Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>FX GEN2 VISHERA CLUB<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่างรอ FX8300 อีกตัวทำรอ CPU บนบอร์ด MSI 970 GAMING อาทิตย์หน้าจะได้ประจำการตัวใหม่สักที เล่นเอาหมดงบเบิก FX 8300 ในอาทิตย์นี้
    Last edited by saeng; 12 Dec 2014, 20:40:54.

Comment

• ผมเองนี่โคตรควายเลย มี FX 8350@4.5 + Asrock Extream9 + แรม 16GB แท้ๆ ดันขายมาเล่น APU ซะงั้น

เดี๋ยวโบนัสออก ค่อยถอย FX 8320E มาเล่นดีกว่า กินไฟต่ำด้วย ลากตะบี้ตะบันเเน่นอน แต่ผมไม่ขาย APU ทิ้งอีกเเน่ๆ เผื่อไว้สำรอง

Comment

• Originally posted by ขยะเปียก View Post
        ผมเองนี่โคตรควายเลย มี FX 8350@4.5 + Asrock Extream9 + แรม 16GB แท้ๆ ดันขายมาเล่น APU ซะงั้น

เดี๋ยวโบนัสออก ค่อยถอย FX 8320E มาเล่นดีกว่า กินไฟต่ำด้วย ลากตะบี้ตะบันเเน่นอน แต่ผมไม่ขาย APU ทิ้งอีกเเน่ๆ เผื่อไว้สำรอง
        เอร่อไม่หรอกฮะ ปัญหาหลายๆๆเรื่องคือการใช้พลังงานทีเยอะ เกิน เทอโบเสต้ปที่เป้นปัญหาครับ
        หลายๆๆอย่างเริ่มมาเคลียร์ ทั้งเมนบอร็ด และ ซอฟแวร์ น่ะครับ ที่ผมแซวๆๆคือบางท่านย้ายไป 4770 มาเจอช่วง เกมส์ปรับตัวหนักขึ้นพอดีประมาณนี้น่ะครับผม

Comment

• ผมยังประกอบ apu ไว้เลยครับ ใช้งานดีมากๆ

Comment

• ท่านข้าว อธิบายเรื่อง AC: U ไว้ชัดเจนทีเดียวครับใครที่เล่นเกมส์นี้กับ 83 รุ่นไหนก็ลองเปิดทาสค์ มาเนเจอร็มาดูการใช้ ซีพียุหน่อยก็ดีนะครับ

ถ้าเล่นกิน กัน 8 เทรดจริงๆๆก็นับว่าซีพียูรุ่นนี้ใช้งานได้นานแน่ครับ //// ตลกขำๆๆนิดเห้นท่านนึง ที่โซนจัดเสป้ค บอกว่า FX 8350 รุ่นๆๆๆๆเดียวกับ i7ของเค้าน่าจะพอๆๆกัน

แต่ก๋อนเห้น CEO บอกประสิทธิภาพแค่ i5 ตามราคาแค่นั้นล่ะครับ แถมแต่ก่อนสู้ i3 ไม่ค่อยได้ด้วย....พอเจอสถานการณ์หนักๆๆ นี่ผู้ใช้อินเทลกลับกด i7 ตัวเทพไปเท่า FX 83 ซะงั้น
            ขำดีครับ คงต้องดูว่าจะมีเกมส์ กินเทรดหนักขนาดนี้มาอีกไม้
            --------------------------

ส่วนตัวผมเคยบอกตลอดแระว่า ที่ FX แพ้เฟรม i5 i7 ก็เพราะว่าเกมส์ กินเทรดเท่ากัน 4 เทรด FX เสียเปรียบเพราะประสิทธิภาพต่อ เทรด ต่ำกว่าเทรด 1 เทรด
            ของ i5 i7 ที่ปิด HT แต่ i5 ใช้พลังหมดปลอก FX 83 กับใช้พลังแค่ครึ่งเดียวเอง แต่เฟรมก็ต่ำกว่าหน่อย
            Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 03:16:41.

