Announcement

Collapse
No announcement yet.

AA Anti-Aliasing กับ Ram มันคือของคู่กัน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by imseeu View Post
    แล้วมันเกียวกับที่ผมถามมั้ย เฮ้ย!!!
    ?

Comment

• Originally posted by Kanano View Post
      ?
      ??+งง +อะ

Comment

• Originally posted by imseeu View Post
        เออ ตกลง AA กับ Ram มันคือของคู่กัน ใช้มั้ย คือมันหลายหน้าขี้คล้านอ่าน อ่านไปหัวก้อประมวนผลไม่ได้ เพราะมันมีหลายหน้าหัวผมแรมมันน้อยอะสำรองข้อมูลได้ไม่เยอะ

สรุปให้หน่อยแล้วกัน
        แต้งๆๆๆ
        หมายถึงปรับAA AF เยอะๆ ต้องอาศัยทั้งแรม และก็กล้ามGPU ด้วย ท่าที่อ่านมาน่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรืองพวกนี้หรอก แค่เด็กเมื่อวานซื่น วันๆดูแต่คลิปโป๊ 555

ท่านCeo ไม่เห็นพูดถึง บิตบ้างเลย อย่างการ์ดจอแรม 1G 128bit ,256bit,320bit ต่างกันเยอะไหม

Comment

• Originally posted by teptop View Post
          หมายถึงปรับAA AF เยอะๆ ต้องอาศัยทั้งแรม และก็กล้ามGPU ด้วย ท่าที่อ่านมาน่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรืองพวกนี้หรอก แค่เด็กเมื่อวานซื่น วันๆดูแต่คลิปโป๊ 555

ท่านCeo ไม่เห็นพูดถึง บิตบ้างเลย อย่างการ์ดจอแรม 1G 128bit ,256bit,320bit ต่างกันเยอะไหม
          ไม่ใช่ไม่พูด แต่ไม่อยากพูดแล้วอ่ะ จำไม่ได้รึ สงครามโลกครั้งที่ 3 ย่อมๆ กันไปหลายรอบแล้วอ่ะเรื่อง บิท เนี่ย

Comment

• 128bit ,256bit,320bit
            บิตเยอะไม่ใช่จะแรงเสมอไป ยกตัวอย่างเมื่อก่อน 448*2 512bit ไม่ได้หมายความว่าแรงกว่าการ์ดปัจจุบัญ256bitเลย
            หมายถึงค่ายเดียวกันนะ ถ้าbitมันดีจริงทำไมไม่เพิ่มขึ้นไปเลื่อยๆ แต่ทำไมมันลดลงซะงั้น ตรงนี้ไม่เข้าเหมือนกัน

Comment

• ทุกอย่างอยู่ที่การออกแบบ Bit ถ้าบนแรม และ รูปแบบ ชนิดเดียวกัน ก็ย่อมส่งผลได้ แต่มีข้อแม้คือ

1. Processing Unit ทำงานได้ไวขนาดที่จะใช้งานจนล้นทะลักได้มั้ย ?? ซึ่งถ้าความสามารถของ GPU ไม่มากก็ไม่ได้อะไร
              2. Memory Speed ที่ไวพอแล้วหรือเปล่า Bit จะไปส่งผลก็ต่อเมื่อ ข้อมูลมันมี มหาศาลมากๆ และ ถ้าการรับส่ง ความเร็วนั้นไม่มากพอ ตอนนั้นแหละที่ Bit จะส่งผล

ปัญหาคือ ทุกวันนี้ มันยังไม่สามารถจะ ประมวลได้ไวจนต้องใช้ Bit มหาศาลขนาดนั้น เลยกลายเป็นมีมากเกินก็กลายเป็นไร้ค่า(อย่างน่าเสียดาย) แต่ว่า 256 ก็ใช่จะพอเสียเมื่อไหร่ เพราะถ้ามันพอ 384 ก็คงไม่มีความหมายในการทดสอบบางโปรแกรม (และแน่นอน การต่อหลายการ์ด)

ทุกวันนี้ด้วยความเร็วแรม ที่มี Bit 256 มันยังไหว แต่ถ้าอนาคต มันอาจจะไม่ ถ้าแรมยังตันความเร็วที่ DDR5 รับรองว่า อนาคตเราจะได้เห็นความสำคัญของ Bit แน่นอน(เหมือนเช่นก่อนมา) เพราะ GPU มันจะประมวลได้โหด สาด สะใจ แต่ถ้าความเร็วมันไม่ไหล ขนาดบรรทุกนี่แหละที่จะพาทะยานไปต่อ

ดังนั้น มันไม่ใช่ของไม่สำคัญ แต่เพียงแค่ทุกวันนี้ มันยังไม่ต้องใช้มันถึงขนาดนั้นก็เท่านั้นเอง

แต่อย่างที่บอกไว้ อนาคตก็ไม่แน่ ถ้าความเร็วแรม ตันที่ 5... Bit ทำงานแน่

Comment

• ไม่มีใครตอบของเค้าเลย!!

