Announcement

Collapse
No announcement yet.

##กระทู้เทพ ชุดลม intel amd มาคุยกันได้ครับ ##

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณครับ
    ซิงค์ลมเห็นแต่ละตัวโฆษณากัน TDP โหด ๆ ไม่รู้เชื่อได้มากน้อยแค่ไหน ต้องดูเทสเอา Dark Rock Pro 5 นี่เท่าที่เช็คเย็นมาก น่าจะไหวล่ะ

ตัวเก่าผม Arctic 34 รุ่นพัดลม 2 ตัว มันบอกได้ถึง 210W ใช้จริงสมัยยังเป็น R5 3600 วิ่งถึง 70 องศาเป็นเรื่องปกติ
    โถ~ ส่วนที่แปะกับ CPU เข้าท่อโดยตรงก็จริง แต่มันยังไม่โดนทั้งกระด-องเลยครับ เป็นอีกสาเหตุนึงที่ได้ตัดสินใจเปลี่ยนหลังจากมีหัวเพิ่ม

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
      ขอบคุณครับ
      ซิงค์ลมเห็นแต่ละตัวโฆษณากัน TDP โหด ๆ ไม่รู้เชื่อได้มากน้อยแค่ไหน ต้องดูเทสเอา Dark Rock Pro 5 นี่เท่าที่เช็คเย็นมาก น่าจะไหวล่ะ

ตัวเก่าผม Arctic 34 รุ่นพัดลม 2 ตัว มันบอกได้ถึง 210W ใช้จริงสมัยยังเป็น R5 3600 วิ่งถึง 70 องศาเป็นเรื่องปกติ
      โถ~ ส่วนที่แปะกับ CPU เข้าท่อโดยตรงก็จริง แต่มันยังไม่โดนทั้งกระด-องเลยครับ เป็นอีกสาเหตุนึงที่ได้ตัดสินใจเปลี่ยนหลังจากมีหัวเพิ่ม
      ดีกว่า บีไคว์เอ้น BASE 500 ผมเยอะผมให้ดูเป้นตุ้กตา นะครับซื้อใหม่จริงๆๆไม่อยากให้ซือ้รุ่นนี้
      อย่าง LIANLI บีเวอร์ จะ w ผ่าน เพดานสุงไว้ก่อนเหลือๆๆครับ เคส เป้นอุปกรณ์ที่ต้องตรวจให้ละเอียด
      ราคา ถ้าไม่งกบีบ ยอมจ่าย 3000-4000 บาทได้ของดีเยอะแล้วยาว ดีกว่าบีบ ราคา 2000 บาท
      ส่วนมาก***ดียากมาก ปนข้อเสียทั้งนั้น

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
        ช่วงนี้อากาศร้อนมาก 40 องศาตอนกลางวัน แถม 2 วันที่ผ่านมาพายุลง ทั้งร้อน ทั้งชื้น

สปริงพัดลมที่มากับ Thermalright มันมีช่องว่างนิดนึงตรงที่เกี่ยวพัดลม พอมันหมุนแรงแล้วได้ยินเสียงสปริงสั่น เอาท่อหดครอบ ช่วยได้หน่อย
        แค่ครอบไว้เฉย ๆ ก็พอ ไม่ต้องลนไฟให้ร้อน เดี๋ยวเปลี่ยนพัดลมเป็นตัวที่มีขอบยางแล้วมันจะใส่ไม่ได้
        ลองดูนะครับถ้าใครได้ยินเสียงหวี่ ๆ เวลารอบสูง

ต่อมา มันใจว่าเอารุ่นนี้แน่ เห็นมันมีของในสต๊อกก็สั่งเลย
        Lian Li 216 พัดลม 16เซนต์ ใหญ่มาก! หนักมากด้วย เฉพาะเคสหนักพอ ๆ กับคอมพ์ในเคสเก่าทั้งตัว

