Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tongchuwit View Post
    แล้้วที่ท่าน Bzis ใช้อยู่เนี่ยซิ้งค์เดิมๆเลยเหรอครับ ซิ้งคเดิมของมันอ่ะ เล็กมากๆ มันจะเย็นได้ขนาดนี้เลยเหรอครับ 28 องศาเนี่ย แล้วคล๊อกด้วยป่าวครับ?
    ที่ใช้ซิ้งเดิมเพราะรอสอย120ex พุ้งนี้คับตอนนี้อุหภูมิcpuก้อ 28-29 กลางคืนอากาศเย็น ปกติกลางวันประมาณ 30 ส่วนBUS เนี่ยปรับไป 376 เองคับ(มากกว่านี้ไม่ติด) เพราะไม่คุ้นกะ P5K เด่วไปหาสูตรปรับก่อน อยากไป 400+

Comment

Originally posted by Bzis View Post
      ที่ใช้ซิ้งเดิมเพราะรอสอย120ex พุ้งนี้คับตอนนี้อุหภูมิcpuก้อ 28-29 กลางคืนอากาศเย็น ปกติกลางวันประมาณ 30 ส่วนBUS เนี่ยปรับไป 376 เองคับ(มากกว่านี้ไม่ติด) เพราะไม่คุ้นกะ P5K เด่วไปหาสูตรปรับก่อน อยากไป 400+
      กลางคืนผมก็ร้อน 45 ตอนกลางวัน ก็ 50 กว่าๆ เหอ ๆ เป็นมาตั้งกะซิ้งค์เดิมๆแล้วครับ เปลี่ยนซิ้งค์ก็ยังร้อนเท่าเดิม แต่ตอน full load ก็ต่างกันเยอะมากอยู่นะ เช่นซิ้งค์เดิมมันร้อน 75 ....ตันนี้มันก็จะร้อนแค่ 60 กว่าๆอะไรยังงี้อ่ะครับ
      แต่เปิดติดต่อกันเป็นอาทิตย์ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่เคยค้างเลย มีแต่อืดหน่อยๆ เลยต้อง restart ในบางครั้ง

Comment

น่าจะลองรื้อๆออกมาแล้วทำความสะอาด ประกอบไปใหม่ดูคับ แต่ถ้าร้อนๆมาก ผมว่าน่าจะหา sink แจ่มๆซักตัวนะคับ
        ปล.ซิลิโคน เท่าหัวไม่ขีดก้อพอแล้วคับ เล็งตรงกลางแม่นๆ ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by Bzis View Post
          น่าจะลองรื้อๆออกมาแล้วทำความสะอาด ประกอบไปใหม่ดูคับ แต่ถ้าร้อนๆมาก ผมว่าน่าจะหา sink แจ่มๆซักตัวนะคับ
          อ่อ อันนี้ผมรื้อทำความสะอาด ทุกๆ 2 วันครับเลยครับ ช่วงนี้ ฝุ่นแถวบ้านมันเยอะหน่อยช่วงนี้ เพราะเขาเพิ่งทำถนนที่หน้าบ้าน ดูสภาพได้จากในรูปด้านบนครับ ถ่ายสดๆร้อนๆ เมื้อกี้แหล่ะครับ

Comment

Originally posted by tongchuwit View Post
            อ่อ อันนี้ผมรื้อทำความสะอาด ทุกๆ 2 วันครับเลยครับ ช่วงนี้ ฝุ่นแถวบ้านมันเยอะหน่อยช่วงนี้ เพราะเขาเพิ่งทำถนนที่หน้าบ้าน ดูสภาพได้จากในรูปด้านบนครับ ถ่ายสดๆร้อนๆ เมื้อกี้แหล่ะครับ
            ไม่ต้องถึงขนาดนั้นก้อได้คับ เดือนละครั้งก้อพอแล้วมั้ง..
            สุดท้ายๆของท้ายสุดลองหา ซิลิโคน ดีๆมาใช้คับช่วยได้

Comment

ไม่ต้องถึงขนาดนั้นก้อได้คับ เดือนละครั้งก้อพอแล้วมั้ง..
              สุดท้ายๆของท้ายสุดลองหา ซิลิโคน ดีๆมาใช้คับช่วยได้
              คงต้องหาซิลิโคนดีๆ ยั้งว่าแหล่ะครับ หุหุ ไม่งั้นดับร้อนไม่หาย .........ว่าแต่ซีพียู นี่มันร้อนเท่าๆกันทุกตัวเลยป่าวอ่ะครับ ในรุ่นเดียวกัน (ก็ตัวที่ผมใช้อยู่เนี่ยดูมันจะร้อนเกินหน้าเกินตาชาวบ้านเขาซะเหลือเกิน)

