Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณมากครับผมม

ส่วนแฟลชคือ ผมงง แฟลชในที่นี่ จำไม่ได้ว่าเรปไหนแล้ว
    กับแฟลชการดจอครับผม

Comment

• ผมเพิ่งประกอบคอมใหม่ครับ ใช้ SSD ครั้งแรกในรอบ 7 ปีเลย

i7 4790
      1150 ASUS H97-PRO-GAMER
      ใช้ SSD 1 ลูก และแบบธรรมดาเก็บข้อมูล 2 ลูก ครับ
      win 8.1 pro

รบกวนแนะนำทีครับ SSD รุ่นนี้ปกติไหม ผมต้องหาไดร์เวอร์อะไรมาลงไหมครับ เพิ่งซื้อประกอบได้ 3 วันเลยมาหาความรู้ ขอบคุณมากครับ
      Attached Files
      Last edited by l2ossi; 1 May 2015, 12:23:49.

Comment

• Originally posted by l2ossi View Post
        ผมเพิ่งประกอบคอมใหม่ครับ ใช้ SSD ครั้งแรกในรอบ 7 ปีเลย

i7 4790
        1150 ASUS H97-PRO-GAMER
        ใช้ SSD 1 ลูก และแบบธรรมดาเก็บข้อมูล 2 ลูก ครับ
        win 8.1 pro

รบกวนแนะนำทีครับ SSD รุ่นนี้ปกติไหม ผมต้องหาไดร์เวอร์อะไรมาลงไหมครับ เพิ่งซื้อประกอบได้ 3 วันเลยมาหาความรู้ ขอบคุณมากครับ
        ปกติครับ ไดร์เวอร์ก็ลงเรียบร้อย ไม่ต้องไปทำอะไรละครับ

Comment

• ++++100 เลยครับ กระทู้สาระ ของห้องนี้เลย

Comment

• Samsung 840 Pro ใช้มาเกือบ 2 ปี ทนดี ยังแรงพอได้อยู่

Comment

• เครื่องผม ไปตั้งค่าจาก IDE เป็น ACHI ใน ไบออส และมันก็เปิดไม่ติดเลยอ่าครับ คือน่าจะบอร์ดพังไปเลย

หรือมันจะบังเอิญพังพอดีก็ไม่รู้

อาการตามนี้เลยครับ

ก่อนหน้านี้ใช้งานปกติ ปกติสุขดี
              วันนี้เข้าไปตั้งค่าใน bios ปรับตรงโหมด sata จาก IDE เป็น AHIC
              เพราะจะทำให้SSDทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ

พอปรับเสร็จก็เซฟและออก เครื่องก็เปิดมาปกติแต่เข้าวินโดว์ไม่ได้ มันก็จัดการซ่อมแซมวินโดว์ของมันเองสักแป๊ป และ มันเริ่มการทำงานใหม่ และก็ เหมือนเดิม ซ่อมแซม และก็เริ่มใหม่ ผมก็เลยจะกดเข้า biosไปคืนค่าดู กดไม่ได้ ก็เลย กดรีสตาร์ทไป1ที
              และ...มันก็เปิดไม่ติดอีกเลย

อาการคือ

กดเปิดเครื่อง เครื่องติดสักพักก็จะดับและก็ติดและก็ดับ
              ประมาน3รอบ ก็จะติดจนไปถึงหน้า bios.(แต่มีแต่สีภาพพื้นหลัง ไม่มีรูป 3d ของบอร์ด หรือ เมนูอะไรเลย) ค้างอยู่สัก5วิ ก็จะดับ และก็ วนเป็นอาการแบบเดิมต่อ คือติดขึ้นมาแปปนึงก็ดับและก็ติดแปปนึงและก็ดับ จนบางครั้งมันก็ติดมาถึงหน้าที่ควรจะเป็น bios และสักแปปก็ดับไปอีก วนอยู่แบบนี้

ข้อมูลเพื่มเติม
              ไม่MBก็cpuที่ทำให้เกิดอาการนี้ เพราะผมลองยกMBกับcpuไปเปิดกับคอมอีกเครื่องนึงแล้ว
              อาการเหมือนกัน
              ลองถอดถ่านออกแล้ว10นาที
              CPUi5 3470
              MB ga-H77M-D3H

คือผมอยากรู้ว่า
              1.บรอ์ดมันบังเอิญมาพังพอดี หรือ พังเพราะผมไปปรับ bios. ครับ
              2.อาการแบบนี้ CPU พังได้ไหมครับ
              3.มันมีวิธีแก้อย่างอื่นไหมครับที่เราจะล้าง bios หรือ เคลียCMOS.อะไรพวกนี้
              Last edited by yy5779693; 9 May 2015, 23:23:04.