กล่องใหญ่มาก เกือบเอาเข้าบ้านไม่ได้

มีคำถามเกี่ยวกับไฟโรงลิเก

พัดลม ARGB ต่อกับ HUB ถ้าไม่มีคอนโทรเลอร์ มันจะมีไฟไหมครับ

Edit:
        ประกอบเสร็จละ ไม่มีคอนโทรเลอร์ = ไม่มีไฟ

hub ARGB ตัวไม่กี่ตั้งค์เองครับสั่ง แล้วรอดนิดจาก ลาซาด้าครับ

ขออภัยดูกับมือถือเลยอ่านไม่ละเอียดเมื่อคืน

เจอเคส CM ของลุงโอ น่ะ ได้รุ้จัก hub ARGB เลย
        ของพวกนี้ สั่งมาติดอ้อ อย่าลืมสัง่ กาวสองหน้าพลังช้างด้วยนะครับ
        กาวสองหน้า ธรรมดา อย่าใช้เพราะมันหลุด มันมีเกรดเหนียวถึกทน
        พอแกะออกนี่เป้นยางติดภายในเคสเลยครับ ไว้แปะ hub ARGB

ไฟ ARGB บางทีผมก็ไม่ได้จั้มป์ต่อเข้าบอร์ด ผ่านฮับ ไฟก็ติดนะครับหมุนวนไปเรือ่ย
        ของ บีเวอร์ lian li ไม่ติดเหรอครับไฟพัดลมดำแทน
        Last edited by micronz; 22 Aug 2024, 10:16:40.

Comment

Originally posted by micronz View Post

hub ARGB ตัวไม่กี่ตั้งค์เองครับสั่ง แล้วรอดนิดจาก ลาซาด้าครับ

ขออภัยดูกับมือถือเลยอ่านไม่ละเอียดเมื่อคืน

เจอเคส CM ของลุงโอ น่ะ ได้รุ้จัก hub ARGB เลย
          ของพวกนี้ สั่งมาติดอ้อ อย่าลืมสัง่ กาวสองหน้าพลังช้างด้วยนะครับ
          กาวสองหน้า ธรรมดา อย่าใช้เพราะมันหลุด มันมีเกรดเหนียวถึกทน
          พอแกะออกนี่เป้นยางติดภายในเคสเลยครับ ไว้แปะ hub ARGB

ไฟ ARGB บางทีผมก็ไม่ได้จั้มป์ต่อเข้าบอร์ด ผ่านฮับ ไฟก็ติดนะครับหมุนวนไปเรือ่ย
          ของ บีเวอร์ lian li ไม่ติดเหรอครับไฟพัดลมดำแทน
          ลองไปดูคอนโทรเลอร์ถูก ๆ บางอันอลังการเวอร์ มีรีโมทด้วย

Hub ตัวนี้ของมันแค่กระจายไฟเฉย ๆ ครับ ตัวไม่ได้ให้ตัวคุมสีไฟมาด้วย แต่มันมีสำหรับเคสนี้โดยเพาะขายแยก มาทั้งแผงมี USB เพิ่มให้ด้วย
          ดูก่อนเรื่องคุมไฟ เวลาใช้ตัวคุมแยกไม่ได้บอกสถานะอะไรด้วย แค่วนสีไปเรื่อย ๆ วางเคสบนโต๊ะมันน่ารำคาญพอควร คงไม่เอามาใส่อ่ะครับ
          ซื้อรุ่นไฟสีเพื่อเอา hub เพราะตัวธรรมดามันไม่มีให้ ถูกกว่ากันไม่กี่ตังค์แต่โดนตัดเสปก เกือบหลงซื้อมาแล้ว

Comment

แก้ไขละ

ทีแรกผมว่าจะไปตัว 5700G
            ดูทรง มาทางบีวเวอร์ ไป 5700X 5800X เหมือนกันครับเอาร้อนๆๆหน่อย
            ได็ซื้อพัดลม ดูอัลทาวเวอร์มาใช้ครับ

ฮับลองดูครับว่าจะซื้อไม้ หรือไม่ซื้อเอาตัวไหนดี

อ้อเรือ่งลวด รัด พัดลมมี่ขายสำรองนะครับ 120 ไม่ต้องห่วงเลยถ้าหาย
            Last edited by micronz; 23 Aug 2024, 08:11:12.

