Announcement

Collapse
No announcement yet.

##กระทู้เทพ ชุดลม intel amd มาคุยกันได้ครับ ##

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ซิ้งแถมทนจัง

Comment

Originally posted by ssk View Post
      ซิ้งแถมทนจัง

ห้ะ มาแนวไม่ลงทุนเลย 55

Comment

Originally posted by micronz View Post

ห้ะ มาแนวไม่ลงทุนเลย 55

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรดูว่าเหลือมาม่าติดบ้านมั้ยก่อนตัดสินใจ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
          ใช้มาหลายวัน เท่าที่ลองดู Dual Tower อุณหภูมิกับ Airflow เป็นตัวแปรสำคัญมากครับ
          สมัยแท่นเดียว มันก็อุณหภูมิพอ ๆ กันไม่ว่าข้างนอกจะร้อนขนาดไหน พอเป็น 2 แท่นปั๊ป ห้องร้อน ได้อุณหภูมิพอ ๆ กับแบบเดี่ยว ห้องเย็นเท่านั้นล่ะ ต่างแบบเห็นได้ชัดเลย

อยากได้เคสใหม่อ่ะ ตัวนี้วันไหนอากาศเย็น เปิดคอมแล้วได้ยินเสียงเหล็กขยาย (thermal expansion) แบบดังเปรี๊ยะ ๆ ตอนเพิ่งเปิดเครื่องจนกว่าอุณหภูมิจะคงที่ คุณภาพสุดยอดมาก
          ใช่ครับ ชุดลม Air coller + (CASE + พัดลมภายในเคส)

ปัญหาใหญ่คือ การืดจอ เทพที่พ่นลมร้อน ตรงนี้ต้องแก้ด้วย CASE ระบบแอร์โฟล ครับ

เรื่อยๆๆ ครับ ตามงบกระทุ้นี้มีป้ายยาเคส สไตลืชุดลมอีกเยอะ

--------------------------------------

อย่างดูอัลทาวเวอร์ เทอมอลไรทื 7 เส้น กับ 6 เส้นให้เห็นต่างเยอะ
          ก็ต้องใช้เคส air flow ที่มีพัดลมดูดลมเข้าออก เยอะๆๆ จะเห้นว่าอุณหูภูมิ
          ขึ้นช้า ขึ้นแล้วลงเร้ว กว่า 7 เส้น

---------------------------------------------
          เรื่องพัดลม ดูด ลมออกจากซิ้งค์ แทนที่เป่าอัดเพราะเราติดแรม
          ผมว่าต่างกันเล็กๆๆน้อยๆๆครับ อาจแค่ 2-3 องศา
          แต่ไง เรามาใช้ ดูอัลทาวเวอร์ก็ดีกว่าซิ้งค์คอนโดเดี่ยวมาก
          -------------------------------

คุณภาพ แฟนท่อม สปิริต 120 SE หายห่วงครับเมืองนอก เทสต์มาเยอะ
          เล่นเอาซิ้งค์ อย่าง ดีพคุล บีไควเอ็ต กะอักเลือดในราคาความคุ้มค่าได้เลย
          ผม ล้อคเป้าตัวนี้ละครับ สวยดี ครับเรียบๆๆๆ เรื่องเคสก็ตามงบ ค่อยๆๆอัพกันไปครับ

ผมติดตรง พัดลม size 120 mm ไม่จำเป้นก็ไม่อยากใช้ 140 135 หาอะไหล่
          รวมทั้งลวดพัดลมโมจะยากกว่านิดหน่อยครับ
          Last edited by micronz; 17 Jul 2024, 01:02:06.

Comment

ไปขุด megaharem มาใช้ดีมั้ยนี่

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
              ไปขุด megaharem มาใช้ดีมั้ยนี่
              มีขายึด สกรู AM4 AM5 ไม้ครับซิ้งค์อะไรได้หมด

Comment

Originally posted by micronz View Post

มีขายึด สกรู AM4 AM5 ไม้ครับซิ้งค์อะไรได้หมด
                อ้าว จำได้ว่าซิงค์ AM3 ก็ใช้กับ AM4 ได้ สงสัยผมจำผิด

Comment

ตามลิ้งค์ มันยกเว้นแค่ am3 แบบ ขาเกี่ยว TX3 evo
                  อ่านกระทุ้เก่าครับ
                  https://forum.overclockzone.com/foru...B8%B1%E0%B8%9A

ซิ้งค์ AM3 ใช้ได้กับ am4 am5 1000*/* ต้องขาเกี่ยวครับท่าน
                  สกรุยึด รุไม่ตรงกันใช้ไม่ได้
                  Last edited by micronz; 16 Jul 2024, 22:17:51.

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post

อ้าว จำได้ว่าซิงค์ AM3 ก็ใช้กับ AM4 ได้ สงสัยผมจำผิด
                    ขาเกี่ยว หูยึดพลาสติก am3ใช้ได้ครับ. กับ am4
                    และ am5

แต่ขันรูยึดสกรู am3 มาใช้กับ am4 ไม่ได้ครับผม
                    Last edited by micronz; 16 Jul 2024, 20:08:59.

