Announcement

Collapse
No announcement yet.

##กระทู้เทพ ชุดลม intel amd มาคุยกันได้ครับ ##

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by คิม View Post

ขอบคุณครับลุงขอน ตัว Base 700 น่าสนใจมาก แต่ไงมันโครตงกแถมตัว HDD Cage มาแค่ 3 อันเอง อยากได้ต้องซื้อเพิ่มซึ่งกรรมเวรไม่รู้จะหาซื้อจากที่ไหนอีก แถมถ้าใส่ Cage ครบทุกช่องดูท่าจะใส่การ์ดจอยาวๆ 3 พัดลมไม่ได้อีก
    เป้าหมายคือขอให้ใส่ HDD ได้อย่างต่ำ 6 ลูกนะครับ และใส่การ์ดจอยาวๆได้ แต่ถ้าเป้าหมายแรกไม่ได้ อาจต้องลดงบซื้อเคสเหลือแต่ใส่การ์ดจอยาวๆได้ แล้วเอาเงินไปซื้อ Ext HDD Raid USB case ที่ใส่ HDD ได้ 6 ลูกแทน
    การซื้อเพิ่ม นี่ ต้องคุยกับตัวแทนนำเข้า BEQUITED ประเทศไทยนะครับเฟสบุ้ค
    บีัไควทเอ็ต ประเทศไทยมีครับผม เคยคุย เรื่องจะซื้อ dARKROCK 4
    เดะลิ้งค์ให้ครับลอง คุย ทางเฟสบุ้คกับเค้าดูครับ

ตัวแร็คฮาร์ดดิสเสียบเพิ่มนั้น มันตัวเดียวกับ ใส่ BASE 600 ครับน่าจะใส่ได้
    ทุกรุ่นของเคสบีไควเอ็ต ครับ
    https://www.facebook.com/bequietThailand/?locale=th_TH

น่าจะเป็นค่ายเดียวที่เน้น ฮาร์ดดิสล่ะครับแถมได้ ดีไซน์ใหม่หล่อดุดันฃ
    แถมเคสยัง บุแผ่นกันเสียงรั่ว อีกครับ ส่วนราคาจีนมาตรฐาน
    เยอรมันเชื่อ ว่าลุงคิมไม่ลำบากมากครับ

เคสยี่ห้ออื่นนี่ผมก็นึกไม่ออกจริงๆๆครับให้ มาแค่ใส่ได้สองลูกครับ
    ได้ความเพิ่มเติม ยังไงมาอัพเดทให้ฟังกันนะครับ
    Last edited by micronz; 23 Sep 2024, 04:36:47.

Comment

Originally posted by คิม View Post

ขอบคุณครับลุงขอน ตัว Base 700 น่าสนใจมาก แต่ไงมันโครตงกแถมตัว HDD Cage มาแค่ 3 อันเอง อยากได้ต้องซื้อเพิ่มซึ่งกรรมเวรไม่รู้จะหาซื้อจากที่ไหนอีก แถมถ้าใส่ Cage ครบทุกช่องดูท่าจะใส่การ์ดจอยาวๆ 3 พัดลมไม่ได้อีก
      เป้าหมายคือขอให้ใส่ HDD ได้อย่างต่ำ 6 ลูกนะครับ และใส่การ์ดจอยาวๆได้ แต่ถ้าเป้าหมายแรกไม่ได้ อาจต้องลดงบซื้อเคสเหลือแต่ใส่การ์ดจอยาวๆได้ แล้วเอาเงินไปซื้อ Ext HDD Raid USB case ที่ใส่ HDD ได้ 6 ลูกแทน
      ผมดูจากในคลิป เคส รหัสอะไรละ
      น่าจะใส่ อารืดดิสได้ 5+6 ลูกครับต้องซื้อ เบย์เสียบเพิ่มครับ
      โดยลุง คิมเว้นตำแหน่ง BAY ตรงที่การ์ดจอ แยงเข้ามาไงครับ
      เสียบตั้งแต่ บน ยัน แร็คร่างสุดเว้นต่ำแหน่งแค่ การ์ดจอยาวแยงออก
      มาเท่านั้นครับผม

