Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ NanoStation M2 2ตัว, NanoStation Loco M2 2 ตัว, PicoStation M2 1 ตัว ทุกตัวอัพจาก FW เดิมเป็น
    ตอนนี้ Version ตัวเต็มเสียรที่สุดคือ 5.5.2 ครับ [Build 14175]
    รู้สึกว่าแกว่งมาก ๆ ถ้าโหลดข้อมูลนี้ ลงไปถึง 6.2 mbps เลย

เลย down มาเป็น v5.3.3 RC ทีนี้นิ่งกว่าเดิมมาก ไม่ตกเลย แต่ตัวPicoStation M2 ยังเป็น 5.5.2 เพราะdown ลงไม่ได้อยุ่ตัวเดว

Comment

• สอบถามหน่อยระหว่าง
      Ubiquiti AirGrid M5HP 5GHz AirGrid, AIRMAX, 27dBi
      กับ
      Ubiquiti NanoBridge M5G25 5GHz NanoBridge, AIRMAX, 25dBi
      คู่ไหนน่าใช้กว่า

มีใครเคยใช้แล้วบ้าง ถ้าไม่อ้างอิงจากข้อมูลพื้นฐานทางทฤษฏีแล้ว 2 คู่นี้ใช้งานงานจริงเป็นไงบ้างครับ
      เป็นไปได้อยากเอามาแทนคู่ NanoStation M2 ยิงข้ามยอดป่าสัก 5 กิโล

ค่าที่ได้ตอนนี้
      signal strength: -72 ถึง -89
      CCQ : 70-90% มี 99% บ้างนาน ๆ ที
      TX/RX Rate: 26/6.2 ถึง 78/52 ส่วนมากจะอยู่ที่ 52/39
      AirMax Quality: 40-60%
      AirMaxCapacity: 20-39%

Channel Width: ต้องปรับ 20MHz ถ้า 40MHz TX/TX เหลือ 6.2/6.2 แทบใช้งานไม่ได้เลย

Comment

• Originally posted by puthai View Post
        จากรูปคือค่าที่ได้ก่อน ดาวน์เกรต FW และเพิ่มความสูงของเสา
        Last edited by puthai; 15 Nov 2012, 14:46:37.

Comment

• Originally posted by puthai View Post
          สอบถามหน่อยระหว่าง
          Ubiquiti AirGrid M5HP 5GHz AirGrid, AIRMAX, 27dBi
          กับ
          Ubiquiti NanoBridge M5G25 5GHz NanoBridge, AIRMAX, 25dBi
          คู่ไหนน่าใช้กว่า

มีใครเคยใช้แล้วบ้าง ถ้าไม่อ้างอิงจากข้อมูลพื้นฐานทางทฤษฏีแล้ว 2 คู่นี้ใช้งานงานจริงเป็นไงบ้างครับ
          เป็นไปได้อยากเอามาแทนคู่ NanoStation M2 ยิงข้ามยอดป่าสัก 5 กิโล

ค่าที่ได้ตอนนี้
          signal strength: -72 ถึง -89
          CCQ : 70-90% มี 99% บ้างนาน ๆ ที
          TX/RX Rate: 26/6.2 ถึง 78/52 ส่วนมากจะอยู่ที่ 52/39
          AirMax Quality: 40-60%
          AirMaxCapacity: 20-39%

Channel Width: ต้องปรับ 20MHz ถ้า 40MHz TX/TX เหลือ 6.2/6.2 แทบใช้งานไม่ได้เลย
          เสาสูงพ้นแล้วหรือยังครับ

ถ้าแน่ใจว่าป่าล้วนๆ ไม่มีคนอยู่
          กรณีเสาสูงไม่พ้น
          40 MHz จะแย่กว่า 20 MHz
          แต่ผลลัพธ์ก็ไม่น่าแตกต่างกันมากนัก น่าจะหนืดๆด้วยกันทั้งสองแบบ

แต่ถ้า 20 MHz ลื่น 40 MHz ดรอปเยอะ
          ผมเดาว่ามันไปเจอ collision กลางทางซะมากกว่านะ

แบบนี้เปลี่ยนเป็น M5 ก็น่าจะโอเค รุ่นไหนก็ได้
          ถ้าสองตัวราคาไม่ต่างกันมาก (ผมไม่ได้ตามราคานะ)
          ระยะของท่าน NanoBridge จะน่าเล่นกว่าครับ

Grid ใหญ่ ดีตรงไม่ต้านลม เหมาะกับเสาสูง-ไม่มั่นคง (และราคาถูกกว่ามั้ง)
          ใช้งานจริงทำระยะทางพอๆกัน แต่ Throughput น้อยกว่ากันเท่าตัวครับ

ปล.ถ้าเสาสูงไม่พ้น M5 อาการหนักกว่า M2 นะครับ
          Last edited by NeoXeoN7; 15 Nov 2012, 15:59:36.

