Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• edkhonwan หาคลื่นและชาแนล ที่ลงตัวก็มีส่วนช่วยเยอะนะครับ
    เดี๊ยว คลืน มันชุกชุม ทั้ง 2.4 และ 5G หากไม่ได้เล่นตัว Top ***งๆไว้เป็นดีครับ

Comment

• มันไม่มีให้เลือกอ่ะครับ มีแค่ตัวเดียวที่ใช้ได้

Comment

• Originally posted by edkhonwan View Post
        มันไม่มีให้เลือกอ่ะครับ มีแค่ตัวเดียวที่ใช้ได้

ระแวกนั้น มี ap ช่องเดียวกับ 3bb แถม ความแรงใกล้เคียงกับจุดที่ท่านรับด้วย

การที่ท่านนำเสาขึ้นสูงไปอีก อาจจะไปโดนบัง หรือ พิกัดที่ดีที่สุดเป็นของ อีกเจ้าที่เป็น ch 11 ด้วยกัน

ดังนั้นความสูงของเสา ไม่ใช่ประเด็นว่าเน็ทจะได้แรง เพียงแค่เสามีหน้าที่ให้พ้นสิ่งกีดขวางเท่านั้นเอง

ดังนั้น หากรับได้ น้อย แต่ความเร็วสม่ำเสมอ ก็ควรเอา ที่ดีที่สุด บางที สัญญาณ 2ขีด คุณภาพสัญญาณกลับดีเยี่ยม ก็เล่นลื่นกว่า สัญญาณ 4 ขีด แต่ คุณภาพสัญญาณต่ำ

Comment

• อ่อครับ คงได้เหนื่อยอีกรอบแล้วผม T_T" ไม่น่าหาเรื่องเลย ตอนแรกก็เล่นได้ลื่นๆอยู่ แต่มันจะลื่นเฉพาะตอนดึกๆ สงสัยไม่มีคนแย่งเล่น แต่พอต่อเสาปุ๊บ แย่ทั้งกลางวัน กลางคืนเลย
          อีกอย่างครับ ผมขึ้นเสาไว้ค่อนข้างสูง จากหลังคาบ้านผมขึ้นไปอีก2เมตร บ้านชั้นเดียว มันมีโอกาสที่ฟ้าจะผ่าลงมาไหมครับ ผมต้องทำสายล่อฟ้าไว้ไหม เสียวๆอยู่เหมือนกัน

มีตึกเจ้ากรรมบังอยู่ ไม่งั้นสัญญาณคงจะปี๊ดกว่านี้
          Last edited by edkhonwan; 2 Dec 2012, 13:39:17.

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
            ขอบคุณครับ ต้องลองดู
            ถูกต้องที่สุดครับ ถ้าจะวัดความเร็ซในการส่งข้อมูล กด Run Test ต้องวิ่งปั๊ปเลย
            ถ้ากดแล้วนิ่งไปสักำพัก ต้องปรับขยับเสาหน่อย ^^

Comment

• สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ มีเรื่องอยากสอบถามครับ เห็นกระทู้นี้คึกคักดี ^_^' น่าจะมีท่านๆที่ให้คำตอบผมได้

เรื่องก็มีอยู่ว่า ผมใช้ TOT Wi-net ซึ่ง winet นี่เขาก็ใช้ อุปกรณ์ ubnt' นี่แหละครับ ใช้ ตัว Air Grid m5

เข้าเรื่องครับ แต่ก่อนผม เข้า set ค่าต่างๆได้หมด เช่น ย้าย Base ไรงี้ ' แต่มาวันนี้ เข้าหน้า Wireless Network Advance อะไรไม่ได้เลย เข้าได้แค่หน้า MAIN เพื่อดูสัญญาณอย่างเดียว

แย่เลย เวลาเน็ตเน่า ก็ย้าย Base ไม่ได้ Tt' เพราะกดหน้าไหนไม่ไปเลย' อยู่แค่หน้า MAIN'

อยากจะรู้ว่า ทาง TOT เขาล็อคใช่ไหมครับ ??' แล้วเขาทำมาทาง อากาศได้ด้วยเหรอ ??'

