Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by 3sday View Post
    สอบถามหน่อยครับ ถ้าใช้ RK แบบ Indoor ข้างนึง / Outdoor ข้างนึง

เอาขึ้นหลังคาสูงๆ ตากแดดแรงๆ ผมเคยเห็นภาพเสา Indoor เปื่อย เพราะไม่ได้ออกแบบมาให้ตากแดด

เราจะมีวิธีปกป้องเสา Indoor ยังไงบ้างครับ
    จุดแรกเริ่มต้นโครงการ ทุนเริ่มต้นของผม Rk indor ข้าง outdoor ข้าง ตอนนั้น ระแวกนั้น access point ไม่มีเลย มีแต่ของทาง wifi ที่ทำมาก่อน แต่เรียกเก็บค่าบริการแพงมาก

วันละ 60 เดือนละ 450 พอผมไปทำ เดือนละ 250 วันละ 25 มันเอาราคาลงเลย เหอ ๆ

เข้าเรื่อง RK แบบ Indoor ข้างนึง / Outdoor ข้างนึง เดิม ๆ เลย ตัว indoor หากจะให้ประหยัดงบ ให้หา ท่อ pc ท่อปะปาเราเนียะแหล่ะ มาครอบ แล้ว ด้านบนก็อุดด้วยตัวปิด ทากาวติดแน่นทนนาน
    แต่เสา indoor มันก็อย่างว่าแหล่ะครับ มันออกแบบมาให้ดักจับ คลื่นที่สะท้อนผนังไปมาในที่แคบ ๆ มากว่าเพราะ คอย หรือขวดลวดที่ขดข้างในนั้น มีขนาดเล็ก ดักจับคลื่นที่สะท้อนได้ดี

แต่เสา Outdoor เค้ามี แกนที่ใหญ่กว่ามาก ทำให้ เวลาคลื่นข้างนอก กระจายตัวออกไป สามารถจับคลื่นที่กระจาย เบาบางได้ดีกว่ามาก

หากทุนน้อยก็ in ข้าง /out ข้าง เมื่อเปิดไปซักระยะ ค่อย เปลี่ยนเป็น Out ทั้งสองข้างก็ยังได้ครับ

Comment

• งบมี 30K ครับ ก๊อก 2 อีก 30K แต่หักเผื่อไว้สั่ง NanoM5 4 ตัว และ Loco M5 อีก 2 รบกวนจัดรายการของเลย ว่า ชุดแรกผมต้องใช้อะไรมั้่ง งิงิ ตอนนี้ ขอกินยานอนก่อน ไม่สบายไปซะแว้ว ขอบคึุณทุกๆ ความเห็นครับ

ถึงว่า อ่านได้แค่ 80 กว่าหน้า ทำไมมึนหัว จะอวก 555+

อยากให้แนะนำ P t P ที่ 5 Km ด้วยครับ

ใช้ NanoM5 ยิงไป เหลือ ไม่เท่าไรเองอ่า
      Last edited by Maximilien; 10 Nov 2012, 12:55:46.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        จุดแรกเริ่มต้นโครงการ ทุนเริ่มต้นของผม Rk indor ข้าง outdoor ข้าง ตอนนั้น ระแวกนั้น access point ไม่มีเลย มีแต่ของทาง wifi ที่ทำมาก่อน แต่เรียกเก็บค่าบริการแพงมาก

วันละ 60 เดือนละ 450 พอผมไปทำ เดือนละ 250 วันละ 25 มันเอาราคาลงเลย เหอ ๆ

เข้าเรื่อง RK แบบ Indoor ข้างนึง / Outdoor ข้างนึง เดิม ๆ เลย ตัว indoor หากจะให้ประหยัดงบ ให้หา ท่อ pc ท่อปะปาเราเนียะแหล่ะ มาครอบ แล้ว ด้านบนก็อุดด้วยตัวปิด ทากาวติดแน่นทนนาน
        แต่เสา indoor มันก็อย่างว่าแหล่ะครับ มันออกแบบมาให้ดักจับ คลื่นที่สะท้อนผนังไปมาในที่แคบ ๆ มากว่าเพราะ คอย หรือขวดลวดที่ขดข้างในนั้น มีขนาดเล็ก ดักจับคลื่นที่สะท้อนได้ดี

แต่เสา Outdoor เค้ามี แกนที่ใหญ่กว่ามาก ทำให้ เวลาคลื่นข้างนอก กระจายตัวออกไป สามารถจับคลื่นที่กระจาย เบาบางได้ดีกว่ามาก

หากทุนน้อยก็ in ข้าง /out ข้าง เมื่อเปิดไปซักระยะ ค่อย เปลี่ยนเป็น Out ทั้งสองข้างก็ยังได้ครับ

ของต้นไม้่ไผ่ ด้วยซ้ำ เหอๆ เริ่มต้นสมัยนั้นแทบไม่ต่างกัน ต้นอ่ะ ไม่มีระบบ บริหารจัดการซะด้วย