ลุงคิมเห็นไม้ครับ ตัวแรค เสียบฮาร์ดดิส ในห้อง เมนบอร์ด ใส่ได้ทั้งหมด 5 ตัว

รวมใต้เคสฝั่ง PSU น่าจะใส่ได้ สองฮาร์ดดิสรวมเป้น เจ็ด

แต่ตำแหน่งห้องเมนบอร์ด เราหักตำแหน่งการ์ดจอ อาจจะ 1-2 ตัวก็น่าจะเหลือ
      ฮาร์ดดิส ราว 5+6 ตัวพอดีน่ะครับ

ตามสะดวกนะครับหรือลดเคส แล้วทำ EXTERNAL HARDDISK แทนครับ
      Last edited by micronz; 23 Sep 2024, 04:43:31.

Comment

ลุงคิมลองดุ SILENT BASE 800 ครับ น่าจะเสียบการ์ดจอยาวได้ แร็ค ตรงตำแหน่งฅ
        ที่การ์ดจอยาวมันเสียบได้ครับ

ตำแหน่งใต้เคส บริเวณ PSU น่าจะสองลุกครับผมว่าได้ ละ 6 ลูก
        ในไทยไม่รุ้มีของไม้น่ะครับ SILENT BASE 800

ฮาร์ดดิสใส่ช่อง dvd ด้านบนสั่งเบย์ แปลงจีนมีเยอะแยะครับ
        น่าจะจบละ หกลูก ส่วนเคส สัง ALI EXPRESSเจ้าเก่า ในไทยสงสัยไม่มีรุ่นนี้
        ลองคุยกับบีไควเอ็ตครับ

Comment

จบข่าว SILENT BASE 800 ใส่ได้ 6-7 ลูกเลยการ์ดจอยาวก็ใส่ได้
          ดูคลิปนี้นะครับลุงคิม เลือกแบบ wINDOWS ฝาข้างกระจกก็ได้

ในไทยไม่น่ามี ////สั่ง ALI EXPRESS ครับ แต่ลองถามตัวแทนจำหน่ายกับ ทางเฟสบุ้ค บีไควเอ็ตไทยก่อนได้ครับ
          ------------------------------------------------------------
          ฮาร์ดดิสก็ขวางทางลมระดับนึงนะครับ แต่ถ้าเล่นชุดลม ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตดีกว่าชุดน้ำ
          air flow ยังได้ช่วงที่เว้นตรงกลาง ทีว่างให้การ์ดจอครับ
          เคสนี้สั่งนอก ราคา ดอลล่าห์ก็แรงระดับนึบงครับผม
          Last edited by micronz; 23 Sep 2024, 10:47:23.

Comment

Originally posted by micronz View Post
            จบข่าว SILENT BASE 800 ใส่ได้ 6-7 ลูกเลยการ์ดจอยาวก็ใส่ได้
            ดูคลิปนี้นะครับลุงคิม เลือกแบบ wINDOWS ฝาข้างกระจกก็ได้

ในไทยไม่น่ามี ////สั่ง ALI EXPRESS ครับ แต่ลองถามตัวแทนจำหน่ายกับ ทางเฟสบุ้ค บีไควเอ็ตไทยก่อนได้ครับ
            ------------------------------------------------------------
            ฮาร์ดดิสก็ขวางทางลมระดับนึงนะครับ แต่ถ้าเล่นชุดลม ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตดีกว่าชุดน้ำ
            air flow ยังได้ช่วงที่เว้นตรงกลาง ทีว่างให้การ์ดจอครับ
            เคสนี้สั่งนอก ราคา ดอลล่าห์ก็แรงระดับนึบงครับผม
            ขอบคุณครับลุง เห็นร้านนกเอารุ่น 802 มาขายนะครับ แต่ราคาสู้ไม่ไหวจริงๆครับลุง จ่ายแพงไม่ว่าแต่มันไม่จบ ตัว Cage ต้องซื้อเพิ่มซึ่งราคาแรงแน่ๆ
            อารมณ์เหมือนเครื่อง PS5 Pro ตอนนี้ ขายแพงระยับ แต่ต้องซื้อ Stand เพิ่ม ซื้อ BD Drive เพิ่มอีก บริษัทที่ทำการตลาดแบบนี้ไม่ไหวจะคบจริงๆ

