Announcement

Collapse
No announcement yet.

##กระทู้เทพ ชุดลม intel amd มาคุยกันได้ครับ ##

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ##กระทู้เทพ ชุดลม intel amd มาคุยกันได้ครับ ##

กระทู้ นี้เน้นแก้ปัญหา ในเรื่องของ เคส คอมพิวเตอร์ และ ชุดลม heat sink กันนะครับ
    เรือ่งชุดน้ำข้าพเจ้าไม่ถนัดจริงๆๆ ฝังอินเทล เห็นร้อนกันตับๆๆ น่าจะต้องระดับ DARK rock pro 5
    กันละครับ ได้แค่ i7 เห็นว่า แวะมาคุยกันได้ครับ กระทุ้น่าจะยาว
    ยังมีเนื้อหาส่วนของเคส คอมพิวเตอร์ ที่ต้องได้มาตรฐานกันด้วย

---------------------------------------------
    ลุงคิม บีเวอร์ ท่านอื่นๆๆ มาโม้ โชว์ของกระทุ้นี้ยาวไปเลยครับ อิอิ โมปรับแต่งอะไรกันบ้าง
    Last edited by micronz; 13 Jul 2024, 02:00:53.

ช่วงนี้ก็ยัง ฟีเวอร์ กับ ชุดลมจากทางเทอมอลไรท์ กันนิดนี่โปรโมตให้ฟรี
    ใครอยากให้อวย ยี่ห้อไหน รบกวน อินบ้อค จ่ายเงินผม มาด้วยก็ดีนะครับ 55
    ตั้่งแต่รอบ บีไควเอ็ต อวยให้ จนขายติดลมไปแล้ว สำหรับ ตระกูล DARK ROCK

ไซรส์ ฮีตซิ้งค์ กับพัดลม ชุด 120 มม จะโมพัดลมง่ายมาก รวมทั้งคลิป ลวดยึดก็หาง่าย
    มากๆๆๆ แต่ใครจะไป 140 mm ตามสะดวกฮีตไปป์ ใหญ่กว่า รอบ 1200 รอบก็เย้นแบบ
    ตึงๆๆดีกว่ากว่า ฮีตไปป์ ใหญ่กว่าด้วยตามราคานะครับ
    Last edited by micronz; 13 Jul 2024, 03:11:36.

Comment

เคสจะมาเล่น ชุดลมเทพๆๆ เผื่อๆๆ ค่า W ด้วยมีหลายตัวนะ

เพดานสุง ยิ่งดีผมชอบ ครับแต่รุ่น นี้เพดาน ไม่ค่อยสุง ติดพัดลมแคบไปนิด
      แต่ ค่า W ได้มาตรฐาน ลุงไมคร่อน W= 235 mm สะใจมาก
      ใครมาเป็นเซียนชุดลม ไงก็รบกวน เช็ค ค่า W ดีๆๆห้ามพลาดครับเยอะไว้ก่อนยิ่งดี
      Last edited by micronz; 13 Jul 2024, 08:12:47.

Comment

เรฟ นี้ไว้ โพสต์ พัดลมสลิม พัดลม มหาเทพ ราคา
        พัดลม ตัวคุ้มราคา 300-500 บาท จะพยายามสรรหา มาป้ายยากันครับ
        Last edited by micronz; 13 Jul 2024, 03:09:45.

Comment

ซิงค์คุ้มราคา ตอนนี้คงไม่พ้น Thermalright Peerless Assassin 120 SE กับ Phantom Spirit 120 SE นั่นล่ะ
          เห็นพี่ซอลเทส มันไปสุดที่พอ ๆ กันนะ แค่ 7 ท่อความร้อนขึ้นช้าและลงเร็วกว่า
          ส่วนใหญ่คงยอมเพิ่มงบนิด เอา Phantom Spirit มาเลยให้ได้ 7 ไปป์ ผมก็ทำแบบนั้นเหมือนกัน
          พัดลมที่ติดมาให้ก็ดีนะครับ เงียบดี ลองแล้วลมได้แรงพอ ๆ กับ Arctic P12 ฟังเสียงดูเหมือนจะเงียบกว่าหน่อย

พัดลมคุ้มราคา ตอนนี้ผมให้ Arctic ตัวที่เป็น PST ครับ ตัวที่ไปได้ถึง 2100 รอบนี่เป่าแรงมาก แต่ดังมากเหมือนกัน
          เครื่องที่ทำงานผมใช้ตัวนี้อยู่ เงียบแบบแทบไม่ได้ยินเสียงเลย ราคาถูกด้วย
          Intel I7 7700 ซิงค์ Megahalems

https://www.arctic.de/en/P12-PWM-PST/ACFAN00120A
          ความทนของ P12 ยังไม่รู้แฮะ ไม่ได้ใช้มานานขนาดนั้น ตัว 2100 รอบ เพิ่งจะ 4 ปีครึ่ง ส่วนอันที่ใส่กับ Megahalems นี่ไม่กี่เดือนเอง เลยยังบอกไม่ได้
          ไม่นานมานี้ F12 Pro ที่เป่าออกหลังเคส เริ่มเสียงดังแกรก ๆ หลังจากใช้มาครบ 10 ปีพอดี พัดลมยังหมุนดีอยู่ แค่ดัง แกะออกมาหาวิธีซ่อมอยู่
          อยากลอง Noctoa บ้าง แต่เห็นราคาแล้วซื้อไม่ลง

