Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองเทสดูครับ ลองของ มีใครใช้รุ่นนี้บ้างไหมครับ

ครั้งที่1
    ครั้งที่2
    Last edited by golfkung01; 11 Feb 2016, 14:56:06.

Comment

• แต่สงสัยว่าทำไมมันไม่มี driver ฮะ ขึ้นแต่ ok อย่างเดียว สงสัยอีกคน

Comment

• ปกติมั้ยครับ Kinston savage พึ่งซื้อมา ทำมัยมีแถบแดงก็ไม่รู้

Comment

• Originally posted by etunhunt View Post
          เพิ่งได้มาใหม่ใส่กับ 775 sata 2 ไม่มี ahci แต่สงสัยว่าทำไมมันไม่มี driver ฮะ ขึ้นแต่ ok อย่างเดียว
          เอ่อ south bridge เป็น ich7/r ครับ
          [ATTACH=CONFIG]3515109[/ATTACH]
          สมัยก่อน ถ้าไม่ได้ใช้ AHCI หรือ RAID มันจะขึ้น Bad ครับ เพราะวินโดวส์มันไม่มีไดร์เวอร์ที่สมบูรณ์ให้กับโหมดอื่น

ช่วงหลังๆมาเริ่มใส่ไดร์เวอร์ IDE มาตอนอัพเดตวินโดวส์ให้แล้ว แต่ไม่ได้ตั้งชื่อให้มัน ก็เลยว่างแบบนี้แหละ

เอาเป็นว่าถ้าใช้บอร์ด SB ที่มีแค่ IDE อย่าง ICH7 ขอให้ขึ้น OK ก็พอแล้วครับ
          Originally posted by golfkung01 View Post
          ลองเทสดูครับ ลองของ มีใครใช้รุ่นนี้บ้างไหมครับ

ครั้งที่1
          [ATTACH=CONFIG]3538788[/ATTACH]
          ครั้งที่2
          [ATTACH=CONFIG]3538789[/ATTACH]
          รุ่นนี้ความจุ 240GB ดูจากสเปค IOPS แล้ว 4K-64 น่าจะได้ราวๆ 380/90 ครับ

แต่พอไปดูรีวิวกับผลเทสคนที่ซื้อมาใช้ ผลออกมาไม่เหมือนกันซักกะที่ บางครั้งตัวเดียวกันแต่เทสคนละรอบยังต่างแบบท่านเลย ผมก็งง อธิบายไม่ได้แฮะ
          Originally posted by c-wut View Post
          [ATTACH=CONFIG]3541687[/ATTACH]
          [ATTACH=CONFIG]3541692[/ATTACH]

ปกติมั้ยครับ Kinston savage พึ่งซื้อมา ทำมัยมีแถบแดงก็ไม่รู้
          ขึ้นแถบแดง ยิ่งเป็น SATA Downshift ด้วย แนะนำไปเคลมดีกว่าครับ

Comment

• ช่วยดูหน่อยครับ Read&Write น้อยมากครับ แบบนี้เสียหรือเปล่า เพิ่งซื้อมาด้วย

Comment

• เพิ่งได้มาลองวันนี้ของ SKS 120GB แต่เมนบอร์ดมันเป็นชิป ASMedia ASM1061 ความเร็วได้แค่นี้ ไม่แน่ใจว่าสุดๆ แล้วหรือยังสำหรับชิป ASMedia ASM1061

http://www.**************/sks-sitaki...-5-738470.html

http://www.asrock.com/mb/AMD/960GMU3...Specifications

Comment

• คะแนนไม่ถึงพัน คุณภาพตามราคา

Comment

• มันปกติไหมครับ
                  ตัวเวอร์ชั่นให้มามัน 1.02 แต่ยังไม่ได้เทสอัพเป็น 1.05 เลยไม่รู้มันปกติไหม มันไม่ถึง 500+ สักที
                  ปล.จับยัดลง windows 10 แล้วครับ

