Announcement

Collapse
No announcement yet.

AA Anti-Aliasing กับ Ram มันคือของคู่กัน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามนิดครับท่าน แล้วในลักษณะ เอาการ์ดจอมาต่อกัน 2 ใบ SLI แล้วการ์ดแต่ละใบมี mem 1g มันจะเรียกใช้งาน mem ทั้ง 2 การ์ดป่าวครับ
    หรอ เรียกใช้แค่ GPU 2 ตัว งง ครับ

Comment

• Originally posted by akee_99 View Post
      ถามนิดครับท่าน แล้วในลักษณะ เอาการ์ดจอมาต่อกัน 2 ใบ SLI แล้วการ์ดแต่ละใบมี mem 1g มันจะเรียกใช้งาน mem ทั้ง 2 การ์ดป่าวครับ
      หรอ เรียกใช้แค่ GPU 2 ตัว งง ครับ
      แล้วแต่เกมครับ...แล้วแต่เวอร์ชั่นแพชทเกมด้วย

Comment

• Originally posted by akee_99 View Post
        ถามนิดครับท่าน แล้วในลักษณะ เอาการ์ดจอมาต่อกัน 2 ใบ SLI แล้วการ์ดแต่ละใบมี mem 1g มันจะเรียกใช้งาน mem ทั้ง 2 การ์ดป่าวครับ
        GPU 2 ตัว แต่ แรม Combind(พิมพ์ถูกป่ะเนี่ย) ออกมาเท่ากับ 1 ตัว... ครับผม

Comment

• Originally posted by KAYAZUDA View Post
          ไม่ผิดครับ นั่นแหละ AA ล่ะ ผมพลาดลืมเรื่องที่ท่าน Hino ยกมาไป ลืมพิมพ์อ่ะครับ ต้องขอโทษด้วย... แต่เอาน่า ทำให้ท่าน Hino เอาข้อมูลมาแบ่งก็คุ้มล่ะ

ส่วนแรม ผมว่าน่าจะมีผลครับ แต่ว่า 1 GB เราๆท่านๆ ทุกวันนี้อาจจะใช้ไม่หมด ในรูปแบบปกติ แต่ว่า อาจจะมีอย่างที่บอกว่า บางที แรมมันลด จนเหลือน้อยๆ เลยแกว่งๆบ้าง ในกรณีแรมไม่พออ่ะครับ
          ram มีผลดิท่าน อุตส่าห์ทดสอบ Lost Planet 2 มาให้ ไม่อ่านอีก งอลแย้ว

Comment

• ตะกี้ก็ลอง Lost planet2 Benchmark อย่างที่ KarooKKooKทำ
            ปิด กับเปิดสุด ใช้แรมต่างกันราวๆ200MB
            ใช้ DX11ด้วย
            แต่ตอน Crysis2 เป็น DX9

Comment

• ผมชอบคำนี้มากเลยครับ "พลังกล้ามของ GPU"

Comment

• จำคนอื่นมาเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by KarooKKooK View Post
                  ram มีผลดิท่าน อุตส่าห์ทดสอบ Lost Planet 2 มาให้ ไม่อ่านอีก งอลแย้ว
                  มีครับมี มีเขียนไว้ไงครับ ซึ่ง จากการทดสอบ แม้บางทีเราจะดูว่ามันไม่หมด (กับ 1 GB ) แต่ว่า ถ้าแรม ในการ์ดมันเหลือเยอะๆ มันก็สามารถจะรันได้มากขึ้นโดยไม่แกว่ง เหมือนกับ PSU ไงครับ แบบค่า Efficiency ไง อย่างบางครั้ง ถ้าเป็น 1 GB มันอาจจะกินแรมไป จนแทบจะเกลี้ยงแล้ว หากเกิดจังหวะเฟรมกระชากเร็วๆ มันต้องไปดึงแรมระบบมาช่วยแทน อาจจะทำให้ สโลว์ๆ ได้

เลยเป็นเหตุผลว่า ทำไม แรมบน การ์ดจอ เยอะๆ เลยเปิด AA ได้ลื่นกว่า เพราะไม่ต้องไปวุ่นวายแรมระบบนั่นไงครับท่าน อย่า งอลล์ น๊า

Comment

• Originally posted by hinosuke View Post
                    ตะกี้ก็ลอง Lost planet2 Benchmark อย่างที่ KarooKKooKทำ
                    ปิด กับเปิดสุด ใช้แรมต่างกันราวๆ200MB
                    ใช้ DX11ด้วย
                    แต่ตอน Crysis2 เป็น DX9
                    กำ ท่านลองเล่น Crysis2 DX11 ดูดิทุกอย่างสุดหมด ทั้งในเกมส์และNvidia Control สุดๆไปเลย
                    ทีนี้เล่นดู ว่ามันกินอะไรมั้ง ของผมแรมจนหมด

Comment

• Originally posted by dackhome View Post
                      กำ ท่านลองเล่น Crysis2 DX11 ดูดิทุกอย่างสุดหมด ทั้งในเกมส์และNvidia Control สุดๆไปเลย
                      ทีนี้เล่นดู ว่ามันกินอะไรมั้ง ของผมแรมจนหมด
                      อยากดูเหมือนกันนะ ท่านทำมาไห้ดูหน่อย

Comment

• Originally posted by Cal2Toon View Post
                        อยากดูเหมือนกันนะ ท่านทำมาไห้ดูหน่อย
                        ของผมขึ้นแล้ว แรปที่#118 กินแรมไป 1250 เกิบจะหมดอยู่แล้ว
                        อยากดูของคนอื่นมั้ง ว่า570/580เล่นเกมส์นี้กินแรมกันที่เท่าไหร่กัน

Comment

• Originally posted by dackhome View Post
                          อันนี้จริงๆครับ โดยเฉพราะเกมส์นี้ กินRam570จนเกิบจะหมดเหลือไว้ให้วิ่งเดินแค่ไม่กี่MB แต่ก็แลกมากับการได้ดูภาพสวยๆงามๆ

ภาพนี้ลองลบมุมมาที่กำแพง ลองยิงดูแต่ดูเหมือนใช้Ramน้อยกว่าที่อยูกลางแจ้งนิดหน่อยเอง

พอออกมากลางแจ้งโดยไม่ทำอะไรหยุดอยู่เฉยๆ ตกแต่งปืนก็ปาเข้าไป เกิบหมดเหลือ30MBเองกำ
                          แบบนี้ไม่เรียกว่ากินRamแล้วมันกินอะไรละครับ

กลัวคนอื่นย้อนไปดูไกล ขุดมาให้ดูกัน

รับประทานได้เมพขิงๆ

Comment

• เฉิมซะหน่อย

Comment

• ลุยๆกันต่อ ว่าแล้วก็ เล่นเกมส์กันให้สบายอารมณ์ เดี๋ยวจะสอยแรม 8*2 ยัดซัก 2 แถว แล้วจะลองเล่นดูว่าผมจะเสียตังค์เปล่าๆอีกมั้ย

Comment

• จัดไป Crysis2 DX11 จัดสุด Ultra ทุกอย่าง
                                ลงแพค tessellation กับ ultra high texture ด้วย
                                ได้หลุมบนพื้นมา รายละเอียดที่กำแพงเพิ่มขึ้น

Comment

Working...
                                X