Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้ามาหา เหมือนแว๊บๆว่าเคยเห็นท่านนึงเคยโพสไว้ ถ้าช็อตดาวคอมแล้วมันจะไม่ดับ เปิดอีกทีกลับมาหน้าเดิม ผมกำลังหาวิธียกเลิกอยู่ครับ
    กำลังเรียนรู้ bio เยอะเกิน

Comment

• ขอสอบถามหน่อยนะครับ board asus Z170 Deluxe กับ maximus viii Hero ต่างกันยังไงเหรอครับ ใครแจ่มกว่ากันครับ

Comment

• Originally posted by kikufever View Post
        เข้ามาหา เหมือนแว๊บๆว่าเคยเห็นท่านนึงเคยโพสไว้ ถ้าช็อตดาวคอมแล้วมันจะไม่ดับ เปิดอีกทีกลับมาหน้าเดิม ผมกำลังหาวิธียกเลิกอยู่ครับ
        กำลังเรียนรู้ bio เยอะเกิน
        Originally posted by COMMENT View Post
        มีความรู้มาฝากครับ หลังจากใช้ ASUS Z170 MAXIMUS VIII HERO มาอยู่สักพัก

สังเกตุ Debug Code หลายคนอาจจะสงสัยน้ะครับว่าทำไมตอนเปิดเครื่องครั้งแรกขึ้น Code 40 แล้วทำไมรีเครื่องอีกรอบจึงขึ้น A0 ตามปกติ

หลังจากไปค้นหาข้อมูลจากบอร์ด ตปท อยู่นาน + ทดลองด้วยตัวเอง ก็ค้นพบความจริง

40 คือโหมดจำศีลหรือระบบ Hibernate ครับ เหมือน windows ถูกให้ตั้งมาว่าถ้า shutdown หรือ sleep มันจะจำค่าให้ใช้คำสั่ง Hibernate ครับ ซึ่งมันไม่ได้ shutdown จริง ๆ เพราะเท่าที่ผมสั่งเกตุ เวลาสั่ง shutdown แล้วเปิดเครื่องใหม่มันจะเข้า windows ไวกว่าทุกรอบเพราะมันเอาข้อมูลที่อยู่ใน Ram เขียนลง Hdd ไว้ แล้วก็ขึ้นโค้ด 40 ครับ

ซึ่งตรงนี้ผมเอะใจก็วันนี้เพราะผมสั่ง Shutdown ไปแล้วตอนเช้าแล้วผมไปเรียน แต่รู้สึกไม่ได้ปิดโปรแกรมทั้งหมดเปิด My com ไว้ พอเปิดขึ้นมา หน้าต่าง My com ยังอยู่ ผมก็ งง เราสั่ง Shutdown ไปแล้วหนิ เลยไปตรวจสอบการตั้งค่าของ Windows ตามที่บอกครับ ถ้าสั่ง Sleep หรือ Shutdown มันจะให้เข้าสู่โหมด Hibernate แล้วปิดตัวลง พอเปิดขึ้นมาใหม่ข้อมูลก็ยังอยู่เหมือนเดิม (ไม่รู้ windows มันถูกตั้งค่ามาแบบนี้ทำไม Shutdown ก็ Shutdown ไปสิ่ฟร่ะ จะมาเข้าสู่โหมด Hibernate แล้วปิดตัวลงทำไม)

เพราะ Hibernate จะ copy ข้อมูลในแรมทั้งหมดแล้วเขียนลงในฮาดดิส แล้วปิดเครื่องไปเลย ไม่ต้องมีไฟเลี้ยงก็ได้
        เวลาเปิดมาใหม่จะก็อปปี้ข้อมูลจากฮาดดิสลงสู่แรม ทำให้เครื่องเวลาเปิดใหม่กลับมาทำงานต่อเหมือนไม่ได้ปิดไป นั้นจึงเป็นสาเหตุที่เปิดเครื่องครั้งแรกทำไมถึงบูตไว

