Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ู^
    ^
    ผมว่ามันก็ช้าไปหน่อยนา ถ้าเทสอีกรอบแล้วยังเท่าเดิมอาจจะต้องอัพ FW เป็น 1.00a แบบที่หลายๆคนเจอกัน

ว่าแต่แก้เรื่อง AHCI ได้แล้วเหรอครับ

Originally posted by air1412 View Post
    รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ ทำไมมัน write น้อยมาก ทั้งที่ หน้ากล่องเขียน 510MB/S[ATTACH=CONFIG]3295170[/ATTACH]
    Kingston HyperX 3K ได้เท่านี้อยู่แล้วครับ

510MB/s ต้องใช้โปรแกรมเฉพาะ เช่น ATTO เทสเท่านั้น ใช้งานจริงไม่มีทางถึง

คนในเว็บนี้เลยไม่มีใครแนะนำกัน

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
      ู^
      ^
      ผมว่ามันก็ช้าไปหน่อยนา ถ้าเทสอีกรอบแล้วยังเท่าเดิมอาจจะต้องอัพ FW เป็น 1.00a แบบที่หลายๆคนเจอกัน

ว่าแต่แก้เรื่อง AHCI ได้แล้วเหรอครับ

Kingston HyperX 3K ได้เท่านี้อยู่แล้วครับ

510MB/s ต้องใช้โปรแกรมเฉพาะ เช่น ATTO เทสเท่านั้น ใช้งานจริงไม่มีทางถึง

คนในเว็บนี้เลยไม่มีใครแนะนำกัน
      ผม งง แค่ว่าทำไม ความเร็วในการ write มันน้อยนะครับมีวิธีปรับแต่ยังไง พยายามเข้าไปอัพ firmware ของมันแล้ว แต่รู้สึกว่ามันจะเวอร์ชั่นสูงสุดแล้วนะครับ

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
        ู^
        ^

ลงวินใหม่ ตอนนี้หายหมดทุกอย่างเเล้วครับ 555+
        Last edited by gintama122; 30 Jun 2015, 05:18:56.

Comment

• Originally posted by air1412 View Post
          ผม งง แค่ว่าทำไม ความเร็วในการ write มันน้อยนะครับมีวิธีปรับแต่ยังไง พยายามเข้าไปอัพ firmware ของมันแล้ว แต่รู้สึกว่ามันจะเวอร์ชั่นสูงสุดแล้วนะครับ
          คือต้องอธิบายกันยาวหน่อยครับ อาจจะเข้าใจยากนิดนึง

SSD รุ่นนี้ใช้คอนโทรลเลอร์ SandForce SF-2281 ควบคุม ซึ่งมีระบบการทำงานที่ไม่เหมือนชาวบ้านอยู่นิดนึง

เวลาจะประมวลผลข้อมูลเนี่ย คอนโทรลเลอร์ตัวนี้มันจะพยายามบีบอัดข้อมูลนั้นๆให้เหลือขนาดเล็กที่สุดก่อน จะได้ไม่เสียเวลาในการเขียนลงไป

ซึ่งถ้าข้อมูลนั้นบีบอัดได้เยอะมาก ก็จะเขียนได้เร็ว 510MB/s ตามที่ข้างกล่องบอก

ถ้าถ้ามันบีบอัดลดขนาดอะไรไม่ได้ ความเร็วก็จะร่วงเหลือร้อยกว่าๆตามที่เห็นใน AS SSD

มันเป็นจุดด้อยของคอนโทรลเลอร์รุ่นนี้ครับ แก้ไม่ได้จริงๆ

Originally posted by gintama122 View Post
          ลงวินใหม่ ตอนนี้หายหมดทุกอย่างเเล้วครับ 555+
          ยินดีด้วยครับ

Comment

• Comment

• หลุด QC คืออะไรหรอครับ

Comment

• Originally posted by sonny* View Post
                ขอบคุณครับ

Originally posted by L4ST7T4ND View Post
                หลุด QC คืออะไรหรอครับ
                ของมีปัญหาครับ แบบที่โรงงานผลิตไม่ได้คัดออกแล้วเผลอหลุดมาขาย

Comment

• มีใครเคยเจออาการ ssd ความจุมาเพิ่มเองบ้างครับ คลิกเข้าComputerใช้ไป63GB พอคลิกเข้าไปในDiskเช็คแล้วได้แค่35GB แล้วมันหายไปไหนต้อง28GB ครับ อยากรู้ยังไม่อยากลงwinใหม่

Comment

• บางที 28GB อาจจะอยู่ตรงส่วน Hidden ที่ท่านยังไม่ได้ติ๊กครับ

Comment

• Last edited by kitti.kit; 14 Aug 2015, 08:53:39.