ปล.ช่วงนี้ทางนี้อารมณ์ดุเดือดหน่อยเพราะ สปสช.ตัดงบจนติดลบแทบอยากจะด่าเช้าด่าเย็นจริงๆ เค้าเห็นสุขภาพคนไทยเป็นของล้อเล่นเหรอไงนิ ต้องขออภัยด้วยนะฮะลุงขอน ถ้าเข้าโหมดดุดัน

Comment

HDD Cage ได้ราคามาแล้วฮะ 290 บาท ไม่รู้จะเอาไงดีนิ รุ่นที่ลุงแนะนำก็ไม่เอามาขายอีก ส่วนรุ่น 8xx อื่นก็ใส่ cage ได้น้อยอีก ตัดสินใจไม่ถูกเลยฮะ

Comment

ขอบคุณครับลุง เห็นร้านนกเอารุ่น 802 มาขายนะครับ แต่ราคาสู้ไม่ไหวจริงๆครับลุง จ่ายแพงไม่ว่าแต่มันไม่จบ ตัว Cage ต้องซื้อเพิ่มซึ่งราคาแรงแน่ๆ
                อารมณ์เหมือนเครื่อง PS5 Pro ตอนนี้ ขายแพงระยับ แต่ต้องซื้อ Stand เพิ่ม ซื้อ BD Drive เพิ่มอีก บริษัทที่ทำการตลาดแบบนี้ไม่ไหวจะคบจริงๆ

ปล.ช่วงนี้ทางนี้อารมณ์ดุเดือดหน่อยเพราะ สปสช.ตัดงบจนติดลบแทบอยากจะด่าเช้าด่าเย็นจริงๆ เค้าเห็นสุขภาพคนไทยเป็นของล้อเล่นเหรอไงนิ ต้องขออภัยด้วยนะฮะลุงขอน ถ้าเข้าโหมดดุดัน
                รับทราบครับ case bequited ราคาแรงอยู่ ละครับ
                Cooler ชุดลมยังแพงเลย ยี่ห้ออื่นนึกไม่ออกจริงๆ
                Case เน้น hdd. รุ่นใหม่สวยๆๆ

คงต้องลองดูยี่ห้ออื่น ๆๆ ครับ ว่า case
                Hdd.เยอะๆมีอีกไหม
                Last edited by micronz; 24 Sep 2024, 10:23:24.

Comment

เน้นใส่ HDD เยอะๆ แนะนำว่า ซื้อCase แนวตู้ปลา เช่น Case antec C3 แล้วซื้อMOBILE RACK FOR HDD มาต่อกัน ใส่ได้เป็น10ลูกเลยมั่ง
                  พวก docking ถอดเปลียนHDD อย่างง่าย ดึงเข้าดึงออก จบ

ส่วนตัวอยากได้แบบ พวก HDD docking ORICO แบบใส่3-4 ลูก เอามา mod เป็นแบบ พวก MOBILE RACK ต่อเข้า sata
                  ติดตรงราคาแรงจัด ไม่คุ้มค่าทำลาย

Comment

Originally posted by jackpodoms View Post
                    เน้นใส่ HDD เยอะๆ แนะนำว่า ซื้อCase แนวตู้ปลา เช่น Case antec C3 แล้วซื้อMOBILE RACK FOR HDD มาต่อกัน ใส่ได้เป็น10ลูกเลยมั่ง
                    พวก docking ถอดเปลียนHDD อย่างง่าย ดึงเข้าดึงออก จบ

ส่วนตัวอยากได้แบบ พวก HDD docking ORICO แบบใส่3-4 ลูก เอามา mod เป็นแบบ พวก MOBILE RACK ต่อเข้า sata
                    ติดตรงราคาแรงจัด ไม่คุ้มค่าทำลาย
                    พึ่งรุ้ว่า orico มีด้วยครับ กำลังจะสั่งซื้อ ตัวแปลง HDD เป้น EXTernal ของ โอริโค่าอยุ่ด้วย