เคสยุคปัจจุบันสวยมาก ด้านหน้าเป็นพัดลมหมด น่าจะช่วยเรื่อง airflow ได้เยอะ
          ของผมใช้มาได้ 6 ปีแล้ว(เพิ่งไปเช็คใบเสร็จมา เหอๆๆ) เคสยุคก้ำกึ่ง มีทั้งช่อง CD และรูใส่หม้อน้ำกับพัดลมด้านบน ดีตรงใส่ที่ปรับรอบพัดลมได้

ถ่ายรูปออกมาแล้วเห็นว่ารกมาก ทำใจครับ เคสถูกสุด ๆ เพราะเป็น ΟΕΜ ของร้านคอมเอามาขายแยก แทบไม่มีที่ให้ซ่อนสายไฟเลย

เอาไว้ไปออฟิซจะถ่ายของโบราณให้ดู เคสร้านเหมือนกัน

Comment

@
            Beaver_XT

เคสจากยุค ปี 2010 2011 หน้าตาคุ้นๆๆ ใช้ไปก่อนครับเอาประหยัด
            สวย ย้อนยุคนิด
            -------------------------------------------
            แต่ไงกระทู้นี้ จะป้ายยาเคส รุ่นใหม่ๆๆ พัดลมหน้าสองสามใบ
            อาจมีโดนป้ายยากันบ้างครับ

RACK DVD หน้ายัดอะไรไปครับนั่น bay 5 นิ้ว
            สวยดี
            Last edited by micronz; 13 Jul 2024, 08:19:31.

Comment

ใบพัดลมซ่อมง่ายๆๆมาก
              ผมเอา เข็มฉีดยาอัด น้ำมันซิงเกอร์ แล้วฉีดเข้าแกนมอเตอร์ ด้านข้างเลยครับเงียบเป่าสากไป
              เดะค่อยถ่ายรูปให้ดุ บอกอาจจะงง

Comment

Rack 5 นิ้วตัวบน Thermaltake Commander FT ตัวล่าง Phobya Touch 6 ครับ
                https://www.thermaltake.com/commande...ontroller.html
                ตัวล่างเดี๋ยวนี้ไม่มีลิงค์ละ เหอๆๆ เอาความทน Thermaltake ดีกว่าครับ ยังดีอยู่ อันล่างจอมันเริ่มหลุดเข้าไปข้างในแล้ว

Comment

ซิ้งลมตัวถูกผมใช้deepcool ag400กับ 4650g ได้มาในแอปส้ม550บาท ดีกว่าซิ้งแถมเยอะ งานดีคุ้มค่ากับราคามาก

Comment

คุ้มสุดตามราคา ตอนนี้ผมให้ ID-COOLING SE-55 ARGB (มีสีดำ-ขาว)
                    2 Tower ราคาไม่ถึง 4 หลัก ช่วงวันลดในแอพดังผมได้มาไม่ถึง 800 บาท
                    จับยัด i9 13900KS อยู่นี่ (Lock PL1 125W PL2 253W) โปรไฟล์ Base Line
                    ก็เอาอยู่นะ แต่คะแนน Cineb R24 ได้แถว ๆ 35000 เอง

ตอนนี้ซื้อ Gamerslab Make In Black Series DS-12 มายัด 2 ตัวก็แจ่มลมแรง
                    เสียงสนั่นพอควรครับ ตอนแรกก็ดู ARCTIC P12 MAX แต่สุดท้ายเอาแค่ตัวนี้พอ

ถ้าสุด ณ ชั่วโมงนี้ คงต้องให้ Noctua NH-D15 G2 ตัวใหม่ เข้าไทยราคาคงมีโดดแถว 6 พันแน่ ๆ
                    ส่วนตัวรอดูตัว DeepCool Assassin IV VC (Vapor Chamber) ที่เปิดตัวใน Computex 2024
                    ชอบเล่นลม ไม่ชอบน้ำ ใช้แล้วแพนิค ประสาทแดก โดยส่วนตัว อิอิ

Last edited by good11; 13 Jul 2024, 13:19:21.

Comment

Originally posted by good11 View Post
                      คุ้มสุดตามราคา ตอนนี้ผมให