เพราะผมไปทำเรื่องแสบไว้คือ ... แอบใช้ user คนอื่น ที่ แรงกว่า user เราอ่ะครับ' คือ ใช้ user คนอื่นที่จ่ายค่า เน็ตแพงๆไว้อะครับ แอบเล่นอยู่ 3 วันได้เรื่องเลย'

คำถามครับ' อยากจะรู้ว่า ทาง TOT เขาล็อคใช่ไหมครับ ??' แล้วเขาทำมาทาง อากาศได้ด้วยเหรอ ??'

แล้วผมควรทำอย่างไรเพื่อจะไป set ค่าต่างๆได้ตามเดิมครับ ??' มันไม่ขยับเลยยย "

Last edited by chalisa; 2 Dec 2012, 14:24:58.

Comment

• Originally posted by edkhonwan View Post
                อ่อครับ คงได้เหนื่อยอีกรอบแล้วผม T_T" ไม่น่าหาเรื่องเลย ตอนแรกก็เล่นได้ลื่นๆอยู่ แต่มันจะลื่นเฉพาะตอนดึกๆ สงสัยไม่มีคนแย่งเล่น แต่พอต่อเสาปุ๊บ แย่ทั้งกลางวัน กลางคืนเลย
                อีกอย่างครับ ผมขึ้นเสาไว้ค่อนข้างสูง จากหลังคาบ้านผมขึ้นไปอีก2เมตร บ้านชั้นเดียว มันมีโอกาสที่ฟ้าจะผ่าลงมาไหมครับ ผมต้องทำสายล่อฟ้าไว้ไหม เสียวๆอยู่เหมือนกัน

มีตึกเจ้ากรรมบังอยู่ ไม่งั้นสัญญาณคงจะปี๊ดกว่านี้
                ถ้าซื้อของ wifi4you มันจะมีตัวปรับก้มเงยแถมมาดว้ยไม่ใช่เหรอ ลองปรับมุมดู
                อย่าลืมว่า เสาของ 3bb มันหัวทิ่มลงพื้น ไม่เหมือนของ truewifi ที่มักจะชี้ขึ้นฟ้า

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                  ถ้าซื้อของ wifi4you มันจะมีตัวปรับก้มเงยแถมมาดว้ยไม่ใช่เหรอ ลองปรับมุมดู
                  อย่าลืมว่า เสาของ 3bb มันหัวทิ่มลงพื้น ไม่เหมือนของ truewifi ที่มักจะชี้ขึ้นฟ้า
                  มีครับ เดี๋ยวลองปรับดู ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

• Originally posted by chalisa View Post

อยากจะรู้ว่า ทาง TOT เขาล็อคใช่ไหมครับ ??' แล้วเขาทำมาทาง อากาศได้ด้วยเหรอ ??'

เพราะผมไปทำเรื่องแสบไว้คือ ... แอบใช้ user คนอื่น ที่ แรงกว่า user เราอ่ะครับ' คือ ใช้ user คนอื่นที่จ่ายค่า เน็ตแพงๆไว้อะครับ แอบเล่นอยู่ 3 วันได้เรื่องเลย'

คำถามครับ' อยากจะรู้ว่า ทาง TOT เขาล็อคใช่ไหมครับ ??' แล้วเขาทำมาทาง อากาศได้ด้วยเหรอ ??'
                    UBNT มันมี vlan ครับ เค้าเข้ามาดูได้ตลอดแหละ
                    คงโดนจัดการที่แสบกว่าแล้ว

Originally posted by edkhonwan View Post
                    มีครับ เดี๋ยวลองปรับดู ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
                    ของผมทัมใจแล้ว กลางวันเมื่อก่อนได้ กลางคืนช่วงหลังตี 1 ปกติ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                      UBNT มันมี vlan ครับ เค้าเข้ามาดูได้ตลอดแหละ
                      คงโดนจัดการที่แสบกว่าแล้ว

การจัดการระบบแบบนี้ไม่ใช่เรื่องยาก
                      อย่าว่าแต่ทางอากาศเลย อยู่คนละซีกโลกก็จัดการได้
                      ถ้ามีเครื่องมือ การแก้ Firmware ก่อนเอาไปอัพไม่ใช่เรื่องยาก ^^