Comment

• สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ขอวนกลับมาอ่านข้อมูลใหม่ๆนะครับ เนื่องจาก M/B อยู่ระหว่างซ่อม ซึ่งสองเดือนแล้วก็ยังไร้วี่แววการติดต่อ 5555

เลยไม่มีเวลาเข้ามาดูฮะ รับงานจ็อบจากเพื่อนทำไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ของล่ะนะครับ

//ขอสอบถามเพิ่มเติมฮะ Asrock N68C-GS-FX เนี่ย ใส่ vga กินไฟหนักๆแบบ gtx 275 oc ไม่ได้หรอครับ พอดี มีบรอด์ใบนี้สำรอง แต่ดันใส่แล้วเปิดไม่ติด

Comment

• Originally posted by mixstepz View Post
                สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ขอวนกลับมาอ่านข้อมูลใหม่ๆนะครับ เนื่องจาก M/B อยู่ระหว่างซ่อม ซึ่งสองเดือนแล้วก็ยังไร้วี่แววการติดต่อ 5555

เลยไม่มีเวลาเข้ามาดูฮะ รับงานจ็อบจากเพื่อนทำไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ของล่ะนะครับ

//ขอสอบถามเพิ่มเติมฮะ Asrock N68C-GS-FX เนี่ย ใส่ vga กินไฟหนักๆแบบ gtx 275 oc ไม่ได้หรอครับ พอดี มีบรอด์ใบนี้สำรอง แต่ดันใส่แล้วเปิดไม่ติด
                น่าจะได้นะ แล้ว VGA on board เปิดติดไหมอ่ะ

Comment

• Originally posted by Warlord_Link View Post
                  ผมยังประกอบ apu ไว้เลยครับ ใช้งานดีมากๆ
                  ผมกะ A8 - A10 มาทำ NAS Server กะ HTPC Media Server เหมือนกันแต่งบหมดและ ฮา...

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ มีช่างเก่งๆที่ไหนบ้างครับ ผมจะเอา PSU ตัวเก่าผมไปให้เช็คหน่อย ไฟ 5v 12v มันดรอบไปเยอะ แล้วเหมือนว่ามันเป็นสาเหตุให้ HDD ไปเกิด มาแล้ว 2 ลูกพอจะมีบ้างไมครับ อยากซ่อมไว้สำรอง แต่ท่าจะไม่คุ้มซะละมั่ง = ="

Comment

• Originally posted by kitti3 View Post
                      ขอคำแนะนำหน่อยครับ มีช่างเก่งๆที่ไหนบ้างครับ ผมจะเอา PSU ตัวเก่าผมไปให้เช็คหน่อย ไฟ 5v 12v มันดรอบไปเยอะ แล้วเหมือนว่ามันเป็นสาเหตุให้ HDD ไปเกิด มาแล้ว 2 ลูกพอจะมีบ้างไมครับ อยากซ่อมไว้สำรอง แต่ท่าจะไม่คุ้มซะละมั่ง = ="
                      - PSU นี่มันสำคัญกับ HDD จริงๆ เลยนะท่านกิตติ
                      - เดิม WD 2 ลูก ขึ้น C7 มา 3 ปีแล้ว พอเปลี่ยนใหม่ มันหายไปเลย แต่ 05 กับ C5 ยังอยู่เหมือนเดิมมาจะร่วม 2 ปี แล้วเหมือนกัน มัวแต่เปลี่ยนอย่างอื่น ไม่ห่วง HDD เลยผม

Comment

• Originally posted by kitti3 View Post
                        ขอคำแนะนำหน่อยครับ มีช่างเก่งๆที่ไหนบ้างครับ ผมจะเอา PSU ตัวเก่าผมไปให้เช็คหน่อย ไฟ 5v 12v มันดรอบไปเยอะ แล้วเหมือนว่ามันเป็นสาเหตุให้ HDD ไปเกิด มาแล้ว 2 ลูกพอจะมีบ้างไมครับ อยากซ่อมไว้สำรอง แต่ท่าจะไม่คุ้มซะละมั่ง = ="
                        ผมว่า ปาทิ้งดีกว่าครับ มันซ่อมยาก ลำพังแค่เปลี่ยน R L C ก็ไม่ได้แปลว่าจะหาย ยิ่งที่เป็นพวก IC อีกยิ่งแล้วใหญ่เลย

Comment

• ขอถามห้องนี้ได้ไหมครับนี่ คือจะซื้อคอมใหม่ ใช้แต่ intel มาตลอด ไม่ได้ซื้อคอมใหม่มา 8-9ปีได้ละ 2core เริ่มไม่ไหวละ

หลักๆจะเอามาเปิดใช้งานหลายๆอย่างพร้อมกันและจะเอามาตัดต่อ video แต่ติดปัญหาเรื่องงบประมาณมากๆ เลยเลือกไม่ถูกว่า intel หรือ amd
                          อยากรู้ว่า ระหว่าง i5 4690k กับ FX8320 กับ FX6300 ใช้เวลาในการ render ต่างกันประมาณไหนครับ