Comment

Originally posted by jackpodoms View Post

ขอบคุณครับท่าน ตอนนี้ใช้ HDD Docking 5 Bays ของ Orico อยู่ 3 ชุดครับ ปัญหาของมันคือ HDD ลูกไหนที่ไม่ได้ใช้งานมันจะเข้า Sleep บ่อยมาก(ไม่สามารถ set ใน windows ได้ มันเป็นค่า Default ของ Bay เลย) ที่นี้พอจะเรียกใช้มันชอบทำให้ Program ค้างไปหลายนาทีเลย ถ้ากำลังทำงานอยู่ตอน CPU ไม่ว่างนี้เกิดปัญหาขึ้นมาเลย มันต่างจากต่อ SATA กะ MB โดยตรงมันปลุกไวกว่ามาก ไม่มีหน่วง เลยกะว่าจะคัด HDD ลูกที่สำคัญไว้ต่อกับ MB สักชุดหนึ่ง ที่เหลือก็โยนเข้า Bay ไปครับ ที่นี้ปัญหาคือ HDD มันงอกขึ้นไวมาก(เคสที่โมใส่ HDD ตอนนี้เต็มล้นแล้วครับ MB มี SATA 8 ports + PCI-E SATA card 12 ports)เลยต้องประกอบชุดใหม่เพื่อแบ่งไปนะครับ ส่วน Bay ก็ต้องซื้อเพิ่มอีกเพราะโควต้า Bay ก็เต็มแล้วเช่นกันนะครับ

Comment

ขอบคุณครับท่าน ตอนนี้ใช้ HDD Docking 5 Bays ของ Orico อยู่ 3 ชุดครับ ปัญหาของมันคือ HDD ลูกไหนที่ไม่ได้ใช้งานมันจะเข้า Sleep บ่อยมาก(ไม่สามารถ set ใน windows ได้ มันเป็นค่า Default ของ Bay เลย) ที่นี้พอจะเรียกใช้มันชอบทำให้ Program ค้างไปหลายนาทีเลย ถ้ากำลังทำงานอยู่ตอน CPU ไม่ว่างนี้เกิดปัญหาขึ้นมาเลย มันต่างจากต่อ SATA กะ MB โดยตรงมันปลุกไวกว่ามาก ไม่มีหน่วง เลยกะว่าจะคัด HDD ลูกที่สำคัญไว้ต่อกับ MB สักชุดหนึ่ง ที่เหลือก็โยนเข้า Bay ไปครับ ที่นี้ปัญหาคือ HDD มันงอกขึ้นไวมาก(เคสที่โมใส่ HDD ตอนนี้เต็มล้นแล้วครับ MB มี SATA 8 ports + PCI-E SATA card 12 ports)เลยต้องประกอบชุดใหม่เพื่อแบ่งไปนะครับ ส่วน Bay ก็ต้องซื้อเพิ่มอีกเพราะโควต้า Bay ก็เต็มแล้วเช่นกันนะครับ
                        SILENT BASE 800 นี่สั่งจาก นิวเอ้ก อาลีเอ็กเพรส มีของไม้ครับลุง
                        เห็นว่า อาลีภาษี ไม่ค่อยโดนกัน แต่เคสเขื่องๆอันนี้ไม่ทราบนะครับ
                        ไม่ต้องหาเคสมาเพิ่ม แบบ บีไควเอ้นรุ่นอื่น มันมาแนวเคส บ้าอาร์ดดิสอยุ่ละ

ตัวแปลง HDD เข้า BAY 5 นิ้วราคาไม่กี่ร้อยบาทเองน่ะครับของจีน

เคสแบรนด์อื่นนี่นึกไม่ออกจริงๆๆผมว่ามีนะแต่ เราดุไม่ทั่วทุกยี่ห้อ น่ะครับ

เคส น่าจะราคาห้าพันบาทมั้ง เพิ่มตัวแปลง 5 นิ้ว มา ฮาร์ดดิส สัก สามอันหรือสองอัน
                        แถมเผื่อ ใส่ dvd DRIVE ได้ 1 ฮารืดดิส น่าจะหกพอดีมั้ง ผมนับได้ราวๆๆ 7 ช่อง RACK

ที่ผมนับนี่ถอด แร้คกตรงกลางให้พัดลมอัด กับ การ์ดจอยาวๆๆได้แทงได้สบายแล้วน่าจะ 7 ช่อง

Last edited by micronz; 25 Sep 2024, 17:55:13.