Comment

• มีใครเป็นแบบนี้บ้างไหมครับ เวลาเข้าหน้า config ทำอะไรไม่ได้เลย แต่มันจ่าย ip เล่นเน็ตได้ปรกติ Firmware Version: XM.v5.5.2

ช่วงนี้เอ๋อบ่อย

Comment

• เข้าผ่าน Wireless หรือว่าเข้าผ่าน lan ครับผม

ถ้าเข้าหน้า config แบบ wireless มันจะเป็นแบบนี้นะ

Comment

• Originally posted by Wifi_Free View Post
              มีใครเป็นแบบนี้บ้างไหมครับ เวลาเข้าหน้า config ทำอะไรไม่ได้เลย แต่มันจ่าย ip เล่นเน็ตได้ปรกติ Firmware Version: XM.v5.5.2
              [ATTACH=CONFIG]2017583[/ATTACH]
              [ATTACH=CONFIG]2017584[/ATTACH]

ช่วงนี้เอ๋อบ่อย

ลองเปิดใน ie กะ firfox ครับ อาจเป้นที่ chrome เอ๋อ

Comment

• เปิดประเดนเรื่อง Firmware ไหนเสถียรที่สุดครับ !

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post

Originally posted by Ton_secmu View Post
                  เปลี่ยนเป็น Outdoor ดีกว่าครับ เพื่อผลดีในระยะยาว ถ้าติดตั้งได้ถูกต้อง รับรองไม่มีปัญหาให้ง่ายๆหรอกครับ

ดูรูปจากพี่ๆ เค้าปล่อยเถาวัลย์ เลี้อย ขึ้นยังไม่มีปัญหาอะไรเลย ถ้าเป็น เสา indoor เดี๋ยวต้องเสียเวลา มาดูแลอีก

ไม่แน่ อาจได้ เสียตัง ซื้อ AP ใหม่ด้วยซ้ำ เหอๆ
                  ผมเชื่อพี่ใหญ่ทั้งสองท่านครับ ตกลงผมจะเอาเป็น Outdoor ทั้งสองข้างเลยครับ ข้างนึง 15 ข้างนึง 9 ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                    เปิดประเดนเรื่อง Firmware ไหนเสถียรที่สุดครับ !
                    ยังตอบได้ไม่เต็มปากว่าตัวไหนเสถียรสุด แต่โดยส่วนตัว FW ตัวใหม่ นี่ทำเจ็บมาเยอะ อันนี้ ปสก.ความเห็นส่วนตัวนะครับท่านหัวหน้า ตอนนี้ลงมา 5.3.3 อีก ไม่รู้ต้องถอยลงอีกป่าว มีผู้ต้องสงสัยในใจ รอเข้าจับกุมโดยละม่อม อิอิ...

Comment

• คำถามใหม่แบบรีเควสครับ ผมอยากเห็นวิธีต่อตัว Surge Arrestor กับตัว Ubi วิธีที่ถูกต้อง ใครมีรูปภาพผมขอรบกวนหน่อยนะครับ

อ้ออีกคำถามครับ ถ้าใส่ตัว Surge Arrestor แล้วต้องทำสายดินมั้ยครับ ถ้าต้องทำ...เราจะเอาสายดินเชื่อมติดตรงไหนของตัวอุปกรณ์ Ubi ครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by 3sday View Post
                        ผมเชื่อพี่ใหญ่ทั้งสองท่านครับ ตกลงผมจะเอาเป็น Outdoor ทั้งสองข้างเลยครับ ข้างนึง 15 ข้างนึง 9 ^^
                        น้องต้นนะครับ นศ. มหาวิทยาลัยอยู่เลย ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                          เปิดประเดนเรื่อง Firmware ไหนเสถียรที่สุดครับ !
                          5.3.3

Comment

• รบกวนทีนะครับ ท่านใดที่ลองใช้งานแล้ว เจ๋ง แนะนำหน่อยครับ ว่าจะสั่งของละ

ที่บ้าน เสา สูง 16M ต้องการติด Wifi กระจายรอบหมู่บ้าน คิดว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ ระหว่าง Rocker M2 ใส่เสา หรือ Nano M2 3 ตัว แบ่งๆ มุมเอา ปรับก้มลงนิดหน่อย
                            ขอค่าพิกัด N,E จุดที่ตั้งเสา ต้องใช้โปรแกรมช่วยวางระบบ

ส่วนยอด ผมกะจะติด Nano M5 2 ตัว ดี หรือ จะเป็น Rocket M5 ดีครับ เพื่อใช้เชื่อมต่อไป อีก 2 ตึก แต่ มันดัน อยู่ คนละซีกโลก เหอะๆ (ทางเหนือ กะ ตะวันออกเฉียงใต้)

