Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมกะไม่ค่อยรู้เรื่องตัวเลขไรกะเค้าอ่ะ ซื้อมาไม่เคยเทส ว่าแต่ของกระผมนี่มันปกติเหมือนชาวบ้านเค้าไหมครับและเทสต้องเลือกเป็น 10GB หรือเปล่าครับ เห็นมันมี 1 3 5 10 GB ผม งง ผมกะเลยเลือก 10 เห็นมันเยอะดี

Comment

• ทำมายเยอะ จังเยย อิ อิ

Comment

• Originally posted by TeamZa View Post
        [ATTACH=CONFIG]3286116[/ATTACH]
        ผมกะไม่ค่อยรู้เรื่องตัวเลขไรกะเค้าอ่ะ ซื้อมาไม่เคยเทส ว่าแต่ของกระผมนี่มันปกติเหมือนชาวบ้านเค้าไหมครับและเทสต้องเลือกเป็น 10GB หรือเปล่าครับ เห็นมันมี 1 3 5 10 GB ผม งง ผมกะเลยเลือก 10 เห็นมันเยอะดี
        ไม่ปกติครับ พาร์ทิชันมีปัญหา มันขึ้นว่า 31K -BAD

วิธีแก้คือ ให้ลงวินโดวส์ใหม่ ลบพาร์ทิชั่นของเดิมทิ้งออกให้หมดแล้วสร้างใหม่ครับ

หรือถ้าไม่อยากลงใหม่ ลองใช้ Partition Wizard (ตัวฟรี) สั่ง Align ไดร์ฟที่เป็น SSD ดู
        http://www.partitionwizard.com/help/...artitions.html

ส่วน 1 3 5 10 GB ที่มีให้เลือกคือขนาดข้อมูลที่ใช้อ่าน/เขียน ต่อการเทส 1 ช่องเขียวครับ ถ้าแค่เทสให้รู้ว่า SSD ของตัวเองปกติไหม เลือกแค่ 1GB พอ แต่ถ้าอยากวัดประสิทธิภาพแบบโหดๆให้เอาสัก 10GB ไปเลย (เพราะความเร็ว SSD จะตกลงถ้าเขียนข้อมูลขนาดใหญ่ติดต่อกันนานๆ )

Comment

• แบบนี้ปกติหรือป่าวครับ galax ตัว 120GB

เพิ่งใช้ SSD ครั้งแรกเลยไม่รู้ว่าดูยังไงบ้าง

เพิ่งลง windows เสร็จ ก็เทสเลย แล้วทำไมมัน112GB ไม่เป็น120GB หรอครับ

Last edited by perthkub; 21 Jun 2015, 19:47:00.

Comment

• Originally posted by perthkub View Post
            แบบนี้ปกติหรือป่าวครับ galax ตัว 120GB

เพิ่งใช้ SSD ครั้งแรกเลยไม่รู้ว่าดูยังไงบ้าง

เพิ่งลง windows เสร็จ ก็เทสเลย แล้วทำไมมัน112GB ไม่เป็น120GB หรอครับ

ปกติครับ

เรื่องเห็นแค่ 112 (111.79GB) เป็นเพราะหน่วยนับไม่เหมือนกันครับ

SSD ใช้ความจุเป็นหน่วย 1000B = 1KB แต่วินโดวส์คิดเป็น 1024B = 1KB มันก็เลยมีความจุหายไปบ้าง

Comment

• AMD galax 120 GB

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
                ปกติครับ

เรื่องเห็นแค่ 112 (111.79GB) เป็นเพราะหน่วยนับไม่เหมือนกันครับ

SSD ใช้ความจุเป็นหน่วย 1000B = 1KB แต่วินโดวส์คิดเป็น 1024B = 1KB มันก็เลยมีความจุหายไปบ้าง
                ขอบคุณมากครับพี่

Comment

• เจอแล้ว
                  Last edited by perthkub; 26 Jun 2015, 16:31:49.

Comment

• Originally posted by perthkub View Post
                    เจอแล้ว
                    ? ล๊อตนี้ แรงอีกแล้ว ซื้อเมื่อไรครับ ตัว up FW ใหม่หรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by eddies89 View Post
                      ? ล๊อตนี้ แรงอีกแล้ว ซื้อเมื่อไรครับ ตัว up FW ใหม่หรือเปล่าครับ
                      ตัว 120GB อัพไม่ได้ครับ เดิมๆจากกล่องเลยครับ

เพิ่งซื้อเมื่อวันพุธที่18 ครับ

Comment

• รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ ทำไมมัน write น้อยมาก ทั้งที่ หน้ากล่องเขียน 510MB/Sas-ssd-bench KINGSTON SH103S3 28.6.2558 22-36-35.png

Comment

• ความรู้

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
                            ปกติครับ

แสดงว่าของผมเริ่มไม่ปกติแล้วใช้ไหมครับ galax 120g เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by gintama122 View Post
                              แสดงว่าของผมเริ่มไม่ปกติแล้วใช้ไหมครับ galax 120g เหมือนกัน

เขาพูดถึงความจุนะ
                              ไม่ใช่ความเร็ว

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                                เขาพูดถึงความจุนะ
                                ไม่ใช่ความเร็ว
                                เห็นคำว่าปกติผมเลยนึกว่ารวมถึงความเร็วด้วย นึกไปเองสินะ ถถถถถถ

Comment

Working...
                                X