ถ้าเคยก่อคดีไว้ ก็อย่าได้แปลกใจเลยครับ
                      อย่างผมเอง ถ้าเจอแบบนี้
                      ก็จะจัด User ประเภทนี้ อยู่ในข่าย "ต้องดูแลเป็นพิเศษ" ครับ

ทำอย่างไร => ทำใจครับ เวลาเนตใช้ไม่ได้ก็โทรหา CC

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post

การจัดการระบบแบบนี้ไม่ใช่เรื่องยาก
                        อย่าว่าแต่ทางอากาศเลย อยู่คนละซีกโลกก็จัดการได้
                        ถ้ามีเครื่องมือ การแก้ Firmware ก่อนเอาไปอัพไม่ใช่เรื่องยาก ^^

ถ้าเคยก่อคดีไว้ ก็อย่าได้แปลกใจเลยครับ
                        อย่างผมเอง ถ้าเจอแบบนี้
                        ก็จะจัด User ประเภทนี้ อยู่ในข่าย "ต้องดูแลเป็นพิเศษ" ครับ

ทำอย่างไร => ทำใจครับ เวลาเนตใช้ไม่ได้ก็โทรหา CC
                        ครับผม ก้มหน้ายอมรับโทษ'

ผมพอคิดทางแก้ คือ จิ้มปุ่มรีเซ็ต air grid หรือ ไม่ก็ ยืม POE ของ Rocket มา Reset มันจะได้ไหมครับ ?'

Comment

• ยืม 24รีเซ็ท ของร๊อกเก็ตมาแทนได้ครับ
                          เพราะผมต้องมีสำรองไว้ตลอด

Comment

• Originally posted by chalisa View Post
                            ครับผม ก้มหน้ายอมรับโทษ'

ผมพอคิดทางแก้ คือ จิ้มปุ่มรีเซ็ต air grid หรือ ไม่ก็ ยืม POE ของ Rocket มา Reset มันจะได้ไหมครับ ?'
                            ผมคิดว่า TOT แก้ Firmware เรียบร้อยแล้ว ก่อนอัพครับ

การใส่ลูกเล่น Guest Account แบบนี้ก็เคยใช้กับ Firmware TP-link ของ TOT มาก่อน

ดังนั้นถึงจะกดรีเซตไป ท่านก็เซตอะไรไม่ได้เหมือนเดิมครับ
                            แต่เนตจากที่เล่นได้ อาจจะกลายเป็นเล่นไม่ได้แทน ต้องรอช่างมาทำให้

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                              ผมคิดว่า TOT แก้ Firmware เรียบร้อยแล้ว ก่อนอัพครับ

การใส่ลูกเล่น Guest Account แบบนี้ก็เคยใช้กับ Firmware TP-link ของ TOT มาก่อน

ดังนั้นถึงจะกดรีเซตไป ท่านก็เซตอะไรไม่ได้เหมือนเดิมครับ
                              แต่เนตจากที่เล่นได้ อาจจะกลายเป็นเล่นไม่ได้แทน ต้องรอช่างมาทำให้
                              ครับผม กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ ^_^"

เดี๋ยวนี้เน็ตมันดีแล้ว คงไม่ต้องแก้อะไรมันแล้วแหละ'

ไว้รออีกทีคือ ลุ้นให้ Air grid m5 มันลาโลกไปเอง เหมือน Nano loco m5 ตัวเก่าก่อนหน้านี้ที่มันลาโลกไปเองอย่างไรสาเหตุ TOT ก็เลยเอา Air grid มาเปลี่ยนให้ ^_^'

Comment

• สอบถามทีครับ มี bullet M2Hp + Alfa 15dbi มีปัญหาไม่ทราบสาเหตุครับ จู่ๆสัญญานก็เบามากๆ ระยะแค่ 50เมตร
                                สัญญานเหลือเพียง ขีดเดียว แถมต่อไม่ได้ ไกลๆนี้หายเกลี้ยงเลย ไม่แน่ใจว่า เสาเสีย หรือ bullet เสีย
                                แต่ลองจับๆตัว bullet แล้วร้อนมากๆครับ
                                ทำไมมันบอบบางเช่นนี้ ไม่เหมือน rocket 2ปีแล้วยังชิว Y__Y

Comment

Working...
                                X