Comment

• ผมก็เป็น นะ แต่พอปรับมาเป็นahci แล้ว ลงวินโด้ใหม่ หาย ไม่ได้มีไรเสียทั้งนั้นละครับ มันคงต้องลง ใหม่เพื่อน ความสเถียร

Comment

• Originally posted by huntergamess View Post
                  ผมก็เป็น นะ แต่พอปรับมาเป็นahci แล้ว ลงวินโด้ใหม่ หาย ไม่ได้มีไรเสียทั้งนั้นละครับ มันคงต้องลง ใหม่เพื่อน ความสเถียร
                  บอร์ดคงช๊อคตายไปแล้ว 555

หายากซะด้วย H77

Comment

• Originally posted by yy5779693 View Post
                    บอร์ดคงช๊อคตายไปแล้ว 555

หายากซะด้วย H77
                    ถ้าลงวินโดวไปแล้วแล้วไปตั้ง ในไบออสทีหลัง เปิดไม่ติดไม่แปลกครัล ถ้าตั้ง จากIDE เป็น Achi แล้วค่อยลงวินโดว ปกติ

ส่วนตัวว่า AMD นี่ใช้ ssd บูตช้ากว่า intel หน่อยนึง ของทิดอิน ยังไม่ทันขึ้นโลโก้เลยเข้ามาเดสท็อปแล้ว AMD รอเป็นโลโก้ก่อนค่อยเข้า แต่ใช้งานในวินโดวไม่ต่างกันสักอย่าง โปรแกรมไหนอืดก็อืดเหมือนกันหมด(ถ้าลงใน HDDนี่รอกันง่วงเลย)
                    Last edited by sariora123; 10 May 2015, 18:06:52.

Comment

• A88 UP4 ควรเสียบsataไหนคับ0-7ผมลองหาในคู่มือกับในเวปดูไม่ออกจิงๆว่าชิบamdช่องไหน รบกวนด้วยคับ

Comment

• ของผมได้เท่านี้

กับบอร์ด asus p8h61-m lx r2.0 chipset : Intel? H61(B3)
                        http://www.asus.com/Motherboards/P8H...pecifications/
                        ลงวินใหม่ ลงไดย์เวอร์ใหม่ ปรับทุกอย่างล่ะ ได้น้อยไปไหมครับ ลงวินโดอีกลูก ssd ใช้ทดสอบเฉยๆ

Comment

• Originally posted by yy5779693 View Post
                          เครื่องผม ไปตั้งค่าจาก IDE เป็น ACHI ใน ไบออส และมันก็เปิดไม่ติดเลยอ่าครับ คือน่าจะบอร์ดพังไปเลย

หรือมันจะบังเอิญพังพอดีก็ไม่รู้

อาการตามนี้เลยครับ

ก่อนหน้านี้ใช้งานปกติ ปกติสุขดี
                          วันนี้เข้าไปตั้งค่าใน bios ปรับตรงโหมด sata จาก IDE เป็น AHIC
                          เพราะจะทำให้SSDทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ

พอปรับเสร็จก็เซฟและออก เครื่องก็เปิดมาปกติแต่เข้าวินโดว์ไม่ได้ มันก็จัดการซ่อมแซมวินโดว์ของมันเองสักแป๊ป และ มันเริ่มการทำงานใหม่ และก็ เหมือนเดิม ซ่อมแซม และก็เริ่มใหม่ ผมก็เลยจะกดเข้า biosไปคืนค่าดู กดไม่ได้ ก็เลย กดรีสตาร์ทไป1ที
                          และ...มันก็เปิดไม่ติดอีกเลย

อาการคือ

กดเปิดเครื่อง เครื่องติดสักพักก็จะดับและก็ติดและก็ดับ
                          ประมาน3รอบ ก็จะติดจนไปถึงหน้า bios.(แต่มีแต่สีภาพพื้นหลัง ไม่มีรูป 3d ของบอร์ด หรือ เมนูอะไรเลย) ค้างอยู่สัก5วิ ก็จะดับ และก็ วนเป็นอาการแบบเดิมต่อ คือติดขึ้นมาแปปนึงก็ดับและก็ติดแปปนึงและก็ดับ จนบางครั้งมันก็ติดมาถึงหน้าที่ควรจะเป็น bios และสักแปปก็ดับไปอีก วนอยู่แบบนี้

ข้อมูลเพื่มเติม
                          ไม่MBก็cpuที่ทำให้เกิดอาการนี้ เพราะผมลองยกMBกับcpuไปเปิดกับคอมอีกเครื่องนึงแล้ว
                          อาการเหมือนกัน
                          ลองถอดถ่านออกแล้ว10นาที
                          CPUi5 3470
                          MB ga-H77M-D3H