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            เสาสูงพ้นแล้วหรือยังครับ

ถ้าแน่ใจว่าป่าล้วนๆ ไม่มีคนอยู่
            กรณีเสาสูงไม่พ้น
            40 MHz จะแย่กว่า 20 MHz
            แต่ผลลัพธ์ก็ไม่น่าแตกต่างกันมากนัก น่าจะหนืดๆด้วยกันทั้งสองแบบ

แต่ถ้า 20 MHz ลื่น 40 MHz ดรอปเยอะ
            ผมเดาว่ามันไปเจอ collision กลางทางซะมากกว่านะ

แบบนี้เปลี่ยนเป็น M5 ก็น่าจะโอเค รุ่นไหนก็ได้
            ถ้าสองตัวราคาไม่ต่างกันมาก (ผมไม่ได้ตามราคานะ)
            ระยะของท่าน NanoBridge จะน่าเล่นกว่าครับ

Grid ใหญ่ ดีตรงไม่ต้านลม เหมาะกับเสาสูง-ไม่มั่นคง (และราคาถูกกว่ามั้ง)
            ใช้งานจริงทำระยะทางพอๆกัน แต่ Throughput น้อยกว่ากันเท่าตัวครับ

ปล.ถ้าเสาสูงไม่พ้น M5 อาการหนักกว่า M2 นะครับ
            ขอบคุณครับ
            ถามว่าพ้นมั้ยผมไม่แน่ใจครับ แต่ใช้โปรแกรมคำนวน ด้านส่ง10 เมตร ด้านรับ15 ใช้งานได้เลย พ้นยอดไปนิด ๆ
            แต่เสาจริงก็เผื่อ ๆ ไว้ ด้านส่ง 10 - 11 (ไม่แน่ใจเพราะติดบนดาดฟ้าขึ้นไปนิดนึง) ส่วนด้านรับ 20 เมตร ถ้าจะติดก็คงปลาย ๆ ยอดไม้หล่ะครับ ส่วนสัญญาณคงไม่มีไปชนกับใครแน่ครับ อาจมีก็แค่ขอบ ๆ บีมเท่านั้น ตามรูปครับ

Comment

ขอบคุณครับ
              ถามว่าพ้นมั้ยผมไม่แน่ใจครับ แต่ใช้โปรแกรมคำนวน ด้านส่ง10 เมตร ด้านรับ15 ใช้งานได้เลย พ้นยอดไปนิด ๆ
              แต่เสาจริงก็เผื่อ ๆ ไว้ ด้านส่ง 10 - 11 (ไม่แน่ใจเพราะติดบนดาดฟ้าขึ้นไปนิดนึง) ส่วนด้านรับ 20 เมตร ถ้าจะติดก็คงปลาย ๆ ยอดไม้หล่ะครับ ส่วนสัญญาณคงไม่มีไปชนกับใครแน่ครับ อาจมีก็แค่ขอบ ๆ บีมเท่านั้น ตามรูปครับ
              [ATTACH=CONFIG]2025625[/ATTACH]
              จากภาพ ระยะเท่าไหร่ครับ กี่กิโลเมตร ทั้ง AirGrid และ NanoBridge ถ้าต้นทาง ปลายทาง มองไม่เห็นกันจริงๆ ลำบากครับ

.
              .

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
                เย็นนี้เลิกงานกลับไปลองงัดกับมันอีกรอบ....ขอผมเจอปัญหาอืด แต่แปลก pico ไม่เป็น ถ้าเป็นปัญหามาจาก โรงงานผลิตจะทำอย่างไรดี
                ส่งเคลมครับ หากเป็นของพี่ 323 เคลมเร็ว ส่งเร็วครับ รอไม่นาน ผมใช้อยู่บริการอยู่

Comment

• NanoBridge ส่งแรงดี จับเอามาทำ p2mp กับ loco 3 - 4 ตัว อยู่ครับ เสาตรง อะไรตรง ระยะไม่เกิน 5 - 6 กิโล จับได้ สัญญาณมาดีครับ