รอบที่ 1

รอบที่ 2

Comment

• เพิ่งจัด Zotac Premium 480gb มาครับ ผลเทสแต่ละอย่างวินาศมากครับ
                    พอไปไล่อ่านข้อมูลหน้าแรกก็ยังหาทางออกไม่เจอ เลยอยากจะขอรบให้ช่วยดูอาการหน่อยครับ

Spec ตามนี้ครับ
                    - CPU : AMD Phenom 2 X4
                    - Board : M4A88TD-V EVO USB3
                    - Chipset : SB850
                    - Chipset Driver : จาก AMD Catalyst? 14.4 ในเว็บ AMD --> แต่ดันโชว์ใน AS SSD เป็น ahcix64s
                    - SATA Controller : เลือกเป็น Raid เพราะ
                    . บอร์ดมี controller เดียว และมี harddisk 2 ลูกที่ต้อง raid 1 เลยใช้ AHCI ไม่ได้
                    . SATA 1 = zotac ไม่ได้เข้า raid array
                    . SATA 2 & 3 = harddisk 2 ลูก raid 1 อยู่
                    . SATA 5 = harddisk เก็บข้อมูลอีกลูก

ตอนนี้หลักๆสงสัยสองอย่างครับ คือทำไมโปรแกรมต่างๆเหมือนดีเทคไม่เจอข้อมูล ssd เลย และ driver ผมมันไม่ขึ้นเป็น amd_sata แบบคนอื่นๆเขา

Comment

• ของผม ลง ไดร์เวอร์ไม่ได้อะครับขึ้นแบบนี้อะครับ

Comment

• Originally posted by Pochiko View Post
                        เพิ่งจัด Zotac Premium 480gb มาครับ ผลเทสแต่ละอย่างวินาศมากครับ
                        พอไปไล่อ่านข้อมูลหน้าแรกก็ยังหาทางออกไม่เจอ เลยอยากจะขอรบให้ช่วยดูอาการหน่อยครับ

- Chipset Driver : จาก AMD Catalyst? 14.4 ในเว็บ AMD --> แต่ดันโชว์ใน AS SSD เป็น ahcix64s
                        - SATA Controller : เลือกเป็น Raid เพราะ
                        . บอร์ดมี controller เดียว และมี harddisk 2 ลูกที่ต้อง raid 1 เลยใช้ AHCI ไม่ได้
                        . SATA 1 = zotac ไม่ได้เข้า raid array
                        . SATA 2 & 3 = harddisk 2 ลูก raid 1 อยู่
                        . SATA 5 = harddisk เก็บข้อมูลอีกลูก

ตอนนี้หลักๆสงสัยสองอย่างครับ คือทำไมโปรแกรมต่างๆเหมือนดีเทคไม่เจอข้อมูล ssd เลย และ driver ผมมันไม่ขึ้นเป็น amd_sata แบบคนอื่นๆเขา
                        เอา RAID ออก แล้วใช้ AHCI ครับ

Comment

• Originally posted by Pochiko View Post
                          เพิ่งจัด Zotac Premium 480gb มาครับ ผลเทสแต่ละอย่างวินาศมากครับ

เพิ่มอีกรูปครับ อันนี้ผ่าน Docking USB3 --> ค่า 4K-64Thrd ก็ยังอยู่แถว 30-50 ครับ
                          คือมันน้อยทั้งแบบต่อตรงและแบบ Dock แบบนี้จะมองว่า SSD เสียได้ไหมครับ

ปล. เรื่อง not detect / not found สรุปว่าปกติครับถ้าเป็นการต่อผ่าน controller แบบ raid --> ต้องรับสภาพเพราะจำเป็นต้องใช้ harddisk raid 1

Comment

เพิ่มอีกรูปครับ อันนี้ผ่าน Docking USB3 --> ค่า 4K-64Thrd ก็ยังอยู่แถว 30-50 ครับ
                            คือมันน้อยทั้งแบบต่อตรงและแบบ Dock แบบนี้จะมองว่า SSD เสียได้ไหมครับ

