Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอุณหภูมิ e2140 หน่อยจ้าา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หุหุ ไฟแรม ถ้าลาก ถึง 400 +0.3 นะจ๊ะ อิอิ
    ถ้า เล่น 450 +0.4 ถ้า 500 +0.5
    แต่ ค่อยๆลากนะคับ ดู อุณ.. ด้วย

Comment

Originally posted by Bzis View Post
      ปรับ 333 ไปเลยคับ Vcore ~1.37-1.38 ไฟแรม 1.9 หรือ 2.0 ต้องลองดูคับ
      ทำแล้วมันจะเย็นลงป่าวอ่ะครับ? พอดีผมต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้เป็นเวลาหลายๆ วัน..ถึงจะปิดเครื่องซักทีอ่ะนะ ปิดก็ไม่เคยปิดนาน เพราะต้องเปิดโหลดบิทตลอด

Comment

เรื่องความร้อน MB ก้อมีผลนะ เพราะเห็นมากะตาตัวเอง ลองจัดทิศทางลมดี ก้อน่าจะช่วยได้

Comment

เออ่ ผมยังไม่สรุปว่าเป็นที่บอดนะคับ ลอง ถอด CPU เอา ซิลิโคนบางๆ ก่อน
          Spec ผมก็เดิมๆ บ้านๆ
          1.E6320
          2.Mb Gigabyte P35-DS3R
          3.Ram Kingston 1*2/667 FP-Y5 Week 734A วีคล่าสุด แต่อัดได้ถึง 1000 ก้อพอละ 555
          4.GALAXY 7900GS 1.2ns
          5.Power Gview 450W ... Dtech 450 W Full .. สลับกาน
          ....

Comment

Originally posted by tongchuwit View Post
            ทำแล้วมันจะเย็นลงป่าวอ่ะครับ? พอดีผมต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้เป็นเวลาหลายๆ วัน..ถึงจะปิดเครื่องซักทีอ่ะนะ ปิดก็ไม่เคยปิดนาน เพราะต้องเปิดโหลดบิทตลอด
            ถ้าโหลดเนี่ยผมว่า 266 ก้อพอแล้วมั้งคับ แต่ของผมปรับ 380 เปิดทิ้งไว้ตลอดเลย
            แต่ของผมเคสปิดฝาข้าง พัดลมเข้า 2 ออก 3

Comment

Originally posted by StupidNeo View Post
              หุหุ ไฟแรม ถ้าลาก ถึง 400 +0.3 นะจ๊ะ อิอิ
              ถ้า เล่น 450 +0.4 ถ้า 500 +0.5
              แต่ ค่อยๆลากนะคับ ดู อุณ.. ด้วย
              อันนี้ผมไม่ได้อยากคล๊อกไปมากกว่าที่ใช้อยู่อ่ะครับ เหตุผลเพราะต้องเปิดเป็นเวลานานนนๆ ติดต่อกัน เดือนหนึ่งพักเครื่องแค่ 1-2 วัน เอง ...แถมตอนเย็นก็ต้องเปิดหนังดู+เล่นเกมส์ด้วยอ่ะครับ

Comment

แนะนำต้องลองหลายๆอย่างคับแล้วท่านจะรู้เอง...ว่าควรปรับตรงไหนแก้ตรงไหน
                สงสัยตรงไหนถามอาจจะตอบได้เพราะเคยใช้ P5B+E2140 อยู่

ปล.โหดลบิทผมว่าอย่าลืมเอาพัดลมเป่าฮาร์ดิสด้วยก้อดีคับ
                Last edited by Bzis; 27 Oct 2007, 00:50:17.

