Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามนิดนึงนะครับ จะทำให้แรมวิ่งบัส 3000 ตามที่มันทำได้นี่ผมแค่ไปเปิด XMP ปะครับใน bios MSI หรือว่าต้องไปปรับอย่างอื่นด้วยอ่ะครับ
    Last edited by BorBeam; 9 Dec 2015, 10:40:09.

Comment

• Originally posted by sornning View Post
      G.Skill TridentZ 2*4 ddr4 3000 น่าจะเป็น A400 ชิพ Hynix หรือป่าว เลย OC ไม่ไป
      ผมไม่แน่ใจอ่ะครับ เอาจริงๆคือดูไม่เป็น >.<

Comment

• ผมก็ใช้ msi นะ แค่เปิด xmp ก็วิ่ง 3000 ได้ละ ส่วน ค่าอื่นๆมันตั้ง auto ให้เองครับ

Comment

• Originally posted by zoro7460 View Post
          ผมก็ใช้ msi นะ แค่เปิด xmp ก็วิ่ง 3000 ได้ละ ส่วน ค่าอื่นๆมันตั้ง auto ให้เองครับ
          ใช้แรมตัวไหนหรอครับ ของผมเปิด xmp แล้ว มันไม่ผ่านอ่ะครับ บัส 3000 มันเกี่ยวกับที่ bios ยังไม่รองรับแรม TridentZ ตัวนี้ด้วยป่าวไม่รู้อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by BorBeam View Post
            ใช้แรมตัวไหนหรอครับ ของผมเปิด xmp แล้ว มันไม่ผ่านอ่ะครับ บัส 3000 มันเกี่ยวกับที่ bios ยังไม่รองรับแรม TridentZ ตัวนี้ด้วยป่าวไม่รู้อ่ะครับ
            ผมใช้ corsair vengeance 8 gb*2 ครับบัส 3,000 เหมือนกัน แต่ผมอัพ bios เป็น 1.3 นะครับ ของท่านก็น่าจะอัพได้ ลองโหลดมาแฟลชดูครับ

Comment

• Originally posted by zoro7460 View Post
              ผมใช้ corsair vengeance 8 gb*2 ครับบัส 3,000 เหมือนกัน แต่ผมอัพ bios เป็น 1.3 นะครับ ของท่านก็น่าจะอัพได้ ลองโหลดมาแฟลชดูครับ
              ผมแฟลชเป็น 1.3 แล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่ได้ T T

Comment

• Originally posted by BorBeam View Post
                ผมแฟลชเป็น 1.3 แล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่ได้ T T
                ปรับ xmp แล้วอัดไฟแรมไป 1.40 ดูครับ เผื่อเป็นกรณีเดียวกัน

เพราะเคยใช้ 2011v3 บอด x99 ระหว่าง

asus x99 deluxe กับ msi x99a gaming9

ขนาดรัน xmp เดิม ๆ ไม่ได้ลาก ยังใช้ไฟไม่เท่ากันเลย

3200 4*4 asus ต้องอัดไฟ 1.40 ถึงจะรันผ่านเล่นได้ตามสเปค ไม่งั้นจอมืดไม่ยอมบูต
                3200 4*4 msi ไม่ต้องอัดไฟเลย 1.35 ไฟตามสเปคแรมก็รันผ่าน

ปล. 1151 ผมเคยเจอกรณี ใช้แรมรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่คนล่ะคู่คนล่ะกล่อง กล่องนึงรัน xmp ได้ อีกกล่องรัน xmp ไม่ได้
                ผมนี้เงิบเลย มีแบบนี้ด้วย ทดลองหมดทุกสล๊อตแรมตัวนั้นก็รัน xmp เดิม ๆ ไม่ได้ ต้องไปคลาย cl ถึงจะรัน xmp บัสตามสเปคแรมมันได้
                ส่วนแรมอีกคู่รันได้ตามปกติทุกสล๊อต