ตามนั้นน้ะครับ แล้วคราวนี้ผมก็ลองปิดระบบ Hibernate ครับ แล้วทำการทดลองครับ
        ลอง shutdown ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ชัดเจนครับขึ้น code A0 ปกติแล้วครับ ไม่มี 40 ขึ้นครั้งแรกตอนเปิดเครื่อง เพราะได้ปิดระบบจำศีล Hibernate ไปแล้ว ^^

เชื่อว่าหลายคนใช้ Pc ส่วนมากไม่ได้ใช้ไอ่ระบบนี้เท่าไหร่ เพราะใช้เสร็จก็ Shutdown เว้นแต่ถ้าคนทำงาน Office แล้วอยากใช้ระบบนี้เรพาะอยากเปิดคอมขึ้นมาทำงานต่อจากที่ค้างไว้โดยไม่ปิดโปรแกรมก็เปิดไว้นั้นแหล่ะครับ

สำหรับคนที่อยากจะปิดน้ะครับ ทำตามนี้เลยครับ แล้วพอเปิดเครื่องครั้งแรกก็จะเข้าสู่ Code A0 ปกติโดยสมบูรณ์ โดยไม่ผ่านการบูต Windows เข้าสู่ระบบ Hibernate อีกต่อไป

1.ประหยัดเนื้อที่ Hdd ขึ้น 2Gb+- เพราะตามที่กล่าวไปมันเก็บข้อมูลจากแรมมาบันทึกไว้ใน Hdd แต่ต้องเข้าไปลบ hiberfil.sys ในไดรฟ์ C แต่ไม่แนะนำครับปล่อยมันไว้แบบนั้นแหล่ะ แค่ปิดการทำงานมันก็พอเพราะเราไม่ได้ใช้ พอเราอยากจะกลับเอาระบบนี้มาใช้ก็ไปเปิดการทำงานแค่นั้นจบครับ
        2.ข้อเสียคือ จะไม่สามารถใช้ระบบจำศีล Hibernate นี้ได้ แค่นั้นเอง

เว็บอ้างอิงแหล่งหาข้อมูลครับ https://rog.asus.com/forum/showthrea...Gene-Q-Code-40
        ผมโพสเองแหล่ะ ชอบเจออะไรแปลก ๆ ที่ไม่เหมือนชาวบ้านเขา จริง ๆ ก็ไม่อยากเจอหรอกครับ แต่พอกลับมาห้องแล้วเปิดคอมไว้ แล้วไปเข้าห้งอน้ำกลับมา เอ้าทำไม mycom กับโปรแกรม word มันยังค้างอยู่ เพราะตอน shutdown ไม่ค่อยชอบปิดโปรแกรมจะสั่ง shutdown ลเยทันที ไม่นึกว่ามันจะกลายเป็นเข้าโหมดจำศีลไม่ได้ shutdown จริง ๆ นึกว่าโดนผีหลอกหรือคอมหลอน = =' แล้วก็ทำการหาข้อมูลจากบอด ตปท แล้วก็เจอสาเหตุนี้แหล่ะครับ

ไม่ใช่แค่เฉพาะบางบอดแต่เป็นหมดทุกบอด เพราะ windows มันถูกตั้งค่ามาแบบนั้น ต้องเข้าไปปิดใน windows ครับ ตามข้งาบนเลย ส่วน bios ไม่ต้องไปยุ่งเลยครับสังเกตุบอดที่มี debug อย่าง asus มันจะขึ้น 40 ตอนเปิดครั้งแรกนั้นคือการตื่นจากโหมดจำศีล ไม่เชื่อลองรีสตาร์ทอีกครั้งแล้วดู Debug Code ใหม่ครับจะกลายเป็น A0 นั้นคือออกจากโหมดจำศีลบูตระบบใหม่ 100% (สังเกตุเวลาเราเปิดเครื่องครั้งแรกจะเปิดไวมากเพราะมันอยู่ในโหมดจำศีลหลายท่านคงสังเกตุเห็นแหละ พอรีสตาร์ทปุ๊บจะช้ากว่าทันทีเพราะมันบูตระบบใหม่ทั้งหมดออกจากโหมดจำศีล)