Comment

ลงผิดห้อง โทสที bever

Comment

ลองไปดูคอนโทรเลอร์ถูก ๆ บางอันอลังการเวอร์ มีรีโมทด้วย

Hub ตัวนี้ของมันแค่กระจายไฟเฉย ๆ ครับ ตัวไม่ได้ให้ตัวคุมสีไฟมาด้วย แต่มันมีสำหรับเคสนี้โดยเพาะขายแยก มาทั้งแผงมี USB เพิ่มให้ด้วย
                ดูก่อนเรื่องคุมไฟ เวลาใช้ตัวคุมแยกไม่ได้บอกสถานะอะไรด้วย แค่วนสีไปเรื่อย ๆ วางเคสบนโต๊ะมันน่ารำคาญพอควร คงไม่เอามาใส่อ่ะครับ
                ซื้อรุ่นไฟสีเพื่อเอา hub เพราะตัวธรรมดามันไม่มีให้ ถูกกว่ากันไม่กี่ตังค์แต่โดนตัดเสปก เกือบหลงซื้อมาแล้ว
                เปลี่ยนเคส อุณหภูมิ กดลงจากเดิมไปได้กี่องศาครับผม

Comment

Originally posted by micronz View Post

เปลี่ยนเคส อุณหภูมิ กดลงจากเดิมไปได้กี่องศาครับผม
                  อุณหภูมิไม่ค่อยลด แต่รอบพัดลมลดเยอะมากครับ
                  อุณหภูมิเฉลี่ยลงประมาณ 2 ครับ แต่พีคจาก 70 เหลือ 56 หายไป 14 องศา เลย
                  พอใช้ PWM ปรับออโต้แล้วมันวิ่งตามอุณภูมิ เลยดูไม่ต่างเท่าไหร่ เอาที่พล๊อตมาดู อุณหภูมิโดดน้อยลง และรอบพัดลมยิ่งต่ำลงอีก
                  จากทั้งเคสต้องใช้พัดลม 6 ตัว เหลือแค่ 3 ตอนเล่นเกมเงียบกว่าโน๊ตบุ๊คอีก

Last edited by Beaver_XT; 24 Aug 2024, 00:44:50.

Comment

ไม่ค่อยได้อัพเดท ช่วงนี้ไปซื้อมือถือ ก่อนครับ

ใครใช้ i5 R7 ประมาณพวก p core 8 หัวตัวนี้เอาอยุ่มะ

Comment

beaver_4 T นำหนักเยอะไม้ลืมถาม ผมย้ายเป้ามา 5700g ละครับ
                      ยอมพลังคอร์กาก ลงพอดีปวดหัว เวลาประกอบพวกไม่มี igpu หน่อยเป้นคนดวงไม่ค่อยดี

น่าจะลง ที่ ps 120 SE เผื่อไปอนาคต แต่ส่วนตัวชอบ silver soul 135 มากกว่า
                      ข้อเสียพวก พัดลม 135 140 อะไหล่พัดลม คลิป เสริมหายากมากครับ

ฮฺีตซิ้งคื เอา 120 mm ไม่เย็นเปลียนใบ ปั่นรอบเอา อิอิ
                      Last edited by micronz; 8 Sep 2024, 19:55:17.

Comment

หนักครับ เอาเป็นว่าตอนไม่ใส่พัดลม ยังหนักเท่าทาวเวอร์เดี่ยวมีพัดลม แต่บอร์ดดูไม่มีปัญหา ไม่ได้บิดงออะไร ไม่ต่างจาก Megahalems เลย

Comment

หนักครับ เอาเป็นว่าตอนไม่ใส่พัดลม ยังหนักเท่าทาวเวอร์เดี่ยวมีพัดลม แต่บอร์ดดูไม่มีปัญหา ไม่ได้บิดงออะไร ไม่ต่างจาก Megahalems เลย
                          ฮ่วย อยากได้ อลุมิเนียมอัลลอย หรือไททาเนียมจัง ล่อไป 7 ไปป์ ครับหนักเลย
                          แต่ราคานี่สิครับ ลุงคิม ติดใจราคาเลย สั่ง อาลีจากจีนด้วย ของผมค่อยอัพเดทครับ

เดือนนี้สอยมือถือ ก่อนของจำเป้นด่านหน้า

ฝากเช็คน้อต ขันน้อตกันแน่นๆๆ ครับ
                          Last edited by micronz; 9 Sep 2024, 22:47:22.