เกิน 10 กิโล แนะนำ Rocket disk /Power Bridge ครับ

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                    จากภาพ ระยะเท่าไหร่ครับ กี่กิโลเมตร ทั้ง AirGrid และ NanoBridge ถ้าต้นทาง ปลายทาง มองไม่เห็นกันจริงๆ ลำบากครับ

.
                    .
                    ประมาณ 4 กิโลครับ

ตอนนี้คือต่อติดใช้งานได้ เน็ต 12/2 วิ่งเต็ม
                    ประเด็นคือว่า คู่NanoStation M2 ทำได้ตามที่บอกไปแล้วนั้น ถ้าต้องการให้ได้ดีกว่าเดิมควรเปลี่ยนเป็น AirGrid M5HP 5GHz 27dBi หรือ NanoBridge M5G25 5GHz 25dBi ดีครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                      NanoBridge ส่งแรงดี จับเอามาทำ p2mp กับ loco 3 - 4 ตัว อยู่ครับ เสาตรง อะไรตรง ระยะไม่เกิน 5 - 6 กิโล จับได้ สัญญาณมาดีครับ

เกิน 10 กิโล แนะนำ Rocket disk /Power Bridge ครับ
                      ตอนนี้กำลังลังเลระหว่าง AirGrid กับ NanoBridge อยู่ ตามสเปคหน้ากระทู้ AirGrid เหนือกว่าเรื่องกำลังส่ง แต่เท่าที่อ่านมาเห็นใช้ NanoBridge กันเยอะ เลยอยากรู้สาเหตุที่แท้จริงจากการใช้งานจริงหน่ะครับ

Comment

ตอนนี้กำลังลังเลระหว่าง AirGrid กับ NanoBridge อยู่ ตามสเปคหน้ากระทู้ AirGrid เหนือกว่าเรื่องกำลังส่ง แต่เท่าที่อ่านมาเห็นใช้ NanoBridge กันเยอะ เลยอยากรู้สาเหตุที่แท้จริงจากการใช้งานจริงหน่ะครับ
                        ตระแกรง กับ ชาม
                        ผมเลือก ชาม ครับ ได้ยกซดได้ เอ้าตึงโป๊ะ นอกประเด็น

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ ชาม มันเต็มไม้ เต็มมือกว่า ตระแกรง ไหม
                        ใช่ไหมครับ ^^

เลย ยังไม่เคยลองใช้ air grid กับเค้าซักทีครับ

ว่าจะข้ามไปเล่น power bridge เลย ทีเดียวแล้วกันครับ ^^

Comment

• ม๊า มาดูกัน 5.3.3 ทั้งระบบแล้วที่เป็น AP

ส่วนตัวยิง PTP ให้เป็น 5.5 ไป มาดูว่าจะเป็นยังไงกัน

switc 8 port เต็มหมดละเฮ้อ เหลือ nano stm2 อีกตัว ไม่มีที่เสียบ = ="

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                            Backup config มาเก็บไว้ที่เครื่อง
                            เปิดไฟล์ cfg ด้วย Notepad

แก้ตรง radio.countrycode = xxx
                            Thailand = 764
                            ประเทศอื่นๆ ดูได้ตามตาราง
                            http://fasteri.com/list/4/numeric-country-codes

เสร็จแล้วอัพไฟล์ config กลับขึ้นไป

ปล.ยังไม่ได้ลองเอง แต่คิดว่าน่าจะได้ผลครับ
                            ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองทำดู

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post

ม๊า มาดูกัน 5.3.3 ทั้งระบบแล้วที่เป็น AP

ส่วนตัวยิง PTP ให้เป็น 5.5 ไป มาดูว่าจะเป็นยังไงกัน

switc 8 port เต็มหมดละเฮ้อ เหลือ nano stm2 อีกตัว ไม่มีที่เสียบ = ="
                              มีสัญญาณอ่อน ๆ มาเกาะบ้างไหมครับท่าน

Comment

• ผมคัดกรองโดย -87 หมดแล้วครับ เอาแต่พวกสัญญาณดี ๆ มาเกาะ

ไม่อยากให้ ccq ลด เพราะ มัวแต่รอ การตอบกลับจากเครื่องสัญญาณอ่อนๆ พาลทำให้ตัวอื่นๆ ใน ap ขัดจังหวะ ถึงกับอืดกันไปหมด

Comment

Working...
                                X