Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>FX GEN2 VISHERA CLUB<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• msi 970 เกมมิ่งไปเลยครับท่านต้น กันเหนียวไว้ก่อน ภาคจ่ายแข็งๆๆๆนิด ครับ

Comment

• ไปเรื่องบ้าน เรื่องรถ กันเลยทีเดียว 555

ในใจตอนนี้ก็ว่าจะไม่ FX6300 ก็ FX8320 + msi 970 gaming นั้นเหละครับ คงเปลี่ยนอีกทีตอน ddr4 ราคานิ่งๆก่อน

Comment

• Originally posted by micronz View Post
        msi 970 เกมมิ่งไปเลยครับท่านต้น กันเหนียวไว้ก่อน ภาคจ่ายแข็งๆๆๆนิด ครับ
        ตามนี้เลยครับ

ว่าแต่คุณ micronz เคลียร์พีเอ็มด้วยครับ ผมตอบกลับไม่ได้

Comment

• รบกวนถามอีกอย่างครับ

ram ของยี่ห้อไหนดีครับ แล้ว bus เท่าไหร่ดีครับใส่กับ FX8320 + msi 970 gaming เปิด turbo core

Comment

• เคลียร์บางส่วนน่าจะส่งข้อความได้แล้วครับท่าน

Super Novice ส่งมาเลย
            -------------------------

เรื่องแรมฝากเืพื่อนๆๆๆ ที่ใช้ msi หน่อยนะครับหน้าเว้บนี่ ไม่มีบอกเสป้คที่ต้องการไว้ด้วย
            ขั้นต่ำ แรม 4X2 หรือ 8X2 บัส 1866 หรือบัส 1600 ครับ

การ์ดจองานวีดีโอ รบกวนไปโซนจัดเสป้ค ก็ดี

เพราะเดี่ยวนี้ opencl มันแรงละเบิด จิงๆๆครับแต่การ์ดเขียวเข้ากับซอฟแวร็ได้เยอะกว่า เลือกให้ดีผมเลือกไม่ถูกตบไปโซน มาม่าจัดเสป็ค ครับ 55+
            แซวนี้ แต่กูรู เค้าเยอะจริงครับ
            ------------------------

ส่วนจะเล่นอินเทล แนะนำว่าตามข่าวนิดครับ
            ว่า บรอดเวล สกายเลค นี่กำหนดการไงกันแน่ ถ้าบรอดเวล ลากได้ปี ผมว่าโอเคหน่อย นะ
            แต่ถ้า แค่ 6เดือนนี่ ผมว่าไม่ไหวครับ เพราะ เตรียมเปลี่ยนถ่ายแรม นี่ ซอคเก้ตจะเข้ากันไม่ได้แน่นอน ซีพียูเก่าใช้บอร้ดใหม่ไม่ได้
            Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 15:21:33.

Comment

• หาของแรงๆ

Comment

• Comment

• Originally posted by micronz View Post
                  ก็ต้องบอกว่าอินเทลทำได้เร็วกว่าแน่นอนงานวีดีโอครับ แต่ Fx ก็ไม่ได้ช้าขี้แตน ปัญหามีอยู่ว่า

กลางปี นี้ อินเทลจะเปลี่ยนซอคเก้ต มา 1151 แล้วนี่สิครับ ซื้อตอนนี้ ไม่ถึง 6 เดือนตกรุ่น อะไหล่บอร็ดเริ่มหาย ปัีญหาเดิมๆๆ ของอินเทลครับ
                  อย่างตอนนี้ 1155 เหลือแค่ไม่กี่บอร็ดแล้วราคาถูกซะด้วยของดีแทบไม่มีเลย บอร็ดพัง ก็อาเมน

ขึ้นอยู่กะท่านว่าจะเ้ลือกของแรง หรือเลือกของมีอะไหล่ให้ซ่อมให้เปลี่ยน ดีที่มาถามที่นี่ถามที่อื่นๆๆ ก็ตอบ แต่ว่าแรงๆๆๆๆๆๆเร็วๆๆๆๆๆ สุดยอด บลาๆๆๆ
                  การซื้อบ้านและที่ดิน น่ะ มันละเอียดกว่านั้นเยอะครับ จะพูดให้ฟัง ผมเรียนด้านนี้มาเลยไม่ชอบมองอะไรฉาบฉวย
                  ที่มองแค่เปลือกมัน ปัจจัยแฟ้คเตอร็ การวิเคราะห์ โครงการมีประมาณ 10 แฟคเตอร็ ทีเดียว แต่คอมนี่น้อยกว่านั้นเยอะๆ

