Announcement

Collapse
No announcement yet.

New Tigerlake CPU (Willow Cove Microarchitect) Update from CES 2020

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ้าว น้า Comlow ผมบอกว่าอย่าไง น้าไม่เจื่อป๋มเองนะ 555

Comment

• Originally posted by ToehNarak View Post
      อ้าว น้า Comlow ผมบอกว่าอย่าไง น้าไม่เจื่อป๋มเองนะ 555
      เล่ากันสนุกๆ เป็นวิทยาทานคลายเหงาเพื่อนสมาชิกครับ ไม่เห็นด้วยไม่เป็นไรครับ เอาที่ทุกท่านสบายใจกันม่วนๆ เราก็เล่าสู่กันฟังให้ตามประสาพี่น้อง
      จะ Intel หรือ AMD ก็ไม่มีปัญหาครับ เชื่อว่าเรื่องที่นำมาลงให้อ่านกันไม่เป็นพิษเป็นภัยต่อผู้ใช้งานทั้งสองค่าย ถ้าไม่ซีเรียสแบบ Fanboy จ๋าจนเกินไป
      ก็จะเห็นความเหมือนแบบตั้งใจ ความคล้ายแบบไม่น่าเชื่อ

จะซื้อสินค้า Intel ของเล็กเสี่ยงหงส์ Bob Swan หรืออาม่าลิซ่า Lisa SU ท่านก็จ่ายเงินเหมือนกันนั่นละครับเพื่อนๆ ทุกคน ท่านรักค่ายไหน ก็สนับสนุน
      ค่ายที่ท่านรักก็แล้วกันนะครับ สำหรับแหล่งข่าวผมไม่อาจเปิดเผยได้ แต่ท่านจะสัมผัสได้ว่า Intel กินเงียบๆ ทุกๆ ยอดขายของ AMD ด้วยตัวท่านเอง อิๆๆ
      Last edited by Comlow; 21 Jan 2020, 16:54:41.

Comment

• เข้ามาอ่านครับ

ปล. ถ้าเรื่องจริงแฟนสายhardcoreค่ายนู้นคงอกแตกตาย

Comment

• มันเป็นการคาดเดาแบบมีมูลให้เชื่อ

อย่างเช่นความสามารถของ Zen ที่เริ่มเทียบชั้นซีพียูปัจจุบัน

กับ Intel ที่เริ่มทำ GPU ที่พวกเขาเคลมไว้ว่า แรงไม่อายใครแน่ๆ

แล้วการสลับขั้วของ Raja ที่ปกติวงการ IT การย้ายไปคู่แข่งโดยตรงเขาย่อมกังวลเกี่ยวกับเทคโนโลยีที่หลุดออกไป แต่ Raja ลากออกแปปเดียวก็ไปโผล่ Intel เลยในเวลาไม่นาน แถม AMD ดูไม่ติดใจอะไรอีก

Comment

• ส่วนตัว ไม่ค่อยเชื่ออะไรพวกนี้ครับ
            ถ้าอินเทลเป็นเสือนอนกินจริง
            กลยุทธสุดท้ายของการตลาดที่ว่า ลดราคาเพื่อสู้กับคู่แข่ง คงไม่ออกมา
            ถ้าท่านใดเรียนการตลาดมา จะพอเข้าใจว่า การลดราคาสินค้าตัวเองลงแบบโต้งๆ กระทบแบรนด์โลยอลตี้ ขนาดไหน
            แบรนด์ทุกแบรนด์จะไม่ลดราคาแบบนี้ แต่ปล่อยไปตามกลไกตลาดตามอายุขัย ถ้าต้องการตีตลาดคู่แข่งเรื่องราคาจริงๆ จะออกรุ่นใหม่ออกมาแทน
            เราเห็นได้ง่ายๆทั้ง nvidia หรือแม้แต่เบียร์ 037

คหสต นะครับ

Comment

• ผมเคยเห็น บัง ไลค์พูดคุยก่อน ไร้เส้น 3000 ออก เกียวกับเรื่องสิทธิ์บัตรอยู่เล็กน้อย(หาคลิปไม่เจอละ คลิปบังยาวมาก จี้เกียจค้นเลย) แต่เรื่อง ข้อตกลงลับก็เพื่งเห็นนี้แหระครับ

Comment

• เสือนอนกินหรือไม่ ก็ลองดูรายได้และผลกำไรของ 2 บริษัทนี้เทียบกันดูครับ

ที่มา : Annual report 2018 : Intel Corp. , AMD Inc.

