Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chan_hott View Post
    Ubiquiti เป็นแบรนด์ ที่มี สินค้าคุณภาพมาก ถ้าเทียบกับราคา ซึ่งผมเองก็เลือกใช้
    ผมเคยทำงานบริษัทแห่งหนึ่งแถวนวมินทร์ เป็น Distributor อุปกรณ์ไร้สาย ยี่ห้อ Proxim ระดับ Hi-end เลยทีเดียว (เมนูข้างในเครื่องเป็นรุ่น MP8100 นะครับผมเคยทำไว้ตอนยังไม่ออกจากงาน)
    อุปกรณ์ยี่ห้อนี้จะมีให้เห็นในหน่วยงานราชการเป็นส่วนมาก เพราะราคาแพงมาก กองทัพทหารก็เลือกใช้ แม้แต่ ระบบ CCTV 3 จังหวัดชายแดนใต้ ก็ใช้อยู่

[ATTACH=CONFIG]2078050[/ATTACH]

เข้าเรื่องนะครับ อิอิ
    เมื่อผมเปิดฝาเครื่องครั้งแรก (เมื่อ 2 ปีที่แล้ว) ก็ทำให้ผมรู้จักยี่ห้อ Ubiquiti เพราะเจ้า Proxim รุ่น MP11 5054 BSU ราคาสองแสนกว่าบาท ใช้การ์ด Wireless ยี่ห้อ Ubiquiti รุ่น SR5

[ATTACH=CONFIG]2078057[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]2078046[/ATTACH]

จึงทำให้ผมมั่นใจในอุปกรณ์ Ubiquiti ทุกตัว
    55 ไม่เสียใจเลย ที่เคยอกหัก (จาก ..1650 ) ตอนนี้ Uฺbiquiti ล้วน ๆ

พรุ่งนี้ก็ได้ลอง Grid Antenna WIFI 2.4 + Bullet M2 เอามาทำ WDS กับ loco ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง ( อันเดิม Bullet + Omni 15 dbi )

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
      ขอถามครับ loco m5 ทั้งรับและส่ง 1.3 km จะไหวหรือป่าวครับ โล่งๆ
      สบายๆ ^^

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
        สบายๆ ^^

Comment

• รบกวนถามด้วยครับ ถ้า ต้องการใช้ chanel 4 ช่อง ควรใช้ช่องไหนที่ไม่กวนกันครับ บนเสาเดียวกัน ตอนนี้ ผมใช้ อยู่ 3 ช่อง 1 , 6 , 11 แต่จะเพิ่มอีกตัวครับ รอบ ๆ ค่อนข้างสะอาด จะมีก็แต่ wireless ของชาวบ้านทั่วไปที่ติดมากับ adsl ครับ ส่วนมากใช้ 6 กัน

Comment

• Originally posted by kengzzzz View Post
            รบกวนถามด้วยครับ ถ้า ต้องการใช้ chanel 4 ช่อง ควรใช้ช่องไหนที่ไม่กวนกันครับ บนเสาเดียวกัน ตอนนี้ ผมใช้ อยู่ 3 ช่อง 1 , 6 , 11 แต่จะเพิ่มอีกตัวครับ รอบ ๆ ค่อนข้างสะอาด จะมีก็แต่ wireless ของชาวบ้านทั่วไปที่ติดมากับ adsl ครับ ส่วนมากใช้ 6 กัน
            หันหลังชนกัน AB AB
            ถ้า 6 เยอะ ก็ 1/11 1/11

http://wiki.ubnt.com/AirOS_and_AirMax_-_FAQ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
              สบายๆ ^^

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้-ปีนเสา
              Last edited by Thep_pro; 22 Dec 2012, 21:52:45.

Comment

• เรียบร้อย..ครับอย่างว่าเลย ถึงสบายๆ

Comment

• วันนี้ลอง ดู BulletM2 + 24 dBi Grid Antenna ตัวนี้ผลออกมา ไม่ได้ดังใจเท่าไหร่
                  รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่า ควร set หรือ เพิ่มยังไง อันเดิม( bulltet+omni15db ) ได้ 39/26
                  เปลี่ยนได้ตามนี้ครับ