คือผมอยากรู้ว่า
                          1.บรอ์ดมันบังเอิญมาพังพอดี หรือ พังเพราะผมไปปรับ bios. ครับ
                          2.อาการแบบนี้ CPU พังได้ไหมครับ
                          3.มันมีวิธีแก้อย่างอื่นไหมครับที่เราจะล้าง bios หรือ เคลียCMOS.อะไรพวกนี้
                          ผมเคยปรับแล้วบอร์ดเปิดไม่ติดอยู่หลายครั้งนะครับ แต่ไม่เคยถึงขั้นพังไปเลยแบบนี้ อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ

CPU ไม่น่าจะพังนะ

วิธีล้างไบออสนอกจากถอดถ่าน ลองหาบริเวณขาโลหะเล็กๆหลายแผงมุมล่างขวาของบอร์ด ที่เขียนว่า CLR_CMOS แล้วเอาไขควงไปจิ้มดูครับ

Originally posted by mooba123 View Post
                          A88 UP4 ควรเสียบsataไหนคับ0-7ผมลองหาในคู่มือกับในเวปดูไม่ออกจิงๆว่าชิบamdช่องไหน รบกวนด้วยคับ
                          รุ่นนี้ทุกช่องเป็น AMD หมดครับ จะเอาช่องไหนก็ได้

Originally posted by KISS View Post
                          ของผมได้เท่านี้

กับบอร์ด asus p8h61-m lx r2.0 chipset : Intel? H61(B3)
                          http://www.asus.com/Motherboards/P8H...pecifications/
                          ลงวินใหม่ ลงไดย์เวอร์ใหม่ ปรับทุกอย่างล่ะ ได้น้อยไปไหมครับ ลงวินโดอีกลูก ssd ใช้ทดสอบเฉยๆ
                          Apacer รุ่นนี้ได้น้อยอยู่แล้วครับ พอเจอบอร์ด SATA2 ยิ่งลดลงไปอีก

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post

Apacer รุ่นนี้ได้น้อยอยู่แล้วครับ พอเจอบอร์ด SATA2 ยิ่งลดลงไปอีก
                            ดูยังไงว่าเป็น พอตร์ SATA 3 แท้ครับ

Comment

• Originally posted by KISS View Post
                              ดูยังไงว่าเป็น พอตร์ SATA 3 แท้ครับ

ดูสเปคบอร์ดครับ ถ้ามันบอกว่าพอร์ต SATA3 (6GB/s) นี้ควบคุมโดยตัวชิปเซ็ตของเมนบอร์ดเอง ไม่ว่าจะเป็น Intel หรือ AMD (กรอบสีแดง) แสดงว่ามันเป็น SATA3 แท้ รองรับความเร็วได้ถึง 550MB/s

แต่ถ้ามันบอกว่าควบคุมโดยชิปเสริมพวก Marvell / Asmedia / Jmicron (กรอบสีน้ำเงิน) แสดงว่า ไม่ใช่ SATA3 แท้ รองรับความเร็วได้แค่ 380MB/s

จริงๆแล้วบอร์ดส่วนใหญ่สมัยนี้มี SATA3 แท้กันหมดละ ยกเว้นพวกรุ่นเก่าอย่าง H55 P55 X58 H61 ที่ได้แค่พอร์ตจากชิปเสริมหรือไม่มีเลย
                              Last edited by Gumblar; 13 May 2015, 13:46:36.

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post

ดูสเปคบอร์ดครับ ถ้ามันบอกว่าพอร์ต SATA3 (6GB/s) นี้ควบคุมโดยตัวชิปเซ็ตของเมนบอร์ดเอง ไม่ว่าจะเป็น Intel หรือ AMD (กรอบสีแดง) แสดงว่ามันเป็น SATA3 แท้ รองรับความเร็วได้ถึง 550MB/s

แต่ถ้ามันบอกว่าควบคุมโดยชิปเสริมพวก Marvell / Asmedia / Jmicron (กรอบสีน้ำเงิน) แสดงว่า ไม่ใช่ SATA3 แท้ รองรับความเร็วได้แค่ 380MB/s

จริงๆแล้วบอร์ดส่วนใหญ่สมัยนี้มี SATA3 แท้กันหมดละ ยกเว้นพวกรุ่นเก่าอย่าง H55 P55 X58 H61 ที่ได้แค่พอร์ตจากชิปเสริมหรือไม่มีเลย
                                ขอบคุณครับ ที่แท้ sata2นี้เอง

Comment

Working...
                                X