ผมไม่ได้บอกว่าให้เชื่อตามคุณ Comlow แต่ถ้าดู Block Diagram ของ CPU เป็นก็จะพอมองออก

อย่าว่าไรเลยครับผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไม hedt มันถึงแรงไม่หนีเมนสตรีม(ไม่ได้หมายถึงทุกงานนะ) ทั้งๆที่ราคา(รุ่นก่อนๆแรงกว่ากันเยอะมาก) พอมาดู diagram

ระหว่าง coffee lake refresh กับ cascade lake x เลยถึงบางอ้อ 555

ของอินเทลด้วยกันจะดูง่ายกว่า เพราะรูปแบบการทำรูปนั้นเหมือนๆกัน แต่ amd จะใช้รูปแบบคนละแบบ

และชื่อเรียก หน่วยที่ไม่เหมือนกัน แต่สื่อความหมายไปทางเดียวกันแทน บางทีก็สลับตำแหน่งกัน ใช้สีคนละสี

แต่อย่างลืมด้วยว่าการวางตำแหน่งคอร์ของทั้งคู่ไม่เหมือนกัน อินเทลใช้ ริงบัสกับ เมนสตรีม ใช้เมซ กับ hedt ส่วน amd ใช้ chiplet

ส่วนคิดอย่างไงก็แล้วแต่...ส่วนตัวผมคงไม่กลับไปใช้ amd อีกแล้ว แค่คิดถึงจอฟ้า ก็สยองแล้วครับ ต่อให้มันแรงกว่าอินเทล 10 เท่าก็ตาม

ผมต้องการ cpu ที่ Reliable ครับ ไม่ใช่ซื้อมาแล้วต้องมาตามแก้ปัญหา

เหมือนซื้อรถ ซื้อมาขับครับ ไม่ได้ซื้อมาซ่อม ซื้อมาแล้วต้องซ่อมรถเองเป็น(แม้จะซ่อมได้บ้างจริงๆ) มันใช่เหรอครับ มันหน้าที่คนซื้อเหรอครับ...
                Last edited by ToehNarak; 22 Jan 2020, 07:22:41.

Comment

• Originally posted by ToehNarak View Post
                  เสือนอนกินหรือไม่ ก็ลองดูรายได้และผลกำไรของ 2 บริษัทนี้เทียบกันดูครับ

[ATTACH=CONFIG]4484060[/ATTACH]

ที่มา : Annual report 2018 : Intel Corp. , AMD Inc.

ผมไม่ได้บอกว่าให้เชื่อตามคุณ Comlow แต่ถ้าดู Block Diagram ของ CPU เป็นก็จะพอมองออก

อย่าว่าไรเลยครับผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไม hedt มันถึงแรงไม่หนีเมนสตรีม(ไม่ได้หมายถึงทุกงานนะ) ทั้งๆที่ราคา(รุ่นก่อนๆแรงกว่ากันเยอะมาก) พอมาดู diagram

ระหว่าง coffee lake refresh กับ cascade lake x เลยถึงบางอ้อ 555

ของอินเทลด้วยกันจะดูง่ายกว่า เพราะรูปแบบการทำรูปนั้นเหมือนๆกัน แต่ amd จะใช้รูปแบบคนละแบบ

และชื่อเรียก หน่วยที่ไม่เหมือนกัน แต่สื่อความหมายไปทางเดียวกันแทน บางทีก็สลับตำแหน่งกัน ใช้สีคนละสี

