Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอขันเวลาหน่อยนะครับ.....เอิ๊ก ๆ

เอารูปมาให้ดูเล่น ๆ ติดตั้งไปเมื่อเช้า แทน Nano m2

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
      ขอค่าพิกัด N,E จุดที่ตั้งเสา ต้องใช้โปรแกรมช่วยวางระบบ

Nanos M5 2 ตัว ดีกว่า ถ้าเกิดปัญหาอย่างน้อยเสียทิศเดียว RK ปัญหามีมากว่า

bullet + 9db ไม่พอ ใส่ 15 db เลย ใต้เสาแก้อาการแกว่งเพิ่ม pico เสาเดิมๆเข้าไป ส่วน loco m2 ความคมไม่พอ ต้องหาทางตั้งเสาสูงหนีสิ่งกีดขวาง
      ใช้ nanostation m2 ปรับมุมสาดใส่เป้าหมาย อย่าลืมนะ 28 db ย่อม ได้เปรียบ
      .....รอหัวหน้าบ้านช่วยนะจะดี.....

สาย LAN ที่มี POE รักษาความยาวอย่าให้เกิน 50 เมตร มันจะเสื่อมไว ปัญหาหลุดแกว่งๆ ลอง CH ***งกันใว้ 6 ch น่าจะไม่หักล้างกันเอง
      ลองลดกำลังส่ง ลงประมาณ 24 ดูอีกทาง สายและหัวแลน ตัดใจใช้ของดีไปเลย Hub ใช้ Gigabit tp-link สายแลนจาก
      server ใช้ cat6 คุณภาพสูงสำเร็จรูป

ถ้าหอพักเป็นญาติกันเข้ามาติดตั้งอุปกรณ์ได้ น่าจะวางระบบ indoor ด้วย อาจถูกกว่าค่าตั้งเสาอย่างน้อยไม่เสี่ยงฟ้าผ่า
      สายแลน ลากยาวได้ 300 เมตร ใช้ HUB ช่วงละ 100 เมตร แต่ไม่เกิน 3 ช่วง

ผมชอบทำเน็ตหอพัก....สาวๆ เยอะดี
      อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์....ไม่แน่ไม่นอน****ใช้ของใหม่เดี๋ยวนี้ราคาถูกมากแล้ว,,,,,,ของมือสองมันคาใจ

นอนไม่หลับเลยมานั่งคุยกันเล่นๆ

ค่าพิกัด เอาเป็นแบบว่า รอบๆ เสา สัก 500 - 600m ครับ หรือ 1km ก็ไม่ว่ากัน ลังเลว่าจะเป็น Rocket ใส่เสา หรือ NanoM2 นี่ละ หรือจะแนะนำตัวไหน บอกมาเลยครับ
      ส่วน bullet + 9db มันใส่อยู่ที่ เสา ที่บ้านนี่ละครับ แกว่งเป็นเจ้าเข้าเลย แต่ถ้าระดับ ความสูงตัวรับ เท่าๆ กับเสาก็ได้อยู่

ส่วนที่หอพัก เดิมมันเป็น Enginius อยู่ครับ มัน ping time out เป็นระยะๆ ตลอด จากฝั่ง ไวเลส แต่ถ้า ping จาก Lan ได้ปกติ ครับ
      ก็เลยลังเลว่าจะใส่ Rockket + เสา 15 db ดีรึป่าว ตัว AP ติดอยู่ยอดเสาไฟฟ้า ต้นเล็ก ประมาณตึก 2 ชั้น
      ตึกล้อมรอบ 2 ฝั่ง ขนาด 4 ชั้น

ส่วนสา่ย Lan ที่ใช้เป็น Cat6 Link Doubble jackket สีดำ ภายนอก อยู่แล้วครับ หัว AMP แท้
      เข็ดกับสาย LAN ห่วยๆ มา 6 ปี เต็มๆ แล้วครับ ไม่แตะอีกเลย จากงานครั้งสุดท้าย
      Last edited by Maximilien; 11 Nov 2012, 11:34:56.