---------------
                  55 นี่แค่สองประเด็นที่ีใช้วิเคราะห์ จะให้ลึกกว่านี้ก็ยังมีอีกนะครับลองคิดดูเอง ครับ
                  ปัญหาเรื่อง Socket นี่หลายคนที่รีวิวของเค้าก็เข้าใจนะครับเรื่องนี้ เพราะ Intel เปลี่ยนสถาปัตยกรรมที การใช้ Platform เดิมๆ ทำให้การออกแบบ Socket ให้เหมือนเดิมมันยากกว่าการปรับเปลี่ยน Socket เยอะเลย

แต่จริงๆ ก็อย่างที่พ่อบ้านว่าละครับ แถมในปัจจุปันเจ้าใหญ่ๆ ก็เหมือนน้อยลงเรื่อยๆ แม้ว่าด่าว่าประกันไม่ดี แต่การมีให้เลือกเยอะ มันทำให้เกิดการแข่งขัน แต่ตอนนี้แทบจะผูกขาดกับผู้นำเข้าเพียงไม่กี่เจ้าเท่านั้น

จะบอกว่า ถ้าภาษาอังกฤษไม่ใช่ปัญหา ผมว่าซื้อของนอกบางครั้งก็ดีกว่านะ อย่างเจ้า Corsair AX760i ผมเคลมมา 2 ครั้งแล้ว แม้ครั้งแรกจะเรื่องเยอะหน่อย แต่ครั้งที่สองนี่ไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้ตัวใหม่มาแล้ว แต่ต้องซื้อตัวแพงนะครับ เพราะเค้าถือว่าถ้าติดต่อลุกค้าตรงจะมีโอกาสเคลมง่ายกว่า

กรณีนี้เกิดขึ้นกับผม แม้แต่กับ Apple ตอนแรกผมเอาเข้าศูนย์เรื่อง Macbook แบตเตอรี่เสื่อม ทางศูนย์เองส่งเรื่องไปสิงค์โปร์ เค้าไม่ยอมเคลมให้ แต่ผมเองโทรไปเองที่สิงค์โปร์ ไม่ถึง 2 วัน เรียบร้อย ทางศูนย์เมืองไทยเองบอกตรงๆ ว่าแทบจะไม่มีอำนาจในการตัดสินใจ เพราะถ้าให้เคลมลูกค้า แต่ทางสิงค์โปร์ไม่ยอม เค้าก็ต้องเสียตังค์เอง (อันนี้เคยคุยกับทางศูนย์ MB ชื่อดังมาแล้ว แถมเค้ายังบอกอีกว่า ถึงเคลมได้ ก็อาจจะไม่ได้ตัวใหม่ เป็นตัวเก่าที่ Remanufacture อีกที)
                  Last edited by Tee+...Lek; 13 Dec 2014, 16:23:57.

Comment

เคลียร์บางส่วนน่าจะส่งข้อความได้แล้วครับท่าน

Super Novice ส่งมาเลย
                    -------------------------

เรื่องแรมฝากเืพื่อนๆๆๆ ที่ใช้ msi หน่อยนะครับหน้าเว้บนี่ ไม่มีบอกเสป้คที่ต้องการไว้ด้วย
                    ขั้นต่ำ แรม 4X2 หรือ 8X2 บัส 1866 หรือบัส 1600 ครับ

การ์ดจองานวีดีโอ รบกวนไปโซนจัดเสป้ค ก็ดี

เพราะเดี่ยวนี้ opencl มันแรงละเบิด จิงๆๆครับแต่การ์ดเขียวเข้ากับซอฟแวร็ได้เยอะกว่า เลือกให้ดีผมเลือกไม่ถูกตบไปโซน มาม่าจัดเสป็ค ครับ 55+
                    แซวนี้ แต่กูรู เค้าเยอะจริงครับ
                    ------------------------

ส่วนจะเล่นอินเทล แนะนำว่าตามข่าวนิดครับ
                    ว่า บรอดเวล สกายเลค นี่กำหนดการไงกันแน่ ถ้าบรอดเวล ลากได้ปี ผมว่าโอเคหน่อย นะ
                    แต่ถ้า แค่ 6เดือนนี่ ผมว่าไม่ไหวครับ เพราะ เตรียมเปลี่ยนถ่ายแรม นี่ ซอคเก้ตจะเข้ากันไม่ได้แน่นอน ซีพียูเก่าใช้บอร้ดใหม่ไม่ได้
                    ถ้าฟังไม่ผิด Broadwell จะเริ่มมาช่วงกลางปีแน่ๆ ครับ เพราะต้องนี้ Broadwell-E ก็เริ่มมาในตลาดกับ Ultrabook กินไฟแค่ไม่ถึง 10? W ตอน idle เอง!!!