Comment

หลังจาก ค่าย Bequited โดนพัดลม จีนหลายค่ายมาโค่นตำแหน่งความคุ้มค่าไป
                      ก็เหลือเคส จากค่ายนี่แหละ ที่คุณภาพสุงเก็บเสียงแต่จ่ายแพงนิดเล่นตัวบน
                      จะคุ้มค่ากว่า base 500 600 นะครับกระจกผมแตกละเอียดไปละพี่เล่นไม่มีกรอบ
                      เหล้กเหมือนรุ่นบนๆๆๆ เลยแนะนำรุ่นนี้กันครับ ป้ายยากันไป
                      มีขาย เจไอบี ครับผม

Comment

อารมณ์นี้ ใครทำชุดแปลง Megahalems ใส่ AM4, AM5, 1700 คงขายดีเป็นเทน้ำเทท่า
                        เห็นมีคนแจกแบบปรินท์ 3D แต่มันสู้ความร้อนไม่ได้ ต้องเป็นเหล็ก

ทั้งเคสทั้งซิงค์ สู้ชีวิตตั้งแต่ Core 2 Duo ยัน i7 7700 ที่น่าทึ่งที่สุดก็พอร์ต USB 2.0 ด้านหน้ายังใช้งานได้อยู่ ของ OEM นี่มันมีหลายเกรดจริง ๆ ตาดีได้ตาร้ายเสีย

Update: Thermalright PS120SE มือซนแกะมาดูวันนี้ สรุปเหมือนซิลิโคนกระจายไม่ทั่วแผ่น เหอๆๆ
                        ​​​​​ซิลิโคนแถม TR7 ของดีมาก ให้มาหลอดอีเบ้ง แต่ข้างในมีนิดเดียว ทาได้ครั้งเดียวเท่านั้น อีกครั้งปาดยังไงก็ไม่ทั่ว สรุปต้องเช็ดออกหมด
                        ไปแงะ MX4 ที่เหลือมา นี่ก็ก้นหลอดเหมือนกัน​​แถมเยิ้มนิดหน่อยด้วย ใช้ไปก่อน ไว้ค่อยสั่งใหม่ อาจจะลอง MX6 ดู รอบนี้ ไม่รู้ทาง่ายไหม บางคนบอกมันเหนียวมาก
                        Last edited by Beaver_XT; 17 Jul 2024, 06:11:37.

Comment

Beaver_XT เมกะฮาเร็วนี่ออกแบบมาล้ำมากเลยครั้บเสียดาย
                          ไม่มีหูแปลงยึดสกรุ ซีพียุ รุ่นใหม่ๆๆ ฝั่งอินเทล 1700 ก็ลำบาก
                          ที่จริง ออกแบบ มาชุดสองซิ้งคืแบบนี้ล้ำโคตรๆๆ

อ้อ ดูคล้ายๆๆ การออกแบบรุ่นน้องตามมาอย่าง
                          mugen 5 Darkrock 4 นี่เอง ตัวสุดสวย
                          แต่ยุคนี้ คุมไม่อยู่ไปแล้วสำหรับ ดาร์คร็อค 4

ความเย็นไม่ทราบเย็นกว่า มูเก็น รึเปล่าไม่ทราบนะครับ
                          เมกะฮาเร็ม
                          Last edited by micronz; 17 Jul 2024, 20:09:41.

Comment

เคสราคาไม่แรง แต่ฟังค์ชั่นเทพๆๆ เก็บเสียง จากบีไควเอ็ต
                            ยี่ห้อนี้แอบเชียร์ มาตั้งแต่ซิ้งค์ลมละครับ

ค่า W เหลือๆๆๆ ใส่ชุดน้ำลมสบายมากๆๆ
                            ฮาร์ดดิสก์ จัดไปเลย 5 ลูกพอไม้ อิอิ

อีกสักคลิป สำหรับเคส จาก บีไควเอ็ต
                            ชุดลม ดูอัลทาเวอร์ จะติดพัดล ลม ฝัง ดูดูดๆๆๆ ลมผ่านซิ้งค์ก็ม่ผิดพรบ คอม
                            หลบ ชนแรมหรือบังแรม นะครับ การ์ดจอติดตั้งระบบ Riser
                            Last edited by micronz; 19 Jul 2024, 01:21:02.

Comment

พัดลมซิงค์ ระหว่าง 56.3 CFM, 2.2 mm H2O static pressure กับ 66.17 CFM, 1.53 mm H2O static pressure
                              อะไรจะดีกว่ากันครับ อันนึงลมน้อยแต่แรงอัดสูง อันนึงลมมากกว่าแต่แรงอัดน้อยกว่าหน่อย

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                                พัดลมซิงค์ ระหว่าง 56.3 CFM, 2.2 mm H2O static pressure กับ 66.17 CFM, 1.53 mm H2O static pressure
                                อะไรจะดีกว่ากันครับ อันนึงลมน้อยแต่แรงอัดสูง อันนึงลมมากกว่าแต่แรงอัดน้อยกว่าหน่อย
                                จำแต่ค่า CFM สุงๆๆๆนะครับ ค่าอื่นด้านหลังไม่เคย อ่านเลย 55
                                Last edited by micronz; 20 Jul 2024, 22:07:19.

Comment

Working...
                                X