Announcement

Collapse
No announcement yet.

New Tigerlake CPU (Willow Cove Microarchitect) Update from CES 2020

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อยากถามทั่นผู้รู้ที่แคป Diagram มาลง ทั่นบอกให้คนอื่ีนศึกษา แล้วทั่นล่ะ? เข้าใจมันไหม ว่าแต่ละส่วนคืออะไร

ขนาดผมตอนนั้นเคยอ่านบทความเจาะลึกของเว็บฝรั่ง เสียเวลาเป็นชั่วโมงๆ แต่ก็เริ่มเข้าใจนิดหน่อย ผมบอกตรงๆไม่กล้าชวนใครมาศึกษาบทความพวกนี้เลย คือมันยากมากอ่ะ แต่ทั่นกลับวางท่าเหมือนเข้าใจมันทะลุปรุโปร่ง จนรู้แจ้งเห็นจริงว่า Ryzen ลอก Skylake แทบทั้งดุ้น แม้แต่เว็บฝรั่งที่นำเสนอบทความ ยังมองไม่ออกเหมือนอย่างทั่น แล้วทั่นยังบอกให้เพื่อนๆที่นี่ลองศึกษาดูเสมือนมันง่ายเหมือนอ่านรีวิวมือถือ

อ้างอิง:
    https://en.wikichip.org/wiki/amd/microarchitectures/zen
    https://www.anandtech.com/show/10591...el-parallelism

Comment

ผมเอารูปมาให้ดูแล้วตัดสินเอาเอง......ซ้าย เซง 2 สุดยอด cpu สถาปัตยกาม 2019 เอ้ย กรรมของจักรวาล...ขวา Skylake...2013

Comment

บอกว่าห้องโซไซตี้หายาก แล้วห้องแจ้งการทำงานละไม่ยากกว่าเรอะล่างสุดเลยใครมันจะเลื่อนลงไปอ่านถามจริงๆกระทู้ตั้งซ้ำของคนอื่นนิก็เห็นเตือนไวตลอดไม่เห็นต้องปล่อยนานเลย แต่ของCEOนิถ้าไม่บ่นก็ไม่ไปบอกล่วงเลยมาสองสามปีตลกดีพิมพ์อย่างการการกระทำอีกอย่างตงฉินดีครับ

Comment

ปล่อยเขาไปครับท่าน Hanger ไปข้างหน้าดีกว่าครับผม ปล่อยให้เขาปลื้มกับของเก่ากันต่อไป

สนุกสนานกับเทคโนโลยีที่ก้าวหน้าไปเรื่อยๆ ดีกว่าครับ

เรามีของที่ดีกว่าอยู่แล้ว

อย่าไปเสียเวลากับของเก่าเลยครับ

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
            ผมเอารูปมาให้ดูแล้วตัดสินเอาเอง......ซ้าย เซง 2 สุดยอด cpu สถาปัตยกาม 2019 เอ้ย กรรมของจักรวาล...ขวา Skylake...2013

Skylake พัฒนามาตั้งแต่ปี 2013 AMD ใช้เวลาถึง 6 ปีเลยเหรอครับกว่าจะขยายรีจิสเตอร์ 256-bit ให้ FPU ของตัวเองได้
            Intel เขาให้มาตั้งแต่ Haswell แล้วครับท่าน อิๆๆๆ มีลูกเล่นอะไรใหม่บ้างละครับ AMD ที่ออกช้ากว่า 6 ปี ถ้ามีแค่ราคาถูกกับหัวเยอะ
            แคชแยะ TDP สูงๆ นี่คงไม่ได้เงินจากผู้ที่ชอบเทคโนโลยีใหม่ๆ แน่ๆ

Intel ให้ 256-bit register มาตั้งแต่ Haswell Microarchitect ปี 2012 ทั้ง Integer และ FPU

AMD เพิ่งจะให้ 256-bit register มาใน ZEN 2 Microarchitect ปี 2019 * เฉพาะแค่ FPU เท่า Sandy Bridge *