Comment

-*-หุหุ แค่ เปิดโหลด บิท ไม่จำเป็นต้อง OC ด้วยซ้ำคับ เน้นเย็นๆ ไว้ดีกว่าจะได้เห็นตัวเลขละสบายจัย
                  เอาเดิมๆ เลยก้อได้มั้ง หรือไม่ปลื้มทดแรม ให้มันลากๆๆ หน่อย
                  ทดแรมโดยปรับ ตัวคูณ ของแรม อ่ะคับ ปรับไปซัก 3.0 เลยก้อไหว ถ้าเล่น FSB CPU เดิมๆ

Comment

ถ่ายรูปมาให้ดูเลยจะได้เห็นภาพ พยายามหาทางทำให้มันเย็นมากๆแล้วอ่ะครับ (ถอดฝาบนตัว asus arctic square ออกด้วย)
                    Attached Files

Comment

Originally posted by StupidNeo View Post
                      -*-หุหุ แค่ เปิดโหลด บิท ไม่จำเป็นต้อง OC ด้วยซ้ำคับ เน้นเย็นๆ ไว้ดีกว่าจะได้เห็นตัวเลขละสบายจัย
                      เอาเดิมๆ เลยก้อได้มั้ง หรือไม่ปลื้มทดแรม ให้มันลากๆๆ หน่อย
                      ทดแรมโดยปรับ ตัวคูณ ของแรม อ่ะคับ ปรับไปซัก 3.0 เลยก้อไหว ถ้าเล่น FSB CPU เดิมๆ
                      อันนี้ผมลองใช้เดิมๆ อุณหภูมิมันก็อยู่เท่ากะที่ผมคล๊อกเนี่ยอ่ะครับ เลยต้องจำใจคล๊อก
                      ถ้าคล๊อกไปมากกว่านี้มันก็จะร้อนขึ้นอีกเลยหยุดไว้แค่ 300*8 เนี่ยแหล่ะครับ เหตุและผลของมัน

Comment

Originally posted by Bzis View Post
                        แนะนำต้องลองหลายๆอย่างคับแล้วท่านจะรู้เอง...ว่าควรปรับตรงไหนแก้ตรงไหน
                        สงสัยตรงไหนถามอาจจะตอบได้เพราะเคยใช้ P5B+E2140 อยู่

ปล.โหดลบิทผมว่าอย่าลืมเอาพัดลมเป่าฮาร์ดิสด้วยก้อดีคับ
                        ติดพัดลม 12 mm ไว้ตรงฮาร์ดดิสด้วยอ่ะครับ ดูตามรูปด้านบน

Comment

ไม่รู้ว่า ถ้าเป็น MB จิง ก้อต้องทำใจหละคับหรือไม่ก้อหา พัดลมเป่า

ปล.อันนี้ e2140+p5K
                          Attached Files
                          Last edited by Bzis; 27 Oct 2007, 01:04:01.

Comment

ไม่รู้ว่า ถ้าเป็น MB จิง ก้อต้องทำใจหละคับหรือไม่ก้อหา พัดลมเป่า

ปล.อันนี้ e2140+p5K
                            อืมม...หรือจะเป็นกะตัวซีพียูของผมหว่าา...อุณหภูมิบอร์ดก็ร้อนไม่ต่างกันเท่าไหร่เลยกะ P5B ของผม

Comment

Originally posted by tongchuwit View Post
                              อืมม...หรือจะเป็นกะตัวซีพียูของผมหว่าา...อุณหภูมิบอร์ดก็ร้อนไม่ต่างกันเท่าไหร่เลยกะ P5B ของผม
                              มันก้อประมาณนี้แหละคับ รอผู้รู้มาตอบหละกันแต่ผมใช้ asus มาหลายตัวแระ อุณหภูมิ อยู่แถวๆนี้แหละ 37-42 กลางวันร้อนหน่อย 44 กลางคืน 40
                              ลองหาพัดลมเป่าอัดไปที่ chipset ดูคับลดลงเยอะๆ(แลกกับเสียงดัง)

Comment

แล้้วที่ท่าน Bzis ใช้อยู่เนี่ยซิ้งค์เดิมๆเลยเหรอครับ ซิ้งคเดิมของมันอ่ะ เล็กมากๆ มันจะเย็นได้ขนาดนี้เลยเหรอครับ 28 องศาเนี่ย แล้วคล๊อกด้วยป่าวครับ?

Comment

Working...
                                X