Comment

• ก็โอเคนะครับ ถ้าเป้นตามนั้นจิงนะ
                      เพราะ บอร้ดเวล ใช้บอร็ด ฮาสเวล Z97 บอร็ด 1155 ได้มีอายุสัก 1 ปีเป้นอย่างน้อยไปครับ

Comment

• Originally posted by Dark Avenger MX View Post
                        น่าจะได้นะ แล้ว VGA on board เปิดติดไหมอ่ะ
                        Onboard ติดฮะ แต่ใส่ gtx 275 พัดลมตอนเปิดไม่วิ่ง สักพักมันถึงจะวิ่งแถมไม่ติดด้วยฮะ=w= แย่ๆ

Comment

ก็ต้องบอกว่าอินเทลทำได้เร็วกว่าแน่นอนงานวีดีโอครับ แต่ Fx ก็ไม่ได้ช้าขี้แตน ปัญหามีอยู่ว่า

กลางปี นี้ อินเทลจะเปลี่ยนซอคเก้ต มา 1151 แล้วนี่สิครับ ซื้อตอนนี้ ไม่ถึง 6 เดือนตกรุ่น อะไหล่บอร็ดเริ่มหาย ปัีญหาเดิมๆๆ ของอินเทลครับ
                          อย่างตอนนี้ 1155 เหลือแค่ไม่กี่บอร็ดแล้วราคาถูกซะด้วยของดีแทบไม่มีเลย บอร็ดพัง ก็อาเมน

ขึ้นอยู่กะท่านว่าจะเ้ลือกของแรง หรือเลือกของมีอะไหล่ให้ซ่อมให้เปลี่ยน ดีที่มาถามที่นี่ถามที่อื่นๆๆ ก็ตอบ แต่ว่าแรงๆๆๆๆๆๆเร็วๆๆๆๆๆ สุดยอด บลาๆๆๆ
                          การซื้อบ้านและที่ดิน น่ะ มันละเอียดกว่านั้นเยอะครับ จะพูดให้ฟัง ผมเรียนด้านนี้มาเลยไม่ชอบมองอะไรฉาบฉวย
                          ที่มองแค่เปลือกมัน ปัจจัยแฟ้คเตอร็ การวิเคราะห์ โครงการมีประมาณ 10 แฟคเตอร็ ทีเดียว แต่คอมนี่น้อยกว่านั้นเยอะๆ

---------------
                          55 นี่แค่สองประเด็นที่ีใช้วิเคราะห์ จะให้ลึกกว่านี้ก็ยังมีอีกนะครับลองคิดดูเอง ครับ
                          อันนี้เห็นด้วยบางส่วนนะครับ แต่ก็ไม่เห็นบางส่วนด้วยระดับราคาและระยะเวลาในการใช้งาน รวมถึงมูลค่าเพิ่มในอนาคต

บ้านกับ PC ต่างกันเยอะเลยครับ อย่างที่ท่านว่าแหละครับ คอมน้อยกว่านั้นเยอะครับ

ถ้าเอาความคุ้มแบบเน้นงบ ผมว่า FX คุ้มกว่าครับ

ถ้าเอาความคุ้มแบบเน้นแรง เงินไม่เป็นปัญหา ผมว่าจะเปลี่ยนบอร์ดทุก 6 เดือนก็สบายๆ ครับ

เพราะ PC เดี๋ยวนี้ถูกมากๆ นั่นเองครับ บ้านที่ดินแบบจัดเต็มๆ ต้องใช้เงินหลายปีในการซื้อ และในอนาคตมีค่าเพิ่มตลอด มากน้อยแล้วแต่เลือก

แต่ PC ให้ตายก็ไม่มีเพิ่มมูลค่า เอาแค่ใช้ได้สบายที่สุดในช่วงอายุมันผมว่าคุ้มแล้วนะครับ สำหรับผม เพราะ PC สมัยนี้ราคาไม่กี่บาทเท่านั้นเองครับ

Comment

• สมัครด้วยคนครับ มือใหม่หัดแต่ง ฝากตัวด้วยครับ

Comment

• Originally posted by Prime Time View Post
                              อันนี้เห็นด้วยบางส่วนนะครับ แต่ก็ไม่เห็นบางส่วนด้วยระดับราคาและระยะเวลาในการใช้งาน รวมถึงมูลค่าเพิ่มในอนาคต

บ้านกับ PC ต่างกันเยอะเลยครับ อย่างที่ท่านว่าแหละครับ คอมน้อยกว่านั้นเยอะครับ

ถ้าเอาความคุ้มแบบเน้นงบ ผมว่า FX คุ้มกว่าครับ

ถ้าเอาความคุ้มแบบเน้นแรง เงินไม่เป็นปัญหา ผมว่าจะเปลี่ยนบอร์ดทุก 6 เดือนก็สบายๆ ครับ