ตรวจดูดี ๆ น้ะครับบางทีไม่อยู่ที่บอดต้องอัดไฟเพิ่ม ไม่ก็อยู่ที่แรมหลอน

Comment

• Originally posted by COMMENT View Post
                  ปรับ xmp แล้วอัดไฟแรมไป 1.40 ดูครับ เผื่อเป็นกรณีเดียวกัน

เพราะเคยใช้ 2011v3 บอด x99 ระหว่าง

asus x99 deluxe กับ msi x99a gaming9

ขนาดรัน xmp เดิม ๆ ไม่ได้ลาก ยังใช้ไฟไม่เท่ากันเลย

3200 4*4 asus ต้องอัดไฟ 1.40 ถึงจะรันผ่านเล่นได้ตามสเปค ไม่งั้นจอมืดไม่ยอมบูต
                  3200 4*4 msi ไม่ต้องอัดไฟเลย 1.35 ไฟตามสเปคแรมก็รันผ่าน

ปล. 1151 ผมเคยเจอกรณี ใช้แรมรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่คนล่ะคู่คนล่ะกล่อง กล่องนึงรัน xmp ได้ อีกกล่องรัน xmp ไม่ได้
                  ผมนี้เงิบเลย มีแบบนี้ด้วย ทดลองหมดทุกสล๊อตแรมตัวนั้นก็รัน xmp เดิม ๆ ไม่ได้ ต้องไปคลาย cl ถึงจะรัน xmp บัสตามสเปคแรมมันได้
                  ส่วนแรมอีกคู่รันได้ตามปกติทุกสล๊อต

ตรวจดูดี ๆ น้ะครับบางทีไม่อยู่ที่บอดต้องอัดไฟเพิ่ม ไม่ก็อยู่ที่แรมหลอน
                  สอบถามหน่อยครับมือใหม่โอเวอร์คล็อก ผมใช้ msi z170a gamming 9 ack ถ้าจะ oc นิดหน่อย สัก 4.5/4.5 แต่เอาแรมเสป็กเดิม XMP ,ผมต้องตั้งไฟตัวไหนมั่งครับ Vcore ผมตั้ง 1.200 บูตได้ แต่ทดสอบ X264, Linx 0.6.4 ไม่ผ่าน ผมควรต้องเพิ่มไฟตัวไหนเพิ่มไหมครับ เพราะตัวอื่นผมปล่อยออโต้หมดเลย

Comment

สอบถามหน่อยครับมือใหม่โอเวอร์คล็อก ผมใช้ msi z170a gamming 9 ack ถ้าจะ oc นิดหน่อย สัก 4.5/4.5 แต่เอาแรมเสป็กเดิม XMP ,ผมต้องตั้งไฟตัวไหนมั่งครับ Vcore ผมตั้ง 1.200 บูตได้ แต่ทดสอบ X264, Linx 0.6.4 ไม่ผ่าน ผมควรต้องเพิ่มไฟตัวไหนเพิ่มไหมครับ เพราะตัวอื่นผมปล่อยออโต้หมดเลย
                    gen6 ผมก็ไม่ค่อยรู้พวกเรื่องไฟเหมือนกันครับ อาศัยเน้นลองผิดลองถูกเอา เพราะไฟ cpu+uncore มันปรับที่ vcore ที่เดียวเหมือนกัน เพราะภาคจ่ายไฟมันย้ายลงมาบนบอดหมดแล้ว ไม่เหมือน gen4 ปรับใครปรับมันไม่ยุ่งเกี่ยวกัน
                    ลองขยับ vcore ไป 1.250 แล้วลองเทสดูครับว่าผ่านไหม ถ้าไม่ผ่านก็ต้องทำใจขยับไฟขึ้นไปอีกครับ
                    ไฟอื่น ๆ ลองปล่อยออโต้ดูก่อนครับ

