Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำสักหน่อยครับ ถ้าเราจะเปลี่ยนเสาให้เจ้า picco จะใช้เสาไหนดีให้แรงขึ้นอีกสักนิด
    เพราะของเดิมมันแค่ 6 dbi อยากให้ทะลุห้องได้หลาย ๆ ห้อง วางไว้ใต้ชายคาไม่ถูกแดดและ
    ฝน อาจมีบ้างแค่ละออง

Comment

• omi 9 dpi

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
        ขอคำแนะนำสักหน่อยครับ ถ้าเราจะเปลี่ยนเสาให้เจ้า picco จะใช้เสาไหนดีให้แรงขึ้นอีกสักนิด
        เพราะของเดิมมันแค่ 6 dbi อยากให้ทะลุห้องได้หลาย ๆ ห้อง วางไว้ใต้ชายคาไม่ถูกแดดและ
        ทะลุทะลวง ผมว่าเสาเดิมๆเหมาะสุดๆแล้วครับ

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
          ขอคำแนะนำสักหน่อยครับ ถ้าเราจะเปลี่ยนเสาให้เจ้า picco จะใช้เสาไหนดีให้แรงขึ้นอีกสักนิด
          เสาเดิม ต้นว่ามันก็โอเค ละนะ แรงพอตัว แต่ถ้าอยากให้มันไปไกลๆ ซ์้อ Alfa outdoor 9dBi มาใส่ สัญญาณ มันจะเข้มกว่าเดิม มากๆ

Comment

• -
            Last edited by somphongn; 13 Nov 2012, 19:19:19.

Comment

• Originally posted by tom054 View Post
              ไม่ยากครับ เพราะคำนวน ความสูงของเสาทั้ง 2 ต้น + ทิศทางที่จะยิ่ง
              หาสัญญาน เจอเลยครับ

ผลที่คำนวณให้ช่วยได้เยอะ เสียวๆหน่อยๆเหมือนกันว่า มันจะมีอะไรนอกเหนือจากที่ Google Map มันรู้อีกหรือเปล่า

เพราะ แผนที่มันไม่ได้ sure 100% เมื่อประเมินจากการคำนวณแล้ว ก่อนติดตั้งจริงความวิ่งดูตามแนวยิงสัญญาญจริงด้วย กันไว้ว่าจะมีอะไรมันบัง line แนวระหว่างสองจุดอีกหรือเปล่า

WiFi4You

Comment

• ฝากประชาสัมพันธ์เพื่อนๆสมาชิก UBNT หน่อยนะครับ ผมได้ตั้งกระทู้ขอความร่วมมือตอบแบบสอบถามเกี่ยวกับการซื้อ-ขายผ่านเว็บไซต์ในกระทู้ตามลิ้งก์ด้านล่างนี้ ก็ขอเชิญเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านร่วมตอบแบบสอบถามกันครับผม ขอขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับผม

http://www.overclockzone.com/forums/...8#post46499418

Comment

เพราะคุณใช้ไม่ถูกไงครับ มันเลยไม่ค่อยทะลุ มันถูกออกแบบให้อยู่นอกบ้าน แต่ดันเอาไว้ไต้หลังค่า หวังว่าไม่ช่ายหลังคาเหล็กนะถ้าแบบนี้ละแย่เลย
                  เสาเดิมมันดีอยู่แล้วครับมันกวาดได้รอบตัวมุม ก้มดีกว่าถ้าจะให้แรงก็ จัดเสา 7-9dbi ถ้าคุณดันให้พันหลังค่าอย่างน้อย 1 เมตร แล้วจะรู้ว่าไม่หน้าเสียเงินชื้อเสาเพิ่มเลย

Comment

• -
                    Last edited by somphongn; 13 Nov 2012, 19:19:36.

Comment

• รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยนะครับทุกท่าน ผมมีโจทย์ตามภาพครับ ระยะทางกระจายสัญญาณ 280 เมตร หรือไกลกว่ายิ่งดีครับ เอาแบบรับสัญญาณกันสบายๆ เล่นเน็ตได้ไม่มีปัญหา pingน้อยๆ งบประมาณสองหมื่นบาท ^^

อาคาร 1 (1ชั้น) วัดจากพื้นถึงหลังคาสูงประมาณ 4 เมตร มีต้นไม้โดยรอบต้นไม้สูงพอๆกับหลังคา
                      อาคาร 2 (2ชั้น)วัดจากพื้นถึงหลังคาสูงประมาณ 9 เมตร มีต้นไม้หลายต้นด้านหน้าอาคารสูง ต้นไม้สูงประมาณ 5 เมตร
                      อาคาร 3 (2ชั้น)วัดจากพื้นถึงหลังคาสูงประมาณ 9 เมตร มีต้นไม้หลายต้นด้านหน้าอาคารสูง ต้นไม้สูงประมาณ 7-8 เมตร
                      อาคาร 4 (2ชั้น)วัดจากพื้นถึงหลังคาสูงประมาณ 9 เมตร มีต้นไม้หลายต้นด้านหน้าอาคารสูง ต้นไม้สูงประมาณ 7-8 เมตร
                      อาคาร 5 เป็นจุดติดตั้งอินเทอร์เน็ต และใช้ Router กระจายสัญญาณในอาคาร ลากสายจาก Router มาที่เสาสีส้ทเพื่อใช้ Ubi กระจายสัญญาณไปยังอาคาร 4, 3, 2, 1