แต่อย่างลืมด้วยว่าการวางตำแหน่งคอร์ของทั้งคู่ไม่เหมือนกัน อินเทลใช้ ริงบัสกับ เมนสตรีม ใช้เมซ กับ hedt ส่วน amd ใช้ chiplet

ส่วนคิดอย่างไงก็แล้วแต่...ส่วนตัวผมคงไม่กลับไปใช้ amd อีกแล้ว แค่คิดถึงจอฟ้า ก็สยองแล้วครับ ต่อให้มันแรงกว่าอินเทล 10 เท่าก็ตาม

ผมต้องการ cpu ที่ Reliable ครับ ไม่ใช่ซื้อมาแล้วต้องมาตามแก้ปัญหา

เหมือนซื้อรถ ซื้อมาขับครับ ไม่ได้ซื้อมาซ่อม ซื้อมาแล้วต้องซ่อมรถเองเป็น(แม้จะซ่อมได้บ้างจริงๆ) มันใช่เหรอครับ มันหน้าที่คนซื้อเหรอครับ...

รอดูผลกำไรของปี 2019 อยู่ครับ ว่ายังนอนกินอยู่ไหม
                  ตลาดองค์กรยังไม่ย้ายฝั่งหรอก แต่ตลาด pc น่าจะกระทบบ้างแหละ

ส่วนบล๊อคไดอะแกรม ดูก็พอรู้แหละ ว่ามันคล้ายๆกัน
                  แต่ดีปดีเทลผมไม่รู้เท่าไหร่
                  ข้อมูลที่โพสๆกัน ก็เลยอยากหาที่มาไง
                  จะได้ไปอ่านต่อ
                  ขนาดเวปนอกใหญ่ๆ ยังไม่กล้าออกมาพูดเลย
                  เวปน้อยๆฝั่งนี้ พูดกันโต้งๆ เลยทีเดียว

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
                    รอดูผลกำไรของปี 2019 อยู่ครับ ว่ายังนอนกินอยู่ไหม
                    ตลาดองค์กรยังไม่ย้ายฝั่งหรอก แต่ตลาด pc น่าจะกระทบบ้างแหละ

ส่วนบล๊อคไดอะแกรม ดูก็พอรู้แหละ ว่ามันคล้ายๆกัน
                    แต่ดีปดีเทลผมไม่รู้เท่าไหร่
                    ข้อมูลที่โพสๆกัน ก็เลยอยากหาที่มาไง
                    จะได้ไปอ่านต่อ
                    ขนาดเวปนอกใหญ่ๆ ยังไม่กล้าออกมาพูดเลย
                    เวปน้อยๆฝั่งนี้ พูดกันโต้งๆ เลยทีเดียว
                    รายได้ปี 2019 ลดลง 0.7% ครับ เทียบปี 2018 อย่าลืมว่าเค้าลดราคา cpu ลงด้วย และมีปัญหาที่ส่งของไม่ทันขาย

แหม บางทีเงินมันก็อุดปากคนได้นะครับ ดูเด็กเชียร์แขกตอนนี้สิเชียร์ amd กันใหญ่ เงินซื้อผีโม่แป้งได้ กับคนไทยนี่ผมเห็นมาอย่างน้อยกับตัวก็คนหนึ่ง

จะเอาอะไรกับแค่สื่อคอมฯ จะมีค่าตัวสักเท่าไหร่ครับ ขนาดสำนักข่าวใหญ่ๆระดับโลกยังซื้อยังจ้างได้เลย

มันไม่ได้มีแค่วงการนี้ครับ วงการอื่นก็มี ดีลลับๆ อย่างของที่มีแต่บริษัทนี้คิดค้นขึ้นมามีลิขสิทธิ์ อยู่ดีๆ ไปโผล่กับของคู่แข่งเฉย ทั้งๆที่ไม่ได้มีข่าว แต่หน้าตา การทำงาน อุปกรณ์เหมือนทุกอย่าง