ปล. เรื่อง not detect / not found สรุปว่าปกติครับถ้าเป็นการต่อผ่าน controller แบบ raid --> ต้องรับสภาพเพราะจำเป็นต้องใช้ harddisk raid 1
                            DOCK USB3.0 ส่วนใหญ่ยังเป็นแค่ SATA2 อยู่นะครับ

ต่อ USB แล้วแย่กว่าเดิมก็ไม่แปลกอะไร

Comment

• Originally posted by NitiponSl View Post
                              ช่วยดูหน่อยครับ Read&Write น้อยมากครับ แบบนี้เสียหรือเปล่า เพิ่งซื้อมาด้วย
                              Galax ตัว L ใช่ไหมครับ รุ่นนี้รีวิวเว็บต่างๆเห็นได้กันไม่มากอยู่แล้วครับ

แถมถ้าปรับ Block Size เยอะๆเป็น 5GB ก็ยิ่งทำให้ร่วงเยอะเข้าไปอีก

Originally posted by pasaonline View Post
                              เพิ่งได้มาลองวันนี้ของ SKS 120GB แต่เมนบอร์ดมันเป็นชิป ASMedia ASM1061 ความเร็วได้แค่นี้ ไม่แน่ใจว่าสุดๆ แล้วหรือยังสำหรับชิป ASMedia ASM1061
                              http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/3278606

ไปตอบให้ตรงนี้แล้วนะครับ

Originally posted by tak0611688 View Post
                              มันปกติไหมครับ
                              ตัวเวอร์ชั่นให้มามัน 1.02 แต่ยังไม่ได้เทสอัพเป็น 1.05 เลยไม่รู้มันปกติไหม มันไม่ถึง 500+ สักที
                              ปล.จับยัดลง windows 10 แล้วครับ
                              โปรแกรมนี้มันเทสด้วยข้อมูลที่ประมวลผลยากในระดับนึงครับ ความเร็วที่ได้จะดรอปจากสเปคจริงอยู่แล้ว

ขึ้นอยู่กับว่ารุ่นไหน ถ้า M6P ได้แบบนี้ยังถือว่าอยู่ในเกณฑ์ปกติครับ

Originally posted by 069084144 View Post
                              ของผม ลง ไดร์เวอร์ไม่ได้อะครับขึ้นแบบนี้อะครับ
                              ไปปรับโหมด SATA เป็น AHCI ก่อนครับ ถ้าใช้ IDE อยู่จะลงไม่ได้อยู่แล้ว

Originally posted by Pochiko View Post

http://support.amd.com/en-us/downloa...%2010%20-%2064
                              ลง Chipset Driver ตรงนี้รึยังครับ (คนละอันกับ Catalyst นะ)

ส่วนเรื่อง USB3 ความเร็วจะตันอยู่ที่ราวๆ 200 ต้นๆอยู่แล้วครับ

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post

โปรแกรมนี้มันเทสด้วยข้อมูลที่ประมวลผลยากในระดับนึงครับ ความเร็วที่ได้จะดรอปจากสเปคจริงอยู่แล้ว

ขึ้นอยู่กับว่ารุ่นไหน ถ้า M6P ได้แบบนี้ยังถือว่าอยู่ในเกณฑ์ปกติครับ
                                ขอบคุณมากครับ กลัวเจอล๊อตที่มันปัญหา
                                อยากสอบถามโปรแกรม PlexTurbo พอจะสรุปคร่าวได้ไหมครับ
                                ที่ผมเข้าใจคือมันคือการ cache ที่ตัวไว้ที่ ram ก่อนแล้วเขียนจริงลง SSD อีกที

อันนี้ speed เมื่อลงโปรแกรม PlexTurbo แล้วครับ
                                ปล.ยัง cache ยังไม่ครบน่ะครับมันเพิ่งทำไป 1 GB มันใช้ได้เต็มที่คือ 1.97 GB

Comment

Working...
                                X