Comment

ไม่มีใครตอบของเค้าเลย!!
                  เอาคำถามไหนล่ะ ?? ถ้าเป็นที่ถามว่าเป็นของคู่กันมั้ย

ก็มีการสำรวจให้เห็นแล้วว่า คู่กันจริงๆ ไงครับ เกมส์หลังๆ บางเกมส์ ปรับ AA ไปแล้ว แรมกินแทบเกลี้ยงถังเลย

Comment

• Originally posted by dackhome View Post
                    บิตเยอะไม่ใช่จะแรงเสมอไป ยกตัวอย่างเมื่อก่อน 448*2 512bit ไม่ได้หมายความว่าแรงกว่าการ์ดปัจจุบัญ256bitเลย
                    หมายถึงค่ายเดียวกันนะ ถ้าbitมันดีจริงทำไมไม่เพิ่มขึ้นไปเลื่อยๆ แต่ทำไมมันลดลงซะงั้น ตรงนี้ไม่เข้าเหมือนกัน
                    เหรอครับ เดียวนี้เห็นเขาใช้กัน 256Bit 3-4ร้อยBit ไอ้เรายังดักดานใช้อยู่แค่ 128Bit อยู่เลย (5770) คิดว่าแค่นี้ก็นเล่นเกมสวยแหละ ไม่ค่อยได้ปรับAA ด้วย
                    แต่ก่อนใช้จอ20นิ้ว ปรับ1600x900 ภาพส่วยแต่พอเปลียนจอ23นิ้ว ปรับ1990 รู้สึกไม่ค่อยลืนเท่าไร
                    ว่าจะขยับไปเล่น 5870 เห็น 470 Bitเยอะกว่าก็เกิดลังเลมาบ้าง แต่ถ้าไม่เกียวอย่างที่ท่านบอก อาจลองเล่น5870แล้วค่อยไป470 ดีไหมครับ
                    ถ้าเอามาเล่น Dirt3 สองตัวนี้ปรับ AA AF ได้เท่ากันไหมครับ ท่านCEO ตัวไหนจะลืนsmooth มากกว่ากันครับ

Comment

• Originally posted by teptop View Post
                      เหรอครับ เดียวนี้เห็นเขาใช้กัน 256Bit 3-4ร้อยBit ไอ้เรายังดักดานใช้อยู่แค่ 128Bit อยู่เลย (5770) คิดว่าแค่นี้ก็นเล่นเกมสวยแหละ ไม่ค่อยได้ปรับAA ด้วย
                      แต่ก่อนใช้จอ20นิ้ว ปรับ1600x900 ภาพส่วยแต่พอเปลียนจอ23นิ้ว ปรับ1990 รู้สึกไม่ค่อยลืนเท่าไร
                      ว่าจะขยับไปเล่น 5870 เห็น 470 Bitเยอะกว่าก็เกิดลังเลมาบ้าง แต่ถ้าไม่เกียวอย่างที่ท่านบอก อาจลองเล่น5870แล้วค่อยไป470 ดีไหมครับ
                      ถ้าเอามาเล่น Dirt3 สองตัวนี้ปรับ AA AF ได้เท่ากันไหมครับ ท่านCEO ตัวไหนจะลืนsmooth มากกว่ากันครับ
                      เอาจริง GTX 470 ลื่นกว่านะ แต่ว่าไม่มากจนรู้สึกหรอก (อันนี้ จากที่เคยใช้มาส่วนตัวเลยนะ) บางฉาก 5870 ทำได้ดีกว่า แต่โดยรวมแล้ว 470 เสียอารมณ์น้อยกว่า (ภาพมันสม่ำเสมอ)

ก็คงต้องเลือกเอา

ป.ล 470 ผมลากไป 800 นะ

Comment

• ^
                        ^
                        ^

pm เข้าครับเสี่ย

Comment

• ตอบแระ

Comment

• กระทู้2 ดาว

Comment

• เอาน่า แระโยชน์ในนี้บานเบิก มันมีตัวป่วนอยู่ ตอนนั้นก็รู้นี่ ไล่ให้ดาวเดียวกระทู้ผมหลายอันเลย

ของดี ดาวไม่ต้อง ^ ^

Comment

• Originally posted by KAYAZUDA View Post
                                เอาน่า แระโยชน์ในนี้บานเบิก มันมีตัวป่วนอยู่ ตอนนั้นก็รู้นี่ ไล่ให้ดาวเดียวกระทู้ผมหลายอันเลย

ของดี ดาวไม่ต้อง ^ ^
                                เหมือนไก่ย่าง5ดาว ไม่เห็นจะอร่อยกว่าไก่ย่างข้างถนนเลย จริงไหมท่านอิๆ

Comment

Working...
                                X