Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD เทสแล้ววิ่งไม่เต็ม วิ่งช้า เชิญที่นี่ อ่านกันหน่อยครับจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกตินะ สำหรับ Note Book

Comment

• Originally posted by ryback99 View Post
      ถามบ้างครับ ssd (M6e) ผมต่อผ่านพอร์ต M2
      1. ในไดรเวอร์ Intel Rapid... ไม่แสดง SSD (โหลดจากลิ้งค์ที่ให้ไปแล้วติดตั้งแล้ว)
      2. ผลจากโปรแกรม AS SSDBenchmark ยังคงแสดงเป็น storahci - ok
      อยากทราบว่าต้องไปแก้ตรงไหนครับ?
      ปล่อยมันเป็น storahci ก็ได้ครับ

M6e มันทำงานผ่าน PCI-E อยู่แล้ว เพราะฉะนั้นไดร์เวอร์ SATA มันเลยไม่เห็น SSD ครับ

Originally posted by boomunicorn View Post
      ของผม Plextor M5S 256Gb
      Notebook Dell Inspiron 3543
      ได้เท่านี้ปกติมั้ยครับ ทำไม READ ได้น้อยจังครับ
      ปกติครับ สำหรับ M5S

Comment

• SSD ผมปกติป่าวครับ มันถึงได้ช้าแปลกๆ ผมใช้บอร์ด GIG 970A D3P รบกวนท่านขอความรู้หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by Lineyou View Post
          SSD ผมปกติป่าวครับ มันถึงได้ช้าแปลกๆ ผมใช้บอร์ด GIG 970A D3P รบกวนท่านขอความรู้หน่อยครับ
          เปลี่ยนโหมด SATA ในไบออสจาก IDE เป็น AHCI ก่อนครับ วิธีตามนี้

http://www.memorytoday.com/ftopict-10777.html

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
            เปลี่ยนโหมด SATA ในไบออสจาก IDE เป็น AHCI ก่อนครับ วิธีตามนี้

http://www.memorytoday.com/ftopict-10777.html
            ขอบคุณมากครับ มือใหม่หัดใช้ SSD

Comment

• Originally posted by Gumblar View Post
              ปล่อยมันเป็น storahci ก็ได้ครับ

M6e มันทำงานผ่าน PCI-E อยู่แล้ว เพราะฉะนั้นไดร์เวอร์ SATA มันเลยไม่เห็น SSD ครับ
              ขอบคุณมากกกคร้าบบบบ ว่าแต่ผมเทสละได้คะแนน 1060 - 1089 เอง เห็นท่านอื่น ที่ใช้ M6e แล้ว 1100+ กันทั้งนั้น เศร้าาา T____T

Comment

• ของผมปกติไหมครับ คือ ยังงง อยู่ของผมมันยังเป็น masahci คือยังไม่ได้ลงไดเวอร์ แล้วของผมมันวิ่งขนาดนี้จำเป็นต้องลง ไหมครับ หรือไม่จำเป็นมีผลเหมือนกัน รบกวนด้วยครับ

Comment

• Originally posted by mujwsofu5 View Post

ของผมปกติไหมครับ คือ ยังงง อยู่ของผมมันยังเป็น masahci คือยังไม่ได้ลงไดเวอร์ แล้วของผมมันวิ่งขนาดนี้จำเป็นต้องลง ไหมครับ หรือไม่จำเป็นมีผลเหมือนกัน รบกวนด้วยครับ
                  ลงไว้ดีกว่าครับ เสถียรกว่า

Comment

• แล้ว ไดเวอร์ ของ Samsung 850 นี่พอมีลิ้งค์ไหมครับ คือผมหาแล้วผมไม่แน่ใจว่าเป็น Driver ของมันรึเปล่าว รบกวนด้วยครับผม

Comment

• หน้าแรกคำศัพทเฉพาะทางเยอะไปหมดเลยอะ อ่านไม่รู้เรื่อง
                      ความเร็วที่ไหนเหมาะสม ผมก็ไม่รู้อีก