ถ้าเป็นบอดยี่ห้ออื่นอาจจะเป็นเลขค่า Debug Code เลขอื่นนะครับ แต่รับรองว่าเปิดเครื่องครั้งแรก แล้วรีสตาร์ทอีกรอบ Debug Code ขึ้นไม่เหมือนกันแน่นอน

ปิดโหมดจำศีลแล้วลองปิดชัตดาวแล้วเปิดขึ้นมาใหม่คราวนี้มันเหมือนเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ 100% ครับ สังเกุตจาก debug code จะกลายเป็น A0 โดยที่ไม่เข้าโหมดจำศีล 40 แล้ว (สำหรับบอด ASUS)

----------------------------------------------------

Originally posted by tatadox View Post
        ขอสอบถามหน่อยนะครับ board asus Z170 Deluxe กับ maximus viii Hero ต่างกันยังไงเหรอครับ ใครแจ่มกว่ากันครับ
        ส่วนตัวยกให้ hero ครับ ถ้าเอามาลาก ระบบเสียงก็สนับสนุนการเล่นเกมส์เป็นหลักมีฟังชั่นช่วยในการได้ยินเสียงรอบทิศทาง เพราะเป็นบอด rog gaming , ส่วน deluxe ของ z170 ผมไม่มีข้อมูเลยครับ เท่าที่รู้ที่แพงกว่าอาจะเพราะมี wifi เพิ่มขึ้นมา แล้วก็แตกต่างกันที่ชิปเสียงคนละอย่าง ส่วนเรื่องการลากผมไม่มีข้อมูลเลยจริง ๆ คงต้องรอท่านอื่นมาชี้แจง
        Last edited by COMMENT; 17 Dec 2015, 17:11:41.

Comment

ครบแล้วครับ
          ขายFX8320
          จัดSkylake
          i5 6500 ได้ที่ตึกคอม 7000
          M/B Kriat gaming Z170 ได้มา 4888
          Ram Bus 3000 ได้มา 2750

มีคำถามคือ ทำยังไงให้แรมวิ่ง 3000 ครับ ตอนนี้วิ่ง2000 เอง

Comment

• เห็นไปโพสท์ในห้องนู้น

Originally posted by Hardgamer2 View Post
            ครอสไฟรไม่ได้ใช้ทุกคนหรอกครับ แต่ usb 3 ต้องใช้ทุกคน บอรดอินเทลตัวละ 1000กว่า จิ้มตัวไหนมีตัวนั้น บอรดตัวละ 2000กว่าอินเทลมี m2 ใส่มาให้ละ คนใช้ M2 เยอะกว่าคนใช้ ครอสไฟรอีกนั่นแหละ เพราะการครอสไฟรเนี่ยมันกินไฟเยอะการดจอ amd ช่วงนี้สูบไฟเยอะ ถ้าไม่รวยจริงเขาไม่ค่อยเล่นกัน
            เลยอยากให้ช่วยแนะนำบอร์ดตัวละ 2000 กว่า ที่มีพอร์ท M.2 มาให้ด้วยครับว่า ตัวไหนดี

Comment

• ของครบล่ะ เดี๋ยวเจอกันครับ..

Comment

• - เล่น 2 กล่องเลยเหรอท่าน bic
                - กะเลือกไฟต่ำไว้เล่น อีกตัวก็ขาย
                - ทำเข้าท่าแฮะ ต่อไปผมต้องเล่นแบบนี้บ้างล่ะครับ

Comment

• เพิ่งรู้ว่าจำนวนแรมมีผลต่อ imc หรือแรมมันกาก หรือว่าเป็นที่ mb ใช้ Kingston HyperX Fury 8GB*2 2666mhz/ gigabyte Z170x gaming 3
                  ลองใส่ช่องเดียว 8g ไฟเหลือ 1.065v stock เสถียร
                  สองช่อง 16g ไฟ 1.165v stock เสถียร

มือใหม่ oc เด้อa.jpg
                  Last edited by sharpnel; 18 Dec 2015, 21:34:41.