Comment

การ์ดจอ สั้นสองพัดลมเอา hdd ไป 10 ลูก จุใจ
                          https://www.newegg.ca/p/N82E16811734001

------------------------
                          ไซเรนต์ เบส 802 ร้านออโต้เน้ตมี
                          ฮาร์ดดิส 7 ลูก เผื่อพื้นที่ การ์ดจอ 3 พัดลม น่าจะเหลือหกลุก
                          ชั้นบน วางชุดน้ำ สามตอนได้อีก หาไปเล่น ไรเซ่น 7000

ถ้ายังหา ยี่ห้ออื่น ไม่ได้ ผมว่า 802 ลงตัวกว่า 800
                          เพราะ หากไปเล่นชุดน้ำ 3 ตอน เรายังได้ฮาร์ดดิส 6 ลูก

เปลือง case เอา HDD ลงเสียบในตัว case 802 ที่ผมวิเคราะห์ได้นะครับ

-----------------------------
                          ไม่งั้นยี่ห้ออื่น ที่ทำแบบ 800 หายากครับ ในไทยเน้นเคสเกมมิ่งมากกว่า
                          Last edited by micronz; 25 Sep 2024, 18:09:45.

Comment

แก้ไขนิด เคสเป็นอะไรที่ดูเหนือ่ยมากครับ จากประสพกาม
                            ------------------------
                            base 800 ชุดน้ำสามตอนได้ๆๆๆสิ หม้อน้ำน่าจะวางบนหลังคาไม่ยุ่งกะภายในห้องเมนบอร์ดครับผม
                            คงต้องนิวเอ้กนะที่หาเจอครับผม เคสยี่ห้ออื่นคงต้องหาทรงประมาณนี้
                            ลองดุเพิ่มเติมครับ ผมว่าน่ามียี่ห้ออื่นอีกนะเพียงแต่ เราหาไม่เจอ

ลุงคิม ลองหาเคส supermicro ดูครับ 55

แต่มือสองถุกๆๆมีเยอะอยุ่นะครับลอง serch ดูอีกที

​​​​​​อ๋อ case แบรนด์ตรงงาน
                            ลุง kim ก็คือ supermicro นี่เอง
                            . Case. Super micro ราคาน่าจะไม่ถูกเหมือนกัน
                            ครับ hdd. แนวเดียวกะ base 800 เลยครับ

หน้าตา แม่มผมชอบว่ะ มี dvd. มี rack รูขนาด
                            Diskett น่าจะใส่ reader card คําถาม
                            Dvd drive เค้าไว้ทําไรครับ ไอ้
                            Tower เหมือนเป็น case งาน server
                            มี drive dvd ด้วย
                            Last edited by micronz; 26 Sep 2024, 04:53:19.

Comment

มีเคส อะไรสวยๆๆมา show บ้างไม้ครับกระทู้นี้
                              ของผมเดะไว้กลับบ้านค่อยถ่าย show
                              ชุดนํ้าก็ไม่เป็นไร ไม่ตรงแนวกระทู้ครับ
                              Last edited by micronz; 26 Sep 2024, 08:35:44.

Comment

Originally posted by micronz View Post

มีเคส อะไรสวยๆๆมา show บ้างไม้ครับกระทู้นี้
                                ของผมเดะไว้กลับบ้านค่อยถ่าย show
                                ชุดนํ้าก็ไม่เป็นไร ไม่ตรงแนวกระทู้ครับ
                                ไม่มีเลยครับ ส่วนตัวอยากได้พวกที่เป็น MOBILE RACK เล็กๆ สำหรับเสียบSSD sata เสียดายมีแต่พวกแนวHDD 3.5 มันใหญ่ไป
                                พวกที่เป็นแบบเสียบเข้าออกแบบไม่ต้องไปถอดสายsata สายไฟเลี้ยง ไม่มีคนทำมาขายเลย

Comment

Working...
                                X