Comment

• สิ่งที่ฉันอ่านแล้วงง ในกระทู้นี้ ใครก็ได้ตอบที

1. SATA คือ ?
                        2. RST Driver คือ ?
                        3. IDE Mode คือ ?
                        4. Marvell SATA Port คือ ?
                        5. ASMedia SATA Port คือ ?
                        6. Jmicron SATA Port คือ ?
                        7. Partition คือ ?
                        8. ACHI Mode คือ ?
                        9. ต่างกับ IDE Mode ยังไง ?
                        10. Seq คือค่าอะไร ?
                        11. 4K คือค่าอะไร ?
                        12. 4K-64Thrd คือค่าอะไร ?
                        13. Acc.Time คือค่าอะไร ?
                        14. Read กับ Write คืออะไร ทำงานอย่างไร แตกต่างกันอย่างไร
                        15. Function HotPlug และ NCQ คืออะไร ?
                        16. ต่อ Raid คืออะไร ?
                        17. Raid Mode คืออะไร ?
                        18. SATA Controller คืออะไร ?
                        19. ชิพเซ็ตประเภท SandForce คือ ?
                        20. วงจร Async คืออะไร ?
                        21. ชิพ NAND คืออะไร ?
                        22. MLC คือ ?
                        23. TLC คือ ?
                        24. การแฟลชคือ ?
                        25. secure erase คือ ?
                        26. RST 10+ คือ
                        27. Toolbox คือ
                        28. Native AHCI คือ
                        29. IRST คือ ?
                        30. RST คือ ?
                        31. ICH7 ICH9 คืออะไรครับ ?
                        32. Y450 คืออะไรครับ
                        33. ATTO คือ
                        34. Agility คือ
                        35. สถานะ BSOD คือ ?
                        36. XPG คือ
                        37. Bundle คือ
                        38. OEM คืออะไรครับ

บางคนอาจจะคิดว่าทำอยากมีความรู้ ไม่ไปหาเองล่ะ งอมืองอเท่ารอคำตอบอย่างเดียวเลยหรอ
                        ครับ ก็ถูกส่วนนึงครับ แต่เหตุผลของผมก็คือ บางทีผมไปหาข้อมูลเอง ผมก็จะเจอศัพทเฉพาะอีก
                        แล้วคนเขียนก็คนละคนกัน จะโพสถามต่อก็ทำไม่ได้สะดวก บางทีบทความก็นานมากแล้ว
                        ไปอ่านภาษาอังกฤษก็ช้า คืประเด็นอยากให้เค้าใจว่าผมต้องการความช่วยเหลือผมน่ะครับ
                        ผมไม่รู้เรื่อง อยากมีความรู้ เพิ่งศึกษา แค่นั้นเองครับ ถ้าไม่ช่วยก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้องตอบ หรือเหน็บแนมกันก็ได้ครับ

// ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by L4ST7T4ND View Post
                          สิ่งที่ฉันอ่านแล้วงง ในกระทู้นี้ ใครก็ได้ตอบที