ต่างแค่ชื่อที่ใช้เรียกแค่นั้นเอง ยุคนี้ไม่มีใครเค้ามาฆ่าฟันกันตายแล้วล่ะครับ ลำพังแค่ให้อยู่กันรอดนี่ก็ยากแล้ว เดี๋ยวนี้เราถึงเห็นการร่วมมือกันทั้งๆที่เป็นคู่แข่งกัน อย่างเช่นบริษัทรถยนต์

การซื้อเทคดนดลยีของคู่แข่ง ไม่ใช่เรื่องน่าอาย เพราะมันคือการลดต้นทุนค่าวิจัยและพัฒนา แถมยังลดเวลาที่ประเมินค่าไม่ได้ที่ต้องเสียไปด้วย

ไปดูบริษัทญี่ปุ่นเป็นตัวอย่างสิครับ มันแข่งกัน ไม่บี้กันให้เละไปข้าง พอใครเพี่ยงพล้ำรัฐบาลมันก็เข้าไปอุ้ม ลองมองในมุมนักธุรกิจไม่ใช่นักการตลาดมองดูครับ

ข้อมูลมันก็มีใน wikichip นั่นแหละครับ สงสัยตัวไหนก็คลิ๊กตัวอักษรที่สีต่างจากตัวอื่นลงไป มันก็จะเข้าไปอธิบายเรื่องนั้นเอง
                    Last edited by ToehNarak; 22 Jan 2020, 10:47:28.

Comment

• สื่อต่างประเทศเขาเล่นข่าวเป็นครับ สังเกตุเห็น ลุง Tom และ Dr.Ian Cutress จาก Anandtech ชาบูอาม่าลิซ่าและ AMD มากๆ ช่วงนี้
                      ข้างหลังก็ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ เขาต้องการค่าโฆษณาจาก AMD จากงบดุลที่ท่าน ToehNarak นำมาให้ดูจะสังเกตุเห็นว่าค่าการตลาดและ
                      ต้นทุนการขายของทั้งสองค่ายก็คือรายได้ของสื่อ โดยเฉพาะอย่างยิ่งสื่อออนไลน์ที่มีการแข่งขันกันอย่างรุนแรงในการนำเสนอข่าว ไม่ว่าจะเป็น
                      สองเจ้าใหญ่ที่กล่าวมา หรือเว็บแทปลอยด์ Wcctech VideoCard TechpowerUp ก็ล้วนต้องการยอดไลค์ ยอด Subscribe ไปแลกงบการ
                      ตลาดจากทั้ง Intel และ AMD

ดูมาดป๋า Ian Cutress แห่ง Anandtech ประกบเชลียร์อาม่าขอค่าลง Ad ให้ดี สีเสื้อยังต้อง AMD จนอาม่าเขิล

ถ้าขืนพากันปูพรมรุมถล่ม AMD จนหมดมู๊ดแบบสมัยสถาปัตยกรรม ไอ้หนุ่มรถไถ Bulldozer ไอ้หนุ่มรถบด Streamroller ไอ้หนุ่มรถตอกเสาเข็ม
                      Piledriver ก็อดได้รายได้จากอาม่า Lisa SU กันพอดี แต่ถ้ากัดทิดอิน แขวะทิดอิน ยังไงซะลำพังสื่อพวกนี้ก็ทำอะไรการเงินที่แข็งแกร่งของพี่ทิด
                      เขาไม่ได้ ก็ได้แค่หมาเ***ใบตองแห้งไปวันๆ แต่ทว่า มันก็ทำให้อาม่า Lisa SU และทีมงานยอมจ่ายเงินสนับสนุนในฐานะ Partner ได้อย่างเต็มใจ
                      รายได้งบการตลาดของ AMD ก็ไหลมาชาบูลุง Tom Dr. Ian Cutress จาก Anandtech และบรรดาแทปลอยด์ต่างๆ แบบท่อแป๊บแตก สื่อก็ชอบ
                      สิครับ ชาบูทิดอินไป เขาก็ไม่ได้ให้งบหนักเหมือนอาม่า ก็ต้องเชลียร์อาม่าและทีมงานไว้ก่อนแหละครับ