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
        ถามหน่อยครับ ผมจะเดิน Lan ผ่านอากาศ ไปอีกที่หนึ่ง ควรใช้ แบบไหนดีครับ (NSM2 ==>NSM2)

AP WDS ==> Station ==>switch ==> RK M2

หรือ

AP Repeater ==> AP Repester ==>switch ==> RK M2

ขอบคุณครับ
        แบบที่ 1 ครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
          ขอขันเวลาหน่อยนะครับ.....เอิ๊ก ๆ

เอารูปมาให้ดูเล่น ๆ ติดตั้งไปเมื่อเช้า แทน Nano m2
          พี่ครับ เสาของอะไรอะ ราคาเท่าไรหรอ ครบเซ็ตเท่าไรนี่

Comment

• ชุดนี้มี
            Ubiquiti Rocket M2 ราคา 3000 Ems 3050 บาท

เสา Sector 12dBi 120 องศา Type N 2 หัว ราคา 2200 บาท

จัดไปเลยครับแรงแบบประหยัด.......หาที่ซื้อไม่เจอ Pm มาหลังไมล์เดียวชี้เป้าให้

Comment

• Originally posted by jaion View Post
              ขอขันเวลาหน่อยนะครับ.....เอิ๊ก ๆ

ดูจากในรูป ด้านหลัง อีก สองนะ จะเอาแรงไปถึงไหนครับ

อิอิ

Comment

• อยาดทราบว่า ap1 ap2
                โดย ap ทั้ง 2ตัวอยู่***งกัน 50 เมตร อยากทราบว่าแบบไหนสัญญาณจะตีกันมากกว่า
                1. AP1 CH1 โหมด AP และ AP2 CH1 โหมด AP
                2. AP1 CH1 โหมด WDS และ AP2 CH1 โหมด WDS โดยแกะกับ AP1

Comment

• ^
                  ^
                  เหมือนกันๆครับ

WDS ไม่มีผลทำให้สัญญาณเปลี่ยนไป

Comment

พี่ๆ อย่าลืม เอาซิลิโคนพอก ตรงสีทองด้วยนะพี่

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                      ดูจากในรูป ด้านหลัง อีก สองนะ จะเอาแรงไปถึงไหนครับ

อิอิ
                      ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้วจัดเต็มครับท่าน

Originally posted by Ton_secmu View Post
                      พี่ๆ อย่าลืม เอาซิลิโคนพอก ตรงสีทองด้วยนะพี่
                      ขอบคุณครับคุณต้น....ผมเอาเทปดำ 3m พันไว้เรีบยร้อย

^
                      ^
                      เมื่อกี่ลูกค้าเดินมาจ่ายค่าเน็ต ลูกค้าถามว่าพี่ ๆ ทำไมวันนี้สัญานเน็ตแรงจัง.....!!!!
                      ผมเลยถามไปอีกว่าเล่นลื่นดีไหม.....ลื่นปริ้ดเลยปกติมี 3-4 ขีด วันนี้ขึ้น 5 ขีดเต็มเลย
                      ได้ยินอย่างนี้แล้วก็สบายใจ ....
                      Last edited by jaion; 11 Nov 2012, 18:09:32.

Comment

ชุดนี้มี
                        Ubiquiti Rocket M2 ราคา 3000 Ems 3050 บาท

เสา Sector 12dBi 120 องศา Type N 2 หัว ราคา 2200 บาท

จัดไปเลยครับแรงแบบประหยัด.......หาที่ซื้อไม่เจอ Pm มาหลังไมล์เดียวชี้เป้าให้
                        ราคานี้ น่าจะใช่ เฮียตี๋ แน่นอน อะไรที่ลงท้าย 50 อ่ะ เหอๆ

Comment

• ราคา ubnt ลงเรื่อย ๆ บ๊ะ ดีแท้

Comment

• ยิ่ง 10.1 km อย่างนี้พอไปได้ใหมครับ

(บ้านลูกค้า ไม่มีคลืนโทรศัพ เลย)

Comment

• Originally posted by tom054 View Post
                              ยิ่ง 10.1 km อย่างนี้พอไปได้ใหมครับ

(บ้านลูกค้า ไม่มีคลืนโทรศัพ เลย)

RockDish ทั้งคู่ สบม.อยู่แล้ว ว่าแต่หาสัญญาน ยากไหม...

Comment

• Originally posted by yasu View Post
                                RockDish ทั้งคู่ สบม.อยู่แล้ว ว่าแต่หาสัญญาน ยากไหม...
                                ไม่ยากครับ เพราะคำนวน ความสูงของเสาทั้ง 2 ต้น + ทิศทางที่จะยิ่ง
                                หาสัญญาน เจอเลยครับ

Comment

Working...
                                X