1. SATA คือ ช่องต่ออุปกรณ์เก็บข้อมูลรูปแบบหนึ่ง
                          2. RST Driver คือ ไดร์เวอร์ SATA ที่ควบคุมจากชิปเซ็ต Intel
                          3. IDE Mode คือ โหมดการเชื่อมต่อ HDD ในสมัย Windows XP ประสิทธิภาพแย่มากเมื่อนำมาใช้กับ SSD ปัจจุบันถือว่าตกยุคแล้ว
                          4. Marvell SATA Port คือ ช่อง SATA ที่ควบคุมโดยชิปแยกยี่ห้อ Marvell
                          5. ASMedia SATA Port คือ เหมือนข้อ 4 แต่อันนี้ยี่ห้อ Asmedia
                          6. Jmicron SATA Port คือ อันนี้ก็เหมือนข้อ 4 ยี่ห้อ Jmicron
                          7. Partition คือ การจัดการพื้นที่ใน HDD/SSD เป็นส่วนๆ คล้ายๆกับสร้างบ้านแล้วแบ่งห้อง
                          8. ACHI Mode คือ โหมดการเชื่อมต่อ HDD/SSD ที่ใช้กันในปัจจุบัน
                          9. ต่างกับ IDE Mode ยังไง เร็วกว่า มีฟังก์ชันมากกว่า เช่น Hotplug / NCQ
                          10. Seq คือค่าอะไร ความเร็วในการประมวลผลข้อมูลที่มีขนาดระดับ MB
                          11. 4K คือค่าอะไร ความเร็วในการประมวลผลข้อมูลที่มีขนาด 4KB
                          12. 4K-64Thrd คือค่าอะไร ความเร็วในการประมวลผลข้อมูลที่มีขนาด 4KB ทีเดียวกัน 64 ไฟล์
                          13. Acc.Time คือค่าอะไร ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูล (ก่อนจะประมวลผล)
                          14. Read กับ Write คืออะไร Read คือการอ่านข้อมูลที่มีอยู่แล้วในไดร์ฟ เช่น เปิดไฟล์เอกสาร ส่วน Write คือการเขียนข้อมูลใหม่ที่ไม่เคยอยู่ในไดร์ฟมาก่อนลงไป เช่น เซฟไฟล์เอกสารนั่นแหละ
                          15. Function HotPlug และ NCQ คืออะไร Hotplug คือฟังก์ชันที่ทำให้ถอด HDD/SSD ออกได้โดยไม่เสียหาย ขณะที่คอมทำงานอยู่ ส่วน NCQ คือฟังก์ชันจัดการการทำงานของ HDD/SSD ให้เป็นระบบ มีแบบแผน เพิ่มความเร็วในการใช้งาน
                          16. ต่อ Raid คืออะไร การที่ HDD/SSD มากกว่า 1 ตัวทำงานช่วยกันหรือร่วมกัน
                          17. Raid Mode คืออะไร โหมดการเชื่อมต่อที่ทำให้ HDD/SSD มากกว่า 1 ตัวทำงานช่วยกันหรือร่วมกัน
                          18. SATA Controller คืออะไร ชิปควบคุมช่อง SATA ทำให้เชื่อมต่อการทำงานระหว่างเมนบอร์ดกับอุปกรณ์เก็บข้อมูลได้
                          19. ชิพเซ็ตประเภท SandForce คือ ชิปควบคุมในตัว SSD ยี่ห้อหนึ่ง ขึ้นชื่อเรื่องมีความเร็วตามทฤษฎีสูง แต่ใช้จริงทำไม่ได้ตามที่บอก แถมสมัยก่อนนี่ไม่เสถียร ค้าง จอฟ้ากันบ่อย แต่ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้ว
                          20. วงจร Async คืออะไร เป็นชื่อเรียก NAND ชนิดหนึ่งที่มีความเร็วต่ำมาก (ุุ66Mhz)
                          21. ชิพ NAND คืออะไร ชิปที่ทำหน้าที่เก็บข้อมูลในตัว SSD
                          22. MLC คือ ชื่อเรียก NAND ชนิดที่สามารถเก็บข้อมูลได้ 2 บิต ต่อ 1 เซลล์
                          23. TLC คือ ชื่อเรียก NAND ชนิดที่สามารถเก็บข้อมูลได้ 3 บิต ต่อ 1 เซลล์ ต้นทุนการผลิต,ความเร็วและอายุการใช้งานจะต่ำกว่า MLC พอสมควร
                          24. การแฟลชคือ อันนี้เอามาจากโพสไหนเหรอครับ ช่วยบอกหน่อย เพราะคำนี้มีได้หลายความหมาย
                          25. secure erase คือ วิธีรีเซ็ต SSD รูปแบบหนึ่งให้กลับมาเหมือนใหม่ โดยสั่งให้ SSD คายประจุไฟฟ้าภายในเซลล์เก็บข้อมูลใน NAND ออกทั้งหมด ซึ่งจะส่งผลให้ข้อมูลหายตามไปด้วย
                          26. RST 10+ คือ โปรแกรม RST (ตามข้อ 30) ที่เวอร์ชั่นสูงกว่า 10 ขึ้นไป
                          27. Toolbox คือ ชื่อที่ใช้เรียกโปรแกรมจัดการ SSD ของยี่ห้อต่างๆ ซึ่งโปรแกรมจัดการที่ว่านี่ก็จะสามารถเช็คสุขภาพ สั่ง Secure Erase หรืออัพเดต Firmware ให้กับ SSD ได้ ประมาณนี้
                          28. Native AHCI คือ เป็นชื่อเรียก SSD ที่ใช้ AHCI Mode ได้โดยตรงโดยไม่ผ่าน Raid Mode ก่อน
                          29. IRST คือ ความหมายเหมือนกับข้อ 30
                          30. RST คือ เป็นชื่อโปรแกรมจัดการ HDD/SSD ที่ต่อจากชิปเซ็ต Intel
                          31. ICH7 ICH9 คืออะไรครับ ชิปควบคุมช่อง SATA/USB/PCI ของเมนบอร์ดคอมพิวเตอร์ Socket 775 / 479 ของ Intel
                          32. Y450 คืออะไรครับ ชื่อ Notebook รุ่นหนึ่งของยี่ห้อ Lenovo
                          33. ATTO คือ โปรแกรมทดสอบความเร็วของ SSD ตัวหนึ่ง
                          34. Agility คือ ชื่อ SSD รุ่นหนึงของยี่ห้อ OCZ
                          35. สถานะ BSOD คือ ? Blue Screen of Death หรือที่เรียกกันว่าจอฟ้านี่แหละ
                          36. XPG คือ ชื่อเรียกสินค้าพวกแรม / SSD ของยี่ห้อ ADATA
                          37. Bundle คือ ของแถม ในที่นี้ก็หมายถึงของแถมที่ให้มาในกล่อง SSD เช่น ถาดแปลง น็อต หรือสายต่อ
                          38. OEM คืออะไรครับ Original Equipment Manufactor คือการที่บริษัทหนึ่งไปผลิตสินค้าให้อีกบริษัทหนึ่ง ซึ่งเมื่อผลิตให้แล้วบริษัทนั้นอาจจะนำสินค้าไปใช้ภายในองค์กรหรือขายต่อแปะยี่ห้อตนเองก็ได้