AMD ทุ่มงบหนักแค่ไหนในเมืองนอก? ก็มากกว่าบ้านเราหลายร้อยพันเท่าครับ บ้านเราในงาน Commart ซื้อเซ็ต AMD นี่ได้ทั้งเสื้อ กระเป๋า เมาส์
                      หูฟัง การ์ดจอ ฯลฯ เผลอๆ ได้ทองหยองมาใส่ (ต่อไปไม่แน่อาจแถมกางเกงในให้แฟนพันธ์แท้กันเลยทีเดียว) เมืองนอกไม่ต้องพูดถึง
                      ดูบรรณาธิการสื่อดังเจ้าหนึ่ง เชลียร์ AMD โดนใจก็มีการให้ CPU รุ่นพิเศษ 256 Core เป็นรางวัลกันไปแบบในภาพ

สื่ออยู่ได้ก็เพราะงบโฆษณาครับ อย่าไปให้น้ำหนักมากเกินไป ยุคนี้ใครมีเงินซื้อสื่อก็เรียกเสียงฮือฮากันได้ไม่ยาก ทิดอินเขาเข้าใจจุดนี้ดี เลยไม่ได้เอา
                      CPU ยักษ์ๆ มาประเคนให้ ก็ยังไม่วาย Dr. Ian Cutress แห่ง Anandtech ยังแอบขโมยแผ่น Wafer Tigerlake ในงาน CES 2020 ที่ผ่านมาไป
                      จากบู๊ทอินเทล ทั้งที่เขาไม่ได้จ้างเป็น PR. แค่นี้ก็รู้ว่า แกต้องการให้ทิดอินจ่ายให้แกชาบู Tigerlake ขนาดไหนแล้วพี่น้อง นี่ละสื่อที่หลายคนชาบูล่ะ

พอมาบู๊ทอินเทล ป๋า Ian Cutress ก็เปลี่ยนเสื้อให้เข้ากับ theme พี่ทิดได้อย่างไววา ขอค่าลงโฆษณาอั๊วหน่อยป๋า เล็กเสี่ยวหงส์ (Bob Swan)

ไม่มีสื่อไหนกลางหรอกครับ เงินมามากก็เชียร์มาก งบน้อยไม่มีงบก็เขียนแบบหลบๆ พอเป็นกษัย
                      Last edited by Comlow; 22 Jan 2020, 11:19:17.

Comment

• น้า Comlow คิดเหมือนผมเป๊ะ เว็บลุง tom และหลายๆเว็บ

ช่วงนี้ดูปลื้ม amd มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ดูข่าวทีวีบ้านเราเป็นตัวอย่าง ทุกวันนี้มีช่องไหนกล้าด่า...บ้างมั้ยครับ แหม จะด่าได้ไง กำไรก็แทบจะไม่มี มีรายได้จาก...ก็ดูโฆษณาเอาสิครับ บางช่องนี่เยอะมากๆ

อย่าไปคิดว่าฝรั่งมันซื่อตรงนักเลย ไอ้ยุ่นยิ่งร้าย จอมสร้างภาพ สุดท้ายแต่ละข่าวโผล่ออกมา Toshiba โกงบัญชีเอย Kobe Steel โกงสเปคเหล็กเอย...
                        Last edited by ToehNarak; 22 Jan 2020, 11:11:10.