Comment

• ท่าน COMMENT ครับ ขอบคุณที่มาตอบให้ แต่ win10 ผมมันใช้คำสั่ง powercfg -h off ไม่ได้ครับ แต่ไปลองกับ win7 มันได้ เดี่ยวผมจะลองศึกษาดูครับ

Originally posted by tatadox View Post
                    ขอสอบถามหน่อยนะครับ board asus Z170 Deluxe กับ maximus viii Hero ต่างกันยังไงเหรอครับ ใครแจ่มกว่ากันครับ
                    ผมก็ศึกษาบอร์ด 2 รุ่นนี้มาครับ
                    Hero เน้นเกม+ลาก
                    แต่ผมซื้อ Deluxe เพราะผมใช้ทำงานเป็นหลัก ออฟชั่นที่ออกมาค่อนข้างครบครับ wifi lan2ช่อง usbเยอะ มีการ์ดhyper เพิ่ม m2 (usbผมเสียบครบเลยครับ)
                    Last edited by kikufever; 19 Dec 2015, 03:38:28.

Comment

• ไม่หวั่นเรื่องพลาสติกสีขาว นานวันเปลี่ยนเป็นสีเหลือง เหรอครับ
                      Originally posted by kikufever View Post
                      ท่าน COMMENT ครับ ขอบคุณที่มาตอบให้ แต่ win10 ผมมันใช้คำสั่ง powercfg -h off ไม่ได้ครับ แต่ไปลองกับ win7 มันได้ เดี่ยวผมจะลองศึกษาดูครับ

ผมก็ศึกษาบอร์ด 2 รุ่นนี้มาครับ
                      แต่ผมซื้อ Deluxe เพราะผมใช้ทำงานเป็นหลัก ออฟชั่นที่ออกมาค่อนข้างครบครับ wifi lan2ช่อง usbเยอะ มีการ์ดhyper เพิ่ม m2 (usbผมเสียบครบเลยครับ)

Comment

• สอบถามหน่อยครับ
                        บอดตัวนี้ GA-Z170X-Gaming 3 ใส่แรมบัสได้เท่าไหร่คับ แบบไม่ต้องไปปรับใน bios และไม่ oc แรม คับ(คือเสียบแล้วบอดเหนเลย)ผมจะใช้แรมบัส 2400 คับ
                        หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างคับ
                        จะใช้กับ i7 6700k แล้วบอดมันใส่ น้ำปิด h100i ได้ไหมคับ

รวนกวนทีคับ

Comment

• Originally posted by kikufever View Post
                          ท่าน COMMENT ครับ ขอบคุณที่มาตอบให้ แต่ win10 ผมมันใช้คำสั่ง powercfg -h off ไม่ได้ครับ แต่ไปลองกับ win7 มันได้ เดี่ยวผมจะลองศึกษาดูครับ

ใช้คำสั่งได้หมดครับ ที่ผมเอามาเมนต์นั้นผมก็ใช้ win 10 อยู่ครับ run admin ก่อนน้ะครับสำหรับ cmd แล้วค่อยพิมพ์คำสั่ง / win8.1 ก็ทำได้เช่นกัน

เพิ่มเติมเรื่อง deluxe เคยใช้ x99 ครับ เรื่องเหลืองผมว่ามันไม่น่าจะเหลืองง่ายขนาดนั้นนะเพราะเหมือนมันมีสารเคลือบแก้วเหมือนเคลือบสีรถอะครับมาเคลือบ(ไม่รู้ว่าเรียกแบบนี้รึเปล่า) มันไม่ได้มาเป็นแบบด้าน ๆ ซะเลยทีเดียว