สิ่งที่ต้องการสอบถามคือ
                      1. ผมต้องใช้ Ubi ตัวไหน? ใช้กี่ตัว? และเสาอากาศแบบไหนบ้างครับที่จะทำให้สัญญาณครอบคลุม จะใช้วิธียิงสัญญาณหรือกระจายสัญญาณก็ได้ครับ?
                      2. เช็ตโหมดไหนมั่งครับ? ^^
                      3. ต้องตั้งเสาสูงกี่เมตรครับ? ขอแบบไม่ต้องสูงมากครับ กลัวความสูง ทำคนเดียวไม่มีลูกมือ เรื่องตั้งเสาอาจจะลำบากซักหน่อย แต่จะพยายามทำครับ

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                        ทะลุทะลวง ผมว่าเสาเดิมๆเหมาะสุดๆแล้วครับ
                        ถูกต้องเลยครับ Pico ผมใช้เสาเดิมๆ ดีกว่าเสาใหม่อีก

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ พอดีผมยังไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับไอ้เจ้า ubiเท่าไร ดังนั้นขอถามตามความเข้าใจผมนะครับ ว่าเจ้า ubi นี้มั้นสามารถรับ wifi ของพวก 3bb ทรู ได้ใช้ไหมครับ โดยเราติดตั้งubiไว้นอกอาคาร เอาสายแลน เข้าpoe จากpoe เข้าโน๊ตบุคได้เลยไหมครับ หรือว่า ต้องมีอุปกรณอื่นอีก แล้วก็เข้าไปเซ็คค่าต่างๆในโน๊คบุ๊ค เสร็จแล้วเราเข้าเน็ต ไปใส่ พาสเวิต ที่เราเคยใช่เล่นwifi ของค่ายนั้นๆ ได้เลยใช่ไหมครับ
                          อีกคำถามหนึ่งครับ ubiไม่สามารถใช้พวกwifiโน็ตบุ๊ค รับได้ใช่ไหมครับ พอดีผมเห็นใกล้ที่ผมอยู่ เห็นมีอุปกรณ์หน้าตาคล้ายๆ กับ ubi ติดอยู่กับเสาโทรศัพย์ ไม่ทราบว่ามันใช่ ubi ไหมครับ แล้วผมจะรับสัญญาณจากตัวนั้นได้ไหมครับและถ้าได้เราจะติดต่อขอใช้ได้ยังไงครับ พอดีผมกำลังสนใจอยากเอามาทดลองดูบ้างครับ ทดใช้ 3g เดือนละเป็นพัน มาจะเป็นปีละใช่ไม่ถึงเดือนโดนตัดความเร็วละ เผื่อจะมีทางออกบ้าง พอดีจุดที่ผมอยู่มันเป็นจุดที่ไม่สามารถขออินเตอร์บ้านได้นะครับ ขอความกรุณาไขขอข้องใจให้ด้วยนะครับ

Comment

• ^
                            ^
                            1.ใช่แล้วครับ ต่อ NB เข้า Ubi เปิดเว็บเจอหน้า login ของ 3bb หรือ True
                            2.ถ้าตัวนั้นเป็น Ubi จริง ก็ต้องดูอีกครับว่าเป็น M2 หรือ M5
                            ถ้าเป็น M2 โน็ตบุ๊ครับได้ M5 รับไม่ได้ การติดต่อขอใช้ก็ง่ายๆเลย ต่อสัญญาณ
                            ที่เค้าปล่อยมาให้ติด ถ้าเปิดเว็บได้เดี๋ยวก็เจอหน้า login เค้าก็จะบอกรายละเอียด
                            ไว้แหละครับผม ว่าจะต้องไปติดต่อที่ไหนยังไง
                            แต่ส่วนที่ท่านเห็นบนเสาโทรศัพท์นั่น คิดว่าน่าจะเป็นตัวส่งสัญญาณโทรศัพท์มากกว่า
                            คงไม่ใช่ตัวส่งไวเลสหรอกครับ

Comment

• Originally posted by 3sday View Post
                              อาคาร5 Nano M5 Mode AP - AirMax
                              อาคาร1-4 Loco M5 Mode Station - AirMax ต่อสายเข้าในอาคาร
                              กระจายด้วย AP อีกต่อนึง
                              ส่วนการตั้งเสา ไม่รู้ว่ามีดาดฟ้ารึปล่าว สมมุติว่าไม่มีละกัน แต่ละจุดก็ใช้เหล็ก
                              2ท่อน = 12เมตร หรือให้พ้นตึกและต้นไม้
                              รวมๆแล้ว งบเกินแน่นอนครับ ^ ^

Comment

• _/\_
                                Last edited by bigj; 13 Nov 2012, 20:53:57.

Comment

Working...
                                X