Comment

• Originally posted by kengzzzz View Post
                    วันนี้ลอง ดู BulletM2 + 24 dBi Grid Antenna ตัวนี้ผลออกมา ไม่ได้ดังใจเท่าไหร่
                    [ATTACH=CONFIG]2080003[/ATTACH]
                    รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่า ควร set หรือ เพิ่มยังไง อันเดิม( bulltet+omni15db ) ได้ 39/26
                    เปลี่ยนได้ตามนี้ครับ
                    [ATTACH=CONFIG]2080001[/ATTACH]
                    [ATTACH=CONFIG]2080007[/ATTACH]
                    สัญญาณท่าน ตกท้องช้างครับ ต้องเปลี่ยนเป็นย่าน 5 G สถานเีดียว

หรือท่าน ต้องปรับ เป็น Airmax เท่านั้น

Comment

• ^
                      ^
                      ท่านจะทำอะไรกันหว่า

เอา Grid+600mW มา AP WDS เพื่ออะไร

บีมมันแทบเป็นเส้นตรงแล้วมั้งนั่น

Comment

^
                        ^
                        ท่านจะทำอะไรกันหว่า

เอา Grid+600mW มา AP WDS เพื่ออะไร

บีมมันแทบเป็นเส้นตรงแล้วมั้งนั่น
                        ผมก็คิดเหมือนท่านครับ AP WDS เป็นเส้นตรง โดน ย่าน 2.4 กวนครับ ต้อง เปิด Airmax ถึงรอด

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                          ผมก็คิดเหมือนท่านครับ AP WDS เป็นเส้นตรง โดน ย่าน 2.4 กวนครับ ต้อง เปิด Airmax ถึงรอด
                          ตอนแรกผมทำ WDS กับ ตัว Loco 4 ตัวมี Bullet อยู่ ก็ เลยซื้อ Omni 15 dbi มาใส่ เพราะอยู่คนละด้าน ตอนนี้ อีกด้านหนึ่ง เปลี่ยนใส่ Nano จึงเหลือด้านเดียว ผมเลยว่า อยากหา Atenna อะไรที่ใส่ Bullet และ ยิงด้านเดียวได้ จึงได้ตัวนี้มาครับ เพราะ 3 ตัวที่ WDS กันตอนนี้ อยู่เป็นเส้นตรง แนวเดียวกัน แต่อยู่ใกล้ 900 เมตร ไล่ ไปหาไกลสุด 1.8 กิโล

เลยคิดว่าตัวนี้น่าจะใช้ได้ แต่ผลก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ : ถ้าชุดอุปกรณ์ที่มีอยู่ สามารถใช้ให้เิกิดประโยชน์สูงสุด ทำได้อยู่ไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่่น

Comment

• ^
                            ^
                            เอาจริงๆเลยนะ
                            งงครับ 555

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                              เหมือนกันเลยท่าน
                              น้อง ชัย เห็นแกมาหลายปี ผมชอบ แกชอบฝีมีอความมุ่งหมั่น สุดๆๆ อ่ะตอนนี้ unlimitwifi ครองศรีเชียงใหม่ ทั้งอำเภอ ต่างจังหวัด และ ต่างประเทศ เจ๋ง+100000 ใครปีปัญหาปรึกษาน้องเขาได้ อุปกรณ์สั่งน้องเขาได้คัรบ
                              ว่าแต่ของที่น้องขายหน้าเว็บพี่สั่งได้ราคาพิเศษมั้ยคนบ้านเดียวกัน555
                              นาโนบิต m5 1โต ราคาหลังไมค์แหน่

อ่านต่อ หน้า279 ก่อน
                              Last edited by jirasak_it; 23 Dec 2012, 10:43:59.

Comment

^
                                ^
                                เอาจริงๆเลยนะ
                                งงครับ 555
                                ^ ^ ขอโทษที่ทำให้งงครับ 55

ย่อ ๆ ครับ จะทำ WDS ซึ่งอยู่ทางเดียวกัน ( ทางเดียวกันจริง ๆ ละครับ ตามภาพ ) ของเก่า มี Bullet อยู่แล้ว ก็เลยซื้อ Grid มาใส่ครับ แ่ต่ได้ค่าตามที่โพสไว้ก่อนหน้านั้นครับ

จึงได้เกิดคำถามรบกวนเพื่อนสมาชิกว่า

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ : ถ้าชุดอุปกรณ์ที่มีอยู่ ( bullet+Grid ) สามารถใช้ให้เิกิดประโยชน์สูงสุด ทำได้อยู่ไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่่น

Comment

Working...
                                X