Comment

น้า Comlow คิดเหมือนผมเป๊ะ เว็บลุง tom และหลายๆเว็บ

ช่วงนี้ดูปลื้ม amd มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ดูข่าวทีวีบ้านเราเป็นตัวอย่าง ทุกวันนี้มีช่องไหนกล้าด่า...บ้างมั้ยครับ แหม จะด่าได้ไง กำไรก็แทบจะไม่มี มีรายได้จาก...ก็ดูโฆษณาเอาสิครับ บางช่องนี่เยอะมากๆ

อย่าไปคิดว่าฝรั่งมันซื่อตรงนักเลย ไอ้ยุ่นยิ่งร้าย จอมสร้างภาพ สุดท้ายแต่ละข่าวโผล่ออกมา Toshiba โกงบัญชีเอย Kobe Steel โกงสเปคเหล็กเอย...
                          ไม่ปลื้มมากได้ไงล่ะครับ รองบเล็กเสี่ยงหงส์ก็อดอยากปากแห้งพอดี ไม่พอยาไส้ ต้องมาอาม่าคนสวยสิจ๊ะ ของแท้

Comment

• ลุงเล็กเค้าคงง้อมั้งครับ เห็นผลิตไม่ทันขายแทบทุกอย่าง

Comment

ลุงเล็กเค้าคงง้อมั้งครับ เห็นผลิตไม่ทันขายแทบทุกอย่าง
                              ครับผม กำลังจะเปิดตัวแพลตฟอร์ม LGA 4189 กับ Cooperlake SP และ Icelake SP ในเดือนมีนาคม 63 สื่อทั้งหลายเลยต้องมากระเซ้ากันถึงบู๊ทเลยล่ะครับ

Intel ไม่ได้หยุดอยู่แค่ความสำเร็จของสถาปัตยกรรมปัจจุบันเท่านั้น แต่กำลังก้าวไปข้างหน้าอย่างรวดเร็วด้วยการพัฒนาคำสั่ง VNNI สำหรับข้อมูลชนิดจำนวนเต็มและ Boolean
                              พร้อมกับคำสั่ง BFLOAT16 สำหรับข้อมูลชนิดทศนิยมและเลขยกกำลังในสถาปัตยกรรม CPU รุ่นใหม่ๆ

ใน Cascadelake และ Icelake SP นั้น Intel ได้เพิ่มการสนับสนุนคำสั่ง AVX512 VNNI สำหรับ Deep Learning Boost เฉพาะส่วนข้อมูลชนิดจำนวนเต็มและ Boolean
                              แต่ใน Cooperlake จะเป็นครั้งแรกที่ Intel เพิ่มการสนับสนุนคำสั่ง AVX512 BFLOAT16 สำหรับ Deep Learning Boost ในส่วนข้อมูลชนิดทศนิยมและเลขยกกำลัง

รูปแบบการจัดเก็บข้อมูลในรีจิสเตอร์มาตรฐาน FP32 หรือ X87 80-bit IEEE ปัจจุบันของ CPU Intel

รูปแบบข้อมูลชนิดทศนิยมใหม่ BFLOAT16 ที่ให้ขอบเขตการเข้าถึงข้อมูลเทียบเท่า FP32 หรือ X87 เดิม แต่ใช้ทรัพยากรในการเก็บข้อมูลน้อยกว่าครึ่งนึงของ FP32 หรือ X87 เดิม

ชุดคำสั่งใหม่ Intel AVX512 BFLOAT16 ใน Cooperlake ที่เพิ่มเติมเข้ามาเพื่อทำงานกับข้อมูลชนิด BFLOAT16

มีนาคม 2563 ไม่นานเกินรอครับพี่น้องทุกๆ ท่าน

ลองมองไปทางอาม่า Lisa SU สิครับว่า CPU AMD รุ่นไหนที่จะทำงานกับชนิดข้อมูลใหม่นี้ได้บ้าง ? 64 48 32 16 8 หัว มีไหม ? ลองหากันดูครับแฟนๆ AMD
                              Last edited by Comlow; 22 Jan 2020, 11:50:13.

Comment

• งบการวิจัยและพัฒนาถึงกว่า 1.3 หมื่นล้าน usd ต่อปีและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ นี่แปลว่าเค้าหยุดเหรอครับ ...555 มันอยู่ที่ว่าเค้าจะปล่อยออกมาเมื่อไหร่มากกว่า

Comment

Working...
                                X