เดียวก็มีท่านอื่นมาแนะนำครับ ผมก็อาศัยจากท่านอื่นนี้แหล่ะ ^^

Comment

• Originally posted by COMMENT View Post

สอบถามครับ คือคอมเพื่อนผมใช้บร์อด X99 Asus รุ่นเดียวกับของท่านเลยครับมีอาการเปิด XMP
                      แล้วต้องเพิ่มไฟ 1.40 ถึงจะวิ่ง 3000 แต่มันไม่นิ่งเลยมีอาการกระตุกๆค้างจะเกียวกับแรมมันไม่ได้เป็นชุด kit ไหมครับ(คือแรม 8x2 2กล่อง) ข้างแรมก็เขียนว่า DDR4 GEN6 i5/i7

Comment

• ของบัส 3200 เปิด xmp สบายไม่ต้องเพิ่มไฟ อิอิ

Comment

• CPU = I7 6700K
                          M/B = Asus Maximus VIII Hero
                          Ram = G-Skill TridentZ 8GB. 3200

Comment

• Originally posted by seksit55 View Post
                            สอบถามครับ คือคอมเพื่อนผมใช้บร์อด X99 Asus รุ่นเดียวกับของท่านเลยครับมีอาการเปิด XMP
                            แล้วต้องเพิ่มไฟ 1.40 ถึงจะวิ่ง 3000 แต่มันไม่นิ่งเลยมีอาการกระตุกๆค้างจะเกียวกับแรมมันไม่ได้เป็นชุด kit ไหมครับ(คือแรม 8x2 2กล่อง) ข้างแรมก็เขียนว่า DDR4 GEN6 i5/i7
                            [ATTACH=CONFIG]3479690[/ATTACH]
                            โอว้ขอโทษด้วยครับที่มาเห็นช้า

เรือใบผมไม่เคยเล่นเลยครับ ddr4 เคยเล่นแต่ ddr3

บอด asus ต้องอัดไฟครบัตอนผมใช้ ผมใช้ g.skill ripjaws v 3200 4*4 ครับ(เป้นแรมที่ทำออกมาเพื่อ gen6 เหมือน เรือใบ ของท่านนั้นแหล่ะครับ เพราะเคยเอามาลากถึง 3866) ตามที่บอกไปลเยต้องอัดไฟ 1.40 ถึงจะเล่น xmp ได้ ตอนแรกใจผมนี้แป่วเลยทำไมเล่น xmp ไม่ได้ หรือว่า 3200 รันไม่ได้ ต้องมานั่งงมลองอัดไฟแรม 1.40 สรุปเล่นได้ปกติเลยครับ

ท่านลองอัดไปสัก 1.42-1.45 ไล่ ๆ ดูครับ ไม่อยากให้เกิน 1.50 สำหรับใช้เดิม ๆ

แต่ผมก็ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่บอดมากกว่าแรมนะ ลองเช๊คดูครับว่ามี bios มาให้อัพใหม่หรือยัง

ส่วน msi ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ เปิด xmp เฉย ๆ รันได้สบาย 1.35
                            Last edited by COMMENT; 13 Dec 2015, 00:44:24.

Comment

• พอดีจะเข้าคลับด้วย สั่ง i7-6700k จากลาด้า มา ถึง19-21
                              แต่ผมงง กับบอดมาก asrock z170 pro 4 กำลังจะซื้อแต่ไปติดตรงที่ Ram ตามเว้ป Asrock ผมต้องหารุ่นตามมันไหม หรือไง ผมเล็ง corsair Lpx บัส 3000 หีือเอาอะไรก็ได้
                              http://www.asrock.com/mb/Intel/Z170%...asp?cat=Memory

Comment

• z 170 pro 4 หาแรมตามรุ่นบอร์ดมันรองรับดีกว่าครับ ผมใส่ ripjaw 3200 4*2 มันไปได้แค่ 2900 ไฟ 1.45 แหนะ เลยใช้ 2800 ไฟ 1.3 แทน

Comment

Working...
                                X