บางคนอาจจะคิดว่าทำอยากมีความรู้ ไม่ไปหาเองล่ะ งอมืองอเท่ารอคำตอบอย่างเดียวเลยหรอ
                          ครับ ก็ถูกส่วนนึงครับ แต่เหตุผลของผมก็คือ บางทีผมไปหาข้อมูลเอง ผมก็จะเจอศัพทเฉพาะอีก
                          แล้วคนเขียนก็คนละคนกัน จะโพสถามต่อก็ทำไม่ได้สะดวก บางทีบทความก็นานมากแล้ว
                          ไปอ่านภาษาอังกฤษก็ช้า คืประเด็นอยากให้เค้าใจว่าผมต้องการความช่วยเหลือผมน่ะครับ
                          ผมไม่รู้เรื่อง อยากมีความรู้ เพิ่งศึกษา แค่นั้นเองครับ ถ้าไม่ช่วยก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้องตอบ หรือเหน็บแนมกันก็ได้ครับ

// ขอบคุณครับ
                          ผมพยายามจะเขียนให้เข้าใจง่ายที่สุดแล้วนะครับ แต่บางส่วนก็ยังติดศัพท์เฉพาะอยู่ดี ถ้าให้อธิบายแบบละเอียดคงจะงงยิ่งกว่าเดิมอีก

Comment

• Originally posted by mujwsofu5 View Post
                            แล้ว ไดเวอร์ ของ Samsung 850 นี่พอมีลิ้งค์ไหมครับ คือผมหาแล้วผมไม่แน่ใจว่าเป็น Driver ของมันรึเปล่าว รบกวนด้วยครับผม
                            SSD ไม่มีไดร์เวอร์ครับ แต่ที่ให้ลงคือไดร์เวอร์ SATA ของเมนบอร์ดครับ เลือกตามชิปเซ็ตที่ใช้เลย ผมเขียนไว้แล้วในหน้าแรกครับ

Comment

• สุดยอดจริงๆท่าน Gumbler Like!

Comment

• ใจดีฝุดๆ ง่า

เอาไปแปะหน้าแรกไว้ด้วยเลยครับโผมม

Comment

Working...
                                X