Comment

• galax ssd 120g กับ ga970a-d3

แนะนำหน่อย

Comment

• ขอรบกวนสอบถามทีครับ SSD ผมทำไมวิ่งไม่เต็มที่เลย อันนี้

ตอนลง OS ใหม่ สปีดวิ่งเต็มครับ

ใช้ไปได้สักพักเริ่มช้า ช้าจนรู้สึกได้เลยจัดการลง OS ใหม่

อันนี้เทสตอนลงใหม่เสร็จครับ เนื้อที่ว่างราว ๆ 200GB+ ก็ยังวิ่งช้าครับ เป็นเพราะอะไรครับ รบกวนช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

SSD Samsung 850Pro 256GB ครับ ใช้กับ iMac 21.5 Late2012 ครับ

Comment

• ความรู้เลย ขอบคุณครับ

Comment

• Onchip sata port4/5 type คืออะไร
                              ผมปรับแบบIDE ประเภทของhdd ช่อง4-5ผมใส่hdd sata อยู่

Last edited by idass424; 7 Sep 2015, 19:25:05.

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                                ขอรบกวนสอบถามทีครับ SSD ผมทำไมวิ่งไม่เต็มที่เลย อันนี้

ตอนลง OS ใหม่ สปีดวิ่งเต็มครับ

ใช้ไปได้สักพักเริ่มช้า ช้าจนรู้สึกได้เลยจัดการลง OS ใหม่

อันนี้เทสตอนลงใหม่เสร็จครับ เนื้อที่ว่างราว ๆ 200GB+ ก็ยังวิ่งช้าครับ เป็นเพราะอะไรครับ รบกวนช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

SSD Samsung 850Pro 256GB ครับ ใช้กับ iMac 21.5 Late2012 ครับ
                                คือพวก Mac เนี่ย ถ้าเราซื้อ SSD มาใส่เอง ไม่ใช่ตัวที่แถมมากับเครื่อง ระบบ TRIM ของ OS X ที่คอยเคลียร์เซลล์เก็บข้อมูลใน NAND SSD จะไม่ทำงานครับ

ซึ่งถ้าเราเขียนๆลบๆไฟล์ทับลงบนเซลล์เดิมๆโดยไม่มีการเคลียร์อะไรเลย SSD จะอืดลงเรื่อยๆ (แต่อืดเฉพาะ Write นี่แหละ)

วิธีแก้คือให้ Secure Erase ครับ มันจะรีเซ็ตเซลล์เก็บข้อมูลพวกนี้ให้ว่างเปล่าไม่เหลืออะไรเลย แล้วค่อยลง OS ใหม่

ปล.1 จริงๆ SSD ที่ขายกันในตอนนี้ มีฟังก์ชัน Garbage Collection คอยเคลียร์เซลล์ให้อยู่แล้ว แต่หลายๆรุ่นประสิทธิภาพยังไม่ดีเท่า TRIM
                                ปล.2 ถ้าใช้ OS X เวอร์ชัน 10.10.4 ขึ้นไป จะสามารถสั่งเปิดการทำงานของ TRIM ได้แล้ว แต่ยังไม่แนะนำให้ทำ เพราะ SSD Samsung ยังมีปัญหากับ TRIM ใน OS X อยู่ เปิดแล้วอาจจะทำให้ข้อมูลในไดร์ฟเสียหาย

http://www.extremetech.com/computing...ird-party-ssds

Originally posted by idass424 View Post
                                Onchip sata port4/5 type คืออะไร
                                ผมปรับแบบIDE ประเภทของhdd ช่อง4-5ผมใส่hdd sata อยู่
                                มันก็คือเมนูปรับโหมด SATA แยกสำหรับช่องที่ 4/5 โดยเฉพาะนั่นแหละครับ

แนะนำให้คงไว้ตามรูปครับ OnChip หลักเป็น AHCI , ส่วน Port 4/5 เป็น As SATA Type

Comment

Working...
                                X