ถ้าต่างกันไม่มากจะได้ซื้อตัวที่ถูกกว่า

Comment

• ก็ต้องบอกว่าอินเทลทำได้เร็วกว่าแน่นอนงานวีดีโอครับ แต่ Fx ก็ไม่ได้ช้าขี้แตน ปัญหามีอยู่ว่า

กลางปี นี้ อินเทลจะเปลี่ยนซอคเก้ต มา 1151 แล้วนี่สิครับ ซื้อตอนนี้ ไม่ถึง 6 เดือนตกรุ่น อะไหล่บอร็ดเริ่มหาย ปัีญหาเดิมๆๆ ของอินเทลครับ
                            อย่างตอนนี้ 1155 เหลือแค่ไม่กี่บอร็ดแล้วราคาถูกซะด้วยของดีแทบไม่มีเลย บอร็ดพัง ก็อาเมน

ขึ้นอยู่กะท่านว่าจะเ้ลือกของแรง หรือเลือกของมีอะไหล่ให้ซ่อมให้เปลี่ยน ดีที่มาถามที่นี่ถามที่อื่นๆๆ ก็ตอบ แต่ว่าแรงๆๆๆๆๆๆเร็วๆๆๆๆๆ สุดยอด บลาๆๆๆ
                            การซื้อบ้านและที่ดิน น่ะ มันละเอียดกว่านั้นเยอะครับ จะพูดให้ฟัง ผมเรียนด้านนี้มาเลยไม่ชอบมองอะไรฉาบฉวย
                            ที่มองแค่เปลือกมัน ปัจจัยแฟ้คเตอร็ การวิเคราะห์ โครงการมีประมาณ 10 แฟคเตอร็ ทีเดียว แต่คอมนี่น้อยกว่านั้นเยอะๆ

---------------
                            55 นี่แค่สองประเด็นที่ีใช้วิเคราะห์ จะให้ลึกกว่านี้ก็ยังมีอีกนะครับลองคิดดูเอง ครับ
                            Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 14:18:38.

Comment

• รถมอไซด์ ฮอนด้า กับซูซูกิ
                              นี่ต้อนนี้ผมใช้ ซูซูกินะ

แต่ถ้าแนะนำให้เพื่อนอยู่ ภาคเหนือ ตบไปฮอนด้าทันใด
                              เหตุผล ซูซูกิ เจาะแค่รุ่น รถครอบครัว//อะไหล่ชิ้นส่วนวัสดุการประกอบเนื้อดีกว่าฮอนด้าทุกประตูเทคโนโลยี่ที่ใช้กับรถระบบหัวฉัีดล้ำกว่าไม่ขี้งก
                              เสื้อสุบ SCEM อย่างเดียวก็สุดติ่ง กว่าสุบเหล็กบ้านๆๆแล้วครับ ผมอยู่ในพื้นที่ฐานทัพ หลักซุ อะไหล่สั่งต้องรอ นะฮอนด้าได้เลย
                              แต่ซุซูกินี่ขนาดอยู่ใกล้มาสเตอร็ดีล ยังต้องรอแม่งเลย นอกพื้นที่ โอละพ่อ

วันนี้คิดคึก เลยเปรียบเทียบการวิเคราะห์ ตัวอืี่นให้ฟัง

ออกเลนิดขออภัย เดร้อ อิอิ
                              Last edited by micronz; 13 Dec 2014, 14:16:48.

Comment

• Originally posted by cynical View Post
                                ขอถามห้องนี้ได้ไหมครับนี่ คือจะซื้อคอมใหม่ ใช้แต่ intel มาตลอด ไม่ได้ซื้อคอมใหม่มา 8-9ปีได้ละ 2core เริ่มไม่ไหวละ

หลักๆจะเอามาเปิดใช้งานหลายๆอย่างพร้อมกันและจะเอามาตัดต่อ video แต่ติดปัญหาเรื่องงบประมาณมากๆ เลยเลือกไม่ถูกว่า intel หรือ amd
                                อยากรู้ว่า ระหว่าง i5 4690k กับ FX8320 กับ FX6300 ใช้เวลาในการ render ต่างกันประมาณไหนครับ

ถ้าต่างกันไม่มากจะได้ซื้อตัวที่ถูกกว่า
                                งบจำกัดผมว่า fx8320+msi 970 พอครับตอน render ทำงานอย่างอื่นได้ไม่สดุดครับ

Comment

Working...
                                X