Comment

คงต้องหาซิลิโคนดีๆ ยั้งว่าแหล่ะครับ หุหุ ไม่งั้นดับร้อนไม่หาย .........ว่าแต่ซีพียู นี่มันร้อนเท่าๆกันทุกตัวเลยป่าวอ่ะครับ ในรุ่นเดียวกัน (ก็ตัวที่ผมใช้อยู่เนี่ยดูมันจะร้อนเกินหน้าเกินตาชาวบ้านเขาซะเหลือเกิน)
                cpu ของท่านเดาไว้ก่อนว่าน่าจะเป็นที่ทาซิลิโคนไม่ดี ลองทาบางๆดูคับ เพราะผมเคยเป็นตอนแรกๆ ทาหนาไปหน่อย ร้อนได้ใจ

Comment

โอเคครับ พรุ่งนี้จะลองทดสอบดูอีกที ได้ผลยังไงจะเข้ามาแจ้งอีกทีครับ วันนี้เมาเบียร์แว้วว ขอตัวไปนอนก่อนละครับ หุหุ

Comment

ฝันดีคับผม

Comment

หุหุ มะคืนแอบหนีไปนอน ก่อนเลยมะได้ตอบ 555

MB ร้อน 40 องศา ไม่แปลกนะคับ หุหุ

แต่ที่แปลกคือ CPU นะ

เห็นดันไฟแค่ 1.2 เอง แต่ร้อนได้ 40 องศา

แนะนำ ให้ ดู ซิงค์ที่ติดกับ ซิลิโคนที่ท่า คับ

ปล. ผมใช้ซิงค์ & ซิลโคน เดิมๆที่มีมาหั้ยอ่ะ ก็ไม่รุดีป่าวนะ แต่ ก็เย็นดี

Comment

วันนี้มาลองทาซิลิโคนแบบ บางๆ ตามที่ท่านได้แนะนำมา ว่าให้ทาแบบบางจนเห็นตัวเลขบนซีพียูเลย กลับได้อุณหภูมิที่สูงกว่าเดิมอีก เลยลองแกะซิ้งค์ออกดูเพราะคิดว่าคงใส่ซิ้งค์ไม่แน่นมั้ง แต่พอใส่อีกครั้งที่สองก็ยังได้เท่ากะในรูปอ่ะครับ ( มันร้อนกว่าตอนใส่ซิลิโคนแบบพอดี ๆ อีกแฮะ )
                        Attached Files
                        Last edited by tongchuwit; 27 Oct 2007, 12:19:26.

Comment

ลองเอาซิ้งเดิมมาใส่ดูก่อนดีไหมครับ ว่ายังร้อนอยู่เปล่า

Comment

ซิ้งค์เดิมก็อุณหภูมิเท่านี้แหล่ะครับ ต่างกันแค่ตอน overclock เท่านั้นเอง อันใหม่เนี่ยมันจะเย็นกว่า เพราะผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ซิ้งค์อันนี้ไม่นาน ประมาณ1-2อาทิตย์เอง ซีพียูตัวนี้ก็ใช้มาประมาณ 2-3 เดือนแล้ว
                            แรกๆ ผมก็เคยสังสัยอยู่ว่าทำไมของคนอื่น ร้อนแค่ 30-40 เองศาเอง ทั้งที่ใช้ซิ้งค์เดิม ๆ ของผมดันร้อน 50 องศา แน่ะ ทีแรกก็คิดว่าเป็นกะซิ้งค์ก็เลยหาอันใหม่มาเปลี่ยนให้มัน ก็ได้เท่าที่เห็นแหล่ะครับ ต่างกันแค่ตอน คล๊อกเท่านั้น
                            Last edited by tongchuwit; 27 Oct 2007, 14:55:11.

Comment

อุณหภูมิหลังจากเปิดทิ้งไว้3ชม (โหลดบิทไปด้วย)
                              Attached Files

Comment

ดันหน่อย มีใครอุณภูมิเท่ากะผมป่าวอ่ะครับ?

Comment

Working...
                                X