Comment

คิม ถามถูกคนแล้วครับ แต่แบรนด์ ที่ผมล้อคไว้มันไฮโซนิดนึงราคา
                            ก็มาตรฐานเยอรมันแต่ผลิตในจีน
                            bEQUITED ทำเคส ฟูลทาวเวอร์ แต่ใส่ฮาร์ดดิสได้เยอะๆๆๆครับ
                            ส่วนรุ่นที่เสียบ dvd ได้มันรุ่นเคสขนาดปกติไม่ใช่ FULL TOWER8IY[

ลองดูรุ่นเพิ่มเติม ในเว็บไซต์ บีไควเอ็ตครับ ส่วน
                            LIAN LI อื่นๆๆไม่แน่ใจลองดุเพิ่มเติม
                            เทอมอลเทค ก็ไม่ใช่ สาย ฮารืดดิสค์ เลย
                            พอดีเป็น fc ติ่งแบรนด์ บีไควเอ็ตพอลุงถามก็ตอบ
                            ได้เลยว่าค่ายนี้เน้น เสียบฮารืดดิสได้เยอะครับมีหลายรุ่น
                            ลองเลือกในเว้บไซต์ ส่วนในไทย รุ้สึกคอมมอ จะขาย
                            เคสบีไควเอ็ต ครับ
                            Last edited by micronz; 22 Sep 2024, 23:27:15.

Comment

HARDDISK เข้าเสียบเพิ่มไปในห้องเดียวกับ เมนบอร์ดนั่นแหละครับ วิธีใส่ จะเหมือน BASE 600 ตัวที่มี RACK dvd หน้า สองเบย์
                              รองดูคลิป รีวิวเคส ทาวเวอร์หลายๆๆตัว ของ บีไคว์ ครัึบเป็นเคส ที่เผือ่ ฮารืดดิสรัก hdd แถมดีไซน์สวยดุดัน
                              และราคา ส่วนยี่ห้ออื่นๆๆ ผมไม่ค่อยเห็นนะครับอย่างมากสองลูก

Comment

HARDDISK เข้าเสียบเพิ่มไปในห้องเดียวกับ เมนบอร์ดนั่นแหละครับ วิธีใส่ จะเหมือน BASE 600 ตัวที่มี RACK dvd หน้า สองเบย์
                                รองดูคลิป รีวิวเคส ทาวเวอร์หลายๆๆตัว ของ บีไคว์ ครัึบเป็นเคส ที่เผือ่ ฮารืดดิสรัก hdd แถมดีไซน์สวยดุดัน
                                และราคา ส่วนยี่ห้ออื่นๆๆ ผมไม่ค่อยเห็นนะครับอย่างมากสองลูก
                                ขอบคุณครับลุงขอน ตัว Base 700 น่าสนใจมาก แต่ไงมันโครตงกแถมตัว HDD Cage มาแค่ 3 อันเอง อยากได้ต้องซื้อเพิ่มซึ่งกรรมเวรไม่รู้จะหาซื้อจากที่ไหนอีก แถมถ้าใส่ Cage ครบทุกช่องดูท่าจะใส่การ์ดจอยาวๆ 3 พัดลมไม่ได้อีก
                                เป้าหมายคือขอให้ใส่ HDD ได้อย่างต่ำ 6 ลูกนะครับ และใส่การ์ดจอยาวๆได้ แต่ถ้าเป้าหมายแรกไม่ได้ อาจต้องลดงบซื้อเคสเหลือแต่ใส่การ์ดจอยาวๆได้ แล้วเอาเงินไปซื้อ Ext HDD Raid USB case ที่ใส่ HDD ได้ 6 ลูกแทน

Comment

Working...
                                X