผล 200m ก็แกว่งเจ้าเข้าแล้ว PTP เนียะ ในเมืองแสนวุ่นวาย

Comment

• ผมไม่คิดว่าไวเลสจะเจอปิงระดับ 1-2 ms
                      ปกติระยะ 500 เมตร ต้อง 20-30 ms แล้ว

อันนี้ คือ ปิงไปหา mikrotik

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                        ผมไม่คิดว่าไวเลสจะเจอปิงระดับ 1-2 ms
                        ปกติระยะ 500 เมตร ต้อง 20-30 ms แล้ว

อันนี้ คือ ปิงไปหา mikrotik

กำ ปิงตัวนี้ ผมก็ได้เหมือนกัน 1-3 ms ลองไปปิงตามเว็บเทสสิครับ 30 + ทั้งนั้น

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                          กำ ปิงตัวนี้ ผมก็ได้เหมือนกัน 1-3 ms ลองไปปิงตามเว็บเทสสิครับ 30 + ทั้งนั้น
                          มีคนไม่เข้าใจที่ผมสื่ออีก

ตามเวปมันมีปัจจัยพวก internet
                          ผมจะ ping ไปหา AP หรือ gateway และเทียบกับ ping ไป google เปรียบเทียบ
                          ดูเฉพาะสัญญาณรบกวน ค่า 2 ที่นี้ควรสม่ำเสมอหรือคงที่
                          ถ้าผ่านแลน ได้ 1 ms แน่นอน แต่ถ้า wireless ช่วงพีคทามที่คนใช้งานเยอะๆ มีการ download upload
                          ค่าขึ้นหลัก 1000

google

แต่ถ้า ping เวลาเทสสปีด ผมก็ 35 เหมือนกัน ต่ำสุดที่เคยเห็นของ cable true ได้ 15

และเมื่อมีการ download ค่า ping ที่ออกเนตมันจะสูงขึ้น ถ้าไม่โหลดจะเห็นว่ามันอยู่ประมาณไม่เกิน 50

ถ้าบิทได้ระดับ 100+ แน่นอน

เข้าใจที่ผมสื่อยังครับ

Comment

• ปล.คำว่า กำ สำหรับผมจะไม่พูดนะ ถ้าไม่สนิทจริงๆ
                            ความหมายในกรณีนี้ สื่อประมาณว่า เวรกรรม ไม่เข้าใจอีกหรอก
                            หรือ เหอะๆ อาจพิมพ์ออกมากตอนรูสึกแปลกใจปนประหลาดใจ

แต่ผมไม่ถือหรอก หนักหัวเปล่าๆ ในนี้เหมือนพี่น้องกันทั้งนั้น
                            อันไหนที่ช่วยกันได้ บอกกันได้ก็บอกไป

ตัวอย่างอีกอันที่ว่า ping เน่า เนตก็เน่า อันนี้เทสผ่านไวเลส

อันนี้สายแลน

ผลมาจากสัญญาณที่มันรบกวนกันเองจาก AP ตัวอื่นทั้งนั้น

จากรูปจะเห็นว่าค่า ping ในเทสสปีดเอาแน่เอานอนกับมันไม่ได้หรอก
                            อีกมุมนึง ถ้าผมเอา Nano M2 ขึ้นเทสเทส ความเร็วได้ไม่ต่ำกว่า 8 เมกแน่นอน

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยครับตอนนิ้ใช้ Bullet M2 HP + เสาอากาศแบบรอบทิศ (Omni) คลื่น 2.4GHz ขนาด 9dBi เสาสูง10เมตรใช้ตัวรับ Usb hi-power แบบ Panal outdoor ต้นไม้เยอะสัณญาณไปไม่เกิน500เมตรสัณญาณออ่นมากควรใช้เสา Omni กี่ dBi ดีครับและเสาแบบ Panal 14dBi กับ Bullet M2 ใช้งาน work หรือเปล่าครับ

Comment

• ^
                                ^
                                ต้นไม้เยอะ <<ตรงนี้แหละครับปัญหา
                                เปลี่ยนเสา ไม่น่าใช่การแก้ที่ถูกจุดเท่าไหร่ ช่วยไ้ด้แต่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพเสาอีกที
                                อีกอย่างขาส่งแรงพอยิงมาได้ แต่ขารับส่งกลับไม่ไหวก็แย่นะครับ

Comment

Working...
                                X