ไม่รู้สึกว่า AMD ล้าหลังไปหน่อยเหรอครับผม ที่จ่ายเงินซื้อของเก่าอย่างนั้น ถึงหัวจะเยอะ แต่ไส้ในโบราณ ก็ไม่น่าคบหรอกครับเปลืองไฟเปล่าๆ เอาแค่รัน CPU Z AVX512 ไม่ได้ ก็เลิกคุยดีกว่า
            เราซื้อแต่ของใหม่ที่คู่ควรให้เสียเงินครับ ของโบราณมาเปลี่ยนแพกเก็จหลอกว่าของใหม่ หลอกได้เฉพาะคนที่ไม่มีความรู้เท่านั้น

ยุคนี้เงินทองหายากครับ จะเลือก CPU ดีๆ มาใช้ทั้งที ต้องเลือกที่มีดีไว้ก่อนครับ

ACER SWIFT 3 ICELAKE U CORE i7 1065G7 8GB LPDDR4 NVIDIA GEFORCE MX250 512GB NVME

Last edited by Comlow; 17 Jan 2020, 11:25:50.

Comment

ปล่อยวางครับ ต่างคนต่างความคิด โพสหาเรื่องกันไปก็เท่านั้น เรื่องสิทธิ์บัตรผมเคยเห็นในช่องบังเคยพูดใว้นานแล้ว intel และ AMD แลกเปลี่ยนอะไรกันบ้าง ไม่อยากเถียงอยากรู้ไปหาดูเอา
              Last edited by โหงพราย; 17 Jan 2020, 11:07:49.

Comment

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post

แค่ ตัวalu เองมันก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ
                  alu ของ intel port 0 port1 คิดfloating pointได้ แต่alu ของ amd เป็นแค่ int ส่วน floating point เอาออกมาคิดแยกจากalu ดูจากdiagramยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ
                  Last edited by cement; 17 Jan 2020, 12:55:05.

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                    ปล่อยวางครับ ต่างคนต่างความคิด โพสหาเรื่องกันไปก็เท่านั้น เรื่องสิทธิ์บัตรผมเคยเห็นในช่องบังเคยพูดใว้นานแล้ว intel และ AMD แลกเปลี่ยนอะไรกันบ้าง ไม่อยากเถียงอยากรู้ไปหาดูเอา
                    จริงๆเป็นเรื่องธรรมดามากๆครับ หลายธุรกิจเค้าก็ทำกันแบบนี้ อย่างรถยนต์บางทีก็พัฒนาหรือลงทุนร่วมกัน มันไม่ใช่เรื่องใหม่อะไร

แล้วบางอย่าง ถ้าส่งผลต่อบริษัทและสินค้า เค้าย่อมไม่เปิดเผยออกมาครับ ไม่งั้นเราคงรู้ว่าอินเทลกำลังทำอะไรอยู่หมดแล้ว สิ่งที่เรารู้สำหรับสิ่งที่อินเทลกำลังพัฒนาอยู่ มันเป็นแค่เสี้ยวเดียวที่เค้าตั้งใจให้เราเห็นครับ

ไปดูคลิปที่คุณ Comlow โพสไว้ในกระทู้หนึ่งได้ครับ ที่ไปชมโรงงานอินเทล

ปีเก่าๆ ผมไม่รู้นะ เพราะ amd เอาแค่สรุปในเว็บของ nasdaq นี่ 5 ปี ผมก็ไม่อยากดูแล้วล่ะ งบการเงิน...คือสมควรที่ Mary Buffet ยกเป็นตัวอย่างหุ้นที่ไม่น่าลงทุนในหนังสือจริงๆ

แต่ปี 2018 ผมไปหา annual report ของ amd กับ intel แค่งบวิจัยและพัฒนา amd มีแค่ราวๆ 1 ใน 10 ของอินเทลครับ คืออินเทลมีราวๆ 1 หมื่นล้าน usd

แล้ว amd ต้องแบ่งเงินส่วนหนึ่งไปทำอะไรอีกบ้างล่ะครับ สุดท้ายจะเหลือให้ส่วน cpu เนื้อๆ เท่าไหร่...ซึ่งผมว่าไม่เห็นแปลก...ขนาดคนตัวเป็นๆ...อินเทลยังดึงคนของ amd มาเลย...