Nanos M5 2 ตัว ดีกว่า ถ้าเกิดปัญหาอย่างน้อยเสียทิศเดียว RK ปัญหามีมากว่า

ส่วนงานอีกที่หนึ่ง จ่าย หอพัก มีตึก ล้อมรอบ Access Point อยู่ตรงกลาง คิดว่า จะใช้ แบบไหนดีครับ
                            ตัง พร้อมแล้ว แต่ สมองมึนตึบ กลัวสั่งมาแล้ว เดี้ยง เหอะๆ หลังจาก ได้ประสบการณ์ ที่ไม่ค่อยดีกับ Bullet + เสา 9dB 55 มันแกว่ง + ข้างล่าง แนวดิง ไม่เวิร์คเลยไกลๆ ก็ได้ แต่ ผลไม่น่า พอใจ (ใช้ Nano Loco M2 รับ ระยะ 500M) คลื่น -68 ถึง - 72
                            ยังไง รบกวนหัวหน้าบ้าน แนะนำมาเลยครับ ตอนนี้ ตังพร้อมแล้ว
                            bullet + 9db ไม่พอ ใส่ 15 db เลย ใต้เสาแก้อาการแกว่งเพิ่ม pico เสาเดิมๆเข้าไป ส่วน loco m2 ความคมไม่พอ ต้องหาทางตั้งเสาสูงหนีสิ่งกีดขวาง
                            ใช้ nanostation m2 ปรับมุมสาดใส่เป้าหมาย อย่าลืมนะ 28 db ย่อม ได้เปรียบ
                            .....รอหัวหน้าบ้านช่วยนะจะดี.....

ยังติดใจในความแรง Nano Station M2 ติด 2 ตัวชั้น 3 ติด เกือบหัวตึก กับ เกือบท้ายตึก ติดด้านนอกตึก หันสาดไป อีกตึก
                            ตึกที่ ติด NS อยู่ มี 2 ฝั่ง ใช้งานได้ทั้ง 2 ฝั่ง ทั้ง ห้อง ริมสุด ท้ายสุด ส่วนอีก ตึก ที่ สาดไป มี 1 ฝั่ง รับได้ทั้งตึก ยันหลังตึก
                            ติดคาใจแค่ว่า ทำไมมัน Restart เอง บ่อยจังหว่า ส่วนสัญญาณแกว่งๆ ยังมีอยู่ แต่น้อยลงไปหลังจาก ปรับ CH หนีกัน 6 , 11

แต่โดยรวม Signal แรง ไว้ก่อน หุหุ
                            สาย LAN ที่มี POE รักษาความยาวอย่าให้เกิน 50 เมตร มันจะเสื่อมไว ปัญหาหลุดแกว่งๆ ลอง CH ***งกันใว้ 6 ch น่าจะไม่หักล้างกันเอง
                            ลองลดกำลังส่ง ลงประมาณ 24 ดูอีกทาง สายและหัวแลน ตัดใจใช้ของดีไปเลย Hub ใช้ Gigabit tp-link สายแลนจาก
                            server ใช้ cat6 คุณภาพสูงสำเร็จรูป

ปล. นั่งอ่านย้อนหลังมา ตั้งแต่ หน้า 1 - 87 ตอนนี้ แทบอ๊วกแตก กำลังพะอืด พะอม ขอพักก่อน พรุงนี้ค่อยว่ากัน

ถ้าหอพักเป็นญาติกันเข้ามาติดตั้งอุปกรณ์ได้ น่าจะวางระบบ indoor ด้วย อาจถูกกว่าค่าตั้งเสาอย่างน้อยไม่เสี่ยงฟ้าผ่า
                            สายแลน ลากยาวได้ 300 เมตร ใช้ HUB ช่วงละ 100 เมตร แต่ไม่เกิน 3 ช่วง

ผมชอบทำเน็ตหอพัก....สาวๆ เยอะดี
                            อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์....ไม่แน่ไม่นอน****ใช้ของใหม่เดี๋ยวนี้ราคาถูกมากแล้ว,,,,,,ของมือสองมันคาใจ

นอนไม่หลับเลยมานั่งคุยกันเล่นๆ
                            Last edited by Thep_pro; 11 Nov 2012, 01:47:58.

Comment

• เอ.. ผมไม่เคยต่อเกิน 100 เมตรเลยนะครับ

ส่วนถ้าเจอ ลูกค้า ใช้สายแลนคุณภาพห่วยๆ จากร้านอื่นๆ
                              แล้วผมเจอนะ ผมจะบอกไปเลยครับ เปลี่ยนสายแลนใหม่เถิดครับ ชีวิตจะดีขึ้น ไม่ต้องถามเรื่องสุขภาพซักคำ

Comment

• ถามหน่อยครับ ผมจะเดิน Lan ผ่านอากาศ ไปอีกที่หนึ่ง ควรใช้ แบบไหนดีครับ (NSM2 ==>NSM2)

AP WDS ==> Station ==>switch ==> RK M2

หรือ

AP Repeater ==> AP Repester ==>switch ==> RK M2

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X