เรื่องพอร์ต usb ให้มาเยอะจริงครับสำหรับ deluxe จำได้ว่า x99 ให้มา 10-12พอร์ตมั้งครับสำหรับ 3.0

Originally posted by mavaw View Post
                          สอบถามหน่อยครับ
                          บอดตัวนี้ GA-Z170X-Gaming 3 ใส่แรมบัสได้เท่าไหร่คับ แบบไม่ต้องไปปรับใน bios และไม่ oc แรม คับ(คือเสียบแล้วบอดเหนเลย)ผมจะใช้แรมบัส 2400 คับ
                          หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างคับ
                          จะใช้กับ i7 6700k แล้วบอดมันใส่ น้ำปิด h100i ได้ไหมคับ

รวนกวนทีคับ

ยังไงก็ต้องปรับครับใน bios ถ้าจะให้แรมวิ่งตามสเปค เพราะค่าเริ่มต้นมันถูกตั้งมาให้วิ่ง 2133 แค่ไปปรับโหมด xmp แค่นั้นแหล่ะครับไม่ต้องทำอะไรมากเลยแรมก้วิ่งตามสเปคแล้ว

บอดตัวนี้รองรับถึง 3466oc ครับ บัส 2400 สบาย ๆ ครับ

h100i ใช้กับ 1151 ได้ทุกบอดครับ ใช้ขาเดียวกับ 1150 ผมใช้อยู่ครับ z170 hero viii maximus , z170 msi xpower te

Comment

• Originally posted by COMMENT View Post
                            ใช้คำสั่งได้หมดครับ ที่ผมเอามาเมนต์นั้นผมก็ใช้ win 10 อยู่ครับ run admin ก่อนน้ะครับสำหรับ cmd แล้วค่อยพิมพ์คำสั่ง / win8.1 ก็ทำได้เช่นกัน

เพิ่มเติมเรื่อง deluxe เคยใช้ x99 ครับ เรื่องเหลืองผมว่ามันไม่น่าจะเหลืองง่ายขนาดนั้นนะเพราะเหมือนมันมีสารเคลือบแก้วเหมือนเคลือบสีรถอะครับมาเคลือบ(ไม่รู้ว่าเรียกแบบนี้รึเปล่า) มันไม่ได้มาเป็นแบบด้าน ๆ ซะเลยทีเดียว

เรื่องพอร์ต usb ให้มาเยอะจริงครับสำหรับ deluxe จำได้ว่า x99 ให้มา 10-12พอร์ตมั้งครับสำหรับ 3.0

ยังไงก็ต้องปรับครับใน bios ถ้าจะให้แรมวิ่งตามสเปค เพราะค่าเริ่มต้นมันถูกตั้งมาให้วิ่ง 2133 แค่ไปปรับโหมด xmp แค่นั้นแหล่ะครับไม่ต้องทำอะไรมากเลยแรมก้วิ่งตามสเปคแล้ว

บอดตัวนี้รองรับถึง 3466oc ครับ บัส 2400 สบาย ๆ ครับ

h100i ใช้กับ 1151 ได้ทุกบอดครับ ใช้ขาเดียวกับ 1150 ผมใช้อยู่ครับ z170 hero viii maximus , z170 msi xpower te

ขอบคุณครับ

Comment

• ผู้รู้ช่วย ที่ คับ พอดี ผม รัน วินโด 8.1 โปร ไม่ผ่าน บอด asrock z170 pro 4
                              หน้าใบออส ปกติ เห็น cpu i7 6700k กับ ram บัส 3000
                              ผมทำไรผิดถึงรันไม่ผ่าน

Comment

• ถ้า ซื้อ แรมddr4 3000 มาใส่ เดิมๆ ไม่ปรับไรใน bios ..มันก้อจะขึ้น 2133 ใช่ป่าวคับ

Comment

Working...
                                X