เพราะ PC เดี๋ยวนี้ถูกมากๆ นั่นเองครับ บ้านที่ดินแบบจัดเต็มๆ ต้องใช้เงินหลายปีในการซื้อ และในอนาคตมีค่าเพิ่มตลอด มากน้อยแล้วแต่เลือก

แต่ PC ให้ตายก็ไม่มีเพิ่มมูลค่า เอาแค่ใช้ได้สบายที่สุดในช่วงอายุมันผมว่าคุ้มแล้วนะครับ สำหรับผม เพราะ PC สมัยนี้ราคาไม่กี่บาทเท่านั้นเองครับ
                              พอถึงเวลามันไม่มีบอร็ดให้ ซื้อนะสิท่านมีเงินซื้อก็ซื้อไม่ได้เคยเป็นสาวกทิดอิน มาก่อนน่ะ แถมซีพียู หลัก สองหมื่นด้วยนะที่เจอ
                              จริงๆๆอินเทลมีช่วงเวลาที่ไม่น่าซื้ออยู่แล้วครับถ้าจะเล่นจริงๆๆๆ ซึ้่งตรงจุดนั้นแหละที่ต้องดูก่อนซื้อ อย่างช่วงเปลี่ยนซอค ใหม่โอเคแต่ไปเจอช่วงปิดซอค นี่
                              แล้วเจอบอร็ดเสีย เคลมทอนตังค์ คืนให้นี่เงิบจริงๆๆ....บางท่านมีกำลังเปลี่ยนง่ายๆๆแบบท่านไพร์ทามหรือจะเสียโยนทิ้ง/// แต่เชื่อเถอะครับหลายคนในเว็บเป็นแค่เด็กขอตังค็พ่อแม่
                              มานี่ เงินหมื่น นึงนี่ไม่ใช่น้อยๆๆครับ .......ฮาสเวลนะเวลาปัจจุบันนี้บอกไม่ถูกนะครับ คิดว่าควรเช็คโรดแม็ปการเปลี่ยน DDR4 ดีๆๆดูก่อนครับ

----------------------
                              มีอีกทริคนึงนะเล่นทิดอินได้สบายใจกว่าครับซื้อเครื่องแบรนด์ ยี่ห้อดีๆๆ จะง่ายกว่าอะไหล่อินเทลผมได้ข่าวว่าตรงนั้นเค้าซัพพอร็ตดีกว่า ตามเวลาประกัน
                              สามปีที่เดียว ลองดุเดลล์ ดีกว่าไม้ ครับรู้สึกว่าเค้าจะมีประกอบให้ตามเสป็คที่ต้องการ
                              Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 22:16:13.

Comment

พอถึงเวลามันไม่มีบอร็ดให้ ซื้อนะสิท่านมีเงินซื้อก็ซื้อไม่ได้เคยเป็นสาวกทิดอิน มาก่อนน่ะ แถมซีพียู หลัก สองหมื่นด้วยนะที่เจอ
                                จริงๆๆอินเทลมีช่วงเวลาที่ไม่น่าซื้ออยู่แล้วครับถ้าจะเล่นจริงๆๆๆ ซึ้่งตรงจุดนั้นแหละที่ต้องดูก่อนซื้อ อย่างช่วงเปลี่ยนซอค ใหม่โอเคแต่ไปเจอช่วงปิดซอค นี่
                                แล้วเจอบอร็ดเสีย เคลมทอนตังค์ คืนให้นี่เงิบจริงๆๆ....บางท่านมีกำลังเปลี่ยนง่ายๆๆแบบท่านไพร์ทาม แต่เชื่อเถอะครับหลายคนในเว็บเป็นแค่เด็กขอตังค็พ่อแม่
                                มานี่ เงินหมื่น นึงนี่ไม่ใช่น้อยๆๆครับ .......ฮาสเวลนะเวลาปัจจุบันนี้บอกไม่ถูกนะครับ คิดว่าควรเช็คโรดแม็ปการเปลี่ยน DDR4 ดีๆๆดูก่อนครับ

----------------------
                                มีอีกทริคนึงนะเล่นทิดอินได้สบายใจกว่าครับซื้อเครื่องแบรนด์ ยี่ห้อดีๆๆ จะง่ายกว่าอะไหล่อินเทลผมได้ข่าวว่าตรงนั้นเค้าซัพพอร็ตดีกว่า ตามเวลาประกัน
                                สามปีที่เดียว ลองดุเดลล์ ดีกว่าไม้ ครับรู้สึกว่าเค้าจะมีประกอบให้ตามเสป็คที่ต้องการ
                                ผมนี่เเหละใช้อินเทล ตอนนี้บอร์ด z87 หาเเทบไม่เจอในเว็บก็หายหมด
                                ไบออสมันก็เลิกอัพเดตเเล้ว

Comment

Working...
                                X