Comment

Originally posted by cement View Post
                      แค่ ตัวalu เองมันก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ
                      alu ของ intel port 0 port1 คิดfloating pointได้ แต่alu ของ amd เป็นแค่ single point ส่วน floating point เอาออกมาคิดแยกจากalu ดูจากdiagramยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ
                      ผมไม่ได้บอกตรงไหนว่าเหมือนกัน แต่ดูดีๆ มันมีส่วนที่คล้ายๆกัน หรืออาจจะเหมือนกัน แต่ใช้ชื่อและวิธีเขียนรูปที่ต่างออกไป ผมบอกว่าแค่ส่วนนะ ไม่ใช่ทั้งหมด

อย่าลืมว่า amd ใช้ชิพเล็ท แต่อินเทลเป็นริงบัส และเมซ ...แต่ 7 ปี ...เออ...
                      Last edited by ToehNarak; 17 Jan 2020, 12:03:26.

Comment

alu ของ intel port 0 port1 คิดfloating pointได้ แต่alu ของ amd เป็นแค่ single point ส่วน floating point เอาออกมาคิดแยกจากalu ดูจากdiagramยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ
                        ALU ระหว่าง Intel และ AMD ไม่เหมือนกันแน่ครับ เพราะ ALU ของฝั่ง Intel มีความกว้างรีจิสเตอร์เป็น 256-bit มาตั้งแต่ยุค Haswell ในปี 2013
                        ส่วน AMD มีขนาดความกว้างเพียง 64-bit เพราะใช้ประมวลผลเฉพาะ Integer และ Logic เท่านั้น งานในส่วน FPU ใน ZEN Microarchitect จะแยก
                        ไปป์ไลน์ไปเป็นการทำงานขนานในภาพ เดิมใน ZEN 1 รีจิสเตอร์ในส่วน FPU จะกว้างเพียง 128 บิตเพื่อทำการประมวลผลคำสั่ง SSE เป็นสำคัญ กรณีที่
                        จะต้องประมวลผล AVX ต้องแตกคำสั่ง AVX256 บิตออกเป็น 2 คำสั่งขนาด 128 บิต ก่อนเพื่อจะทำการประมวลผล แล้วจึงนำผลลัพธ์มารวมกันดังภาพ

การประมวลผลคำสั่ง AVX256-bit ใน ZEN Microarchitect ของ AMD ในปี 2017

ในขณะที่ตั้งแต่ Haswell เป็นต้นมา Intel สามารถประมวลผลคำสั่ง AVX256-bit ได้ 2 คำสั่งต่อรอบสัญญานนาฬิกา เพรราะ Port 0 และ Port 1 มี FPU
                        ในตัว ทำให้ ZEN มีปัญหา Pipeline Stalled ในกรณีใช้คำสั่ง FMA หนักๆ มาแล้ว ก่อนจะแก้ไขในภายหลัง อย่างว่าครับของก๊อบก็อย่างงี้ล่ะพี่น้อง
                        https://www.techpowerup.com/forums/t...ctions.231536/

Diagram นั้นเป็นเพียงแผนภูมิคร่าวๆ เท่านั้น แต่คุณ cement ต้องศึกษาเพิ่มขึ้นในเรื่องสถาปัตยกรรมของ ZEN ดีๆ อย่างที่ผมบอกนั่นละ ดูจากไดอะแกรมเฉยๆ
                        ไม่ได้นะครับ อ้อ Single Point ไม่มีในสารบบสถาปัตยกรรม CPU นะครับ
                        Last edited by Comlow; 17 Jan 2020, 12:46:06.

Comment

ตรงsingle point ผมผิดพลาดเอง ต้องแก้เป็น int ครับ

Comment

ในเมื่อทั่นเพียรพยายามแสดงท่าทีเป็นรู้แจ้งเรื่องสถาปัตยกรรม CPU ตามไดอะแกรม งั้นรบกวนทั่นช่วยบอกได้ไหมว่า
                            - AVX มันแทรกอยู่ในบล็อกไหนบ้าง?
                            - OP Cache มันทำหน้าที่อะไร และมันทำงานเกี่ยวข้องกับบล็อกอื่นที่มีลูกศรโยงหามันยังไง?

คือทั่นได้แสดงไดอะแกรมและกล่าววาทะตอกย้ำความเห็นของทั่น ทั้งๆที่มันดูน่าเคลือบแคลง จนผมเกรงว่าทั่นอาจจะสำคัญตัวผิด ทั่นอาจจะรู้เรื่อง Zen กับ Skylake น้อยกว่าฝรั่งเจ้าของบทความที่ผมอ่าน หรือแย่กว่านั้น ทั่นอาจจะรู้น้อยกว่าผมเสียด้วยซ้ำ แต่แน่นอนทั่นสามารถพิสูจน์เพื่อหักล้างข้อสงสัยนี้ได้ ซึ่งการพิสูจน์จะเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านทั้งในแง่ความรู้ และเพื่อประเมินได้ว่าควรให้น้ำหนักแค่ไหนกับข้อมูลแต่ละคน

Last edited by นกแสก; 17 Jan 2020, 15:02:43.

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                              ALU ระหว่าง Intel และ AMD ไม่เหมือนกันแน่ครับ เพราะ ALU ของฝั่ง Intel มีความกว้างรีจิสเตอร์เป็น 256-bit มาตั้งแต่ยุค Haswell ในปี 2013
                              ส่วน AMD มีขนาดความกว้างเพียง 64-bit เพราะใช้ประมวลผลเฉพาะ Integer และ Logic เท่านั้น งานในส่วน FPU ใน ZEN Microarchitect จะแยก
                              ไปป์ไลน์ไปเป็นการทำงานขนานในภาพ เดิมใน ZEN 1 รีจิสเตอร์ในส่วน FPU จะกว้างเพียง 128 บิตเพื่อทำการประมวลผลคำสั่ง SSE เป็นสำคัญ กรณีที่
                              จะต้องประมวลผล AVX ต้องแตกคำสั่ง AVX256 บิตออกเป็น 2 คำสั่งขนาด 128 บิต ก่อนเพื่อจะทำการประมวลผล แล้วจึงนำผลลัพธ์มารวมกันดังภาพ

การประมวลผลคำสั่ง AVX256-bit ใน ZEN Microarchitect ของ AMD ในปี 2017

ในขณะที่ตั้งแต่ Haswell เป็นต้นมา Intel สามารถประมวลผลคำสั่ง AVX256-bit ได้ 2 คำสั่งต่อรอบสัญญานนาฬิกา เพรราะ Port 0 และ Port 1 มี FPU
                              ในตัว ทำให้ ZEN มีปัญหา Pipeline Stalled ในกรณีใช้คำสั่ง FMA หนักๆ มาแล้ว ก่อนจะแก้ไขในภายหลัง อย่างว่าครับของก๊อบก็อย่างงี้ล่ะพี่น้อง
                              https://www.techpowerup.com/forums/t...ctions.231536/

Diagram นั้นเป็นเพียงแผนภูมิคร่าวๆ เท่านั้น แต่คุณ cement ต้องศึกษาเพิ่มขึ้นในเรื่องสถาปัตยกรรมของ ZEN ดีๆ อย่างที่ผมบอกนั่นละ ดูจากไดอะแกรมเฉยๆ
                              ไม่ได้นะครับ อ้อ Single Point ไม่มีในสารบบสถาปัตยกรรม CPU นะครับ
                              เยี่ยมครับ

Comment

เอาข้อมูลมาแบ่งปัน ถูกมองกลายเป็นผู้รู้แจ้งซะงั้น

Comment

Working...
                                X