Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ได้กลับไปดู เกือบเดือนยังนิ่งๆ แรงๆ อยู่เลย เหอๆ

อุปกรณ์ทุกชิ้นมาจาก wifi4you แหล่มๆ

Comment

• ของเล่นเยอะ จริงๆๆๆ น้องต้น

Comment

• ทำไงเข้า ubi ที่ต่อจาก mikrotik โดยไม่ต้องถอดสาย ฝั่งแลนมาเสียบโน็ตบุค ตัวส่งเป็น rocket m2

อยากรู้ว่าใครมาเกาะบ้าง แค่นั้นเอง

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
          ทำไงเข้า ubi ที่ต่อจาก mikrotik โดยไม่ต้องถอดสาย ฝั่งแลนมาเสียบโน็ตบุค ตัวส่งเป็น rocket m2

อยากรู้ว่าใครมาเกาะบ้าง แค่นั้นเอง
          งงคำถามครับ อ่านอยู่หลายรอบ จะถามว่าจะเข้าไปดูใน web interface ของ ubi ว่ามีใครมาเกาะบ้างใช่รึป่าวครับ

เซ็ท bypass ให้ไอพีของ ubi แล้วก็ forward port ให้ไอพีนั้นด้วย

ถ้าเครื่องที่ใช้เรียกดูอยู่ฝั่ง Hotspot แค่ bypass ก็พอครับ แต่ถ้าเรียกดูจากฝั่ง Wan ต้อง forward port ด้วย

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
            ทำไงเข้า ubi ที่ต่อจาก mikrotik โดยไม่ต้องถอดสาย ฝั่งแลนมาเสียบโน็ตบุค ตัวส่งเป็น rocket m2

ตั้ง IP ให้อยู่ในกรุ๊ป เดียวกันกับ Hotspot ก็เข้าไปดูได้แล้วครับ ดูได้จากเลข Mac address

Comment

• อยากได้แบบนี้ครับ
              Originally posted by Zanjuryfox View Post
              หุหุ นี่ไง ตัวทำอืด สั่งเกตุดู -85 กับ -87 แต่ ccq ต่างกันดีแท้ นี่แค่ฝั่งเดียว อีก2ฝั่งไม่ต้องพูดถึง ตอนแรกก็ว่าคนใช้งานหนักไปเปล่า น่าจะอืดๆ ลองรีบูทมัน ทิ้งใว้2-3วันเข้ามาดู เห่อๆๆ อย่างที่เห็น

สงสัยได้ตั้งตามท่าน R บอก แต่พวกเกิน -87 ไปบางคนมันใช้ได้ ปกตินี่สิ หนักใจแท้

[ATTACH=CONFIG]2027031[/ATTACH]

Comment

• ได้ล่ะครับ

Comment

• Signal King 9DB Antenna InDoor เสาอันนี้ใช้กับ Rocket M2 ได้มั้ยครับ

Comment

• เอาอันนี้มาฝาก อธิบายง่ายๆเข้าใจง่ายๆ เปรียบเทียบเห็นภาพคิดตามได้เลย ดูแล้วได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ

Comment

ผมจะใช้ตัวนี้ต่อสายแลนได้ไหมครับ

มีสายแลน 2 เส้น

21 m และ 15 m ต่อขึ้นไปบนเสาจาก poe ไปยัง nano

หัวต่อ อยู่ในที่ร่ม

ขอบคุณครับ

Comment

• สอบถามปัญหาClientมาเกาะเยอะเกินไปครับ พอจะมีวิธีจำกัดเครื่องลูกค้าให้เกาะได้ไม่เกิน 20 เครื่องไหมครับ
                        แบบนี้คงไม่ไหว 35 เครื่อง NS M2 แย่เลย

Comment

• เคยเจอแต่ Rk 35 คน คนละ 2/256 อันนั้นรับไหวสบาย ๆ เพราะ Ram 64M

แต่ Nano st M2 Ram 32 ไม่ไหวแน่เลยเหอ ๆ จะไหวก็ต่อเมื่อให้ packet แต่ละ user น้อย ๆ

Comment

• แบ่งมาให้ผมซัก10คนก็ได้ครับ คิคิ

Comment

• Originally posted by Wifi_Free View Post
                              สอบถามปัญหาClientมาเกาะเยอะเกินไปครับ พอจะมีวิธีจำกัดเครื่องลูกค้าให้เกาะได้ไม่เกิน 20 เครื่องไหมครับ
                              [ATTACH=CONFIG]2032823[/ATTACH]
                              แบบนี้คงไม่ไหว 35 เครื่อง NS M2 แย่เลย
                              AP กำหนด range ip ที่ให้จ่าย 10.1.10.20-10.1.20.39 แค่ 20 ip ไม่ได้ครับ
                              ยกเว้นทำในโหมดเร้าเตอร์ แต่ log in เครื่องเดียวที่เหลือเล่นฟรี

ถ้าจำเป็นจริงๆก็เปิด MAC ACL (MAC Fillter)
                              เลือก MAC ที่ต้องการให้ใช้งานกับ AP ตัวนั้นจริงๆลงไป

หรือเปลี่ยนเป็น RK ตามท่านรุจล่ะครับ แรม 64 รับ client ได้เยอะกว่า

Comment

• Originally posted by K.Hmee View Post
                                Signal King 9DB Antenna InDoor เสาอันนี้ใช้กับ Rocket M2 ได้มั้ยครับ

ได้ ครับผม ต้นเองก็เคยใช้อยู่ แต่ถ้าให้ดูดี มีมาตรฐานลองขยับ ขึ้นมาเป็น Alfa อ่ะครับ ไม่รู้ดิ ต้นใช้ alfa แล้วดี ไม่เคยบ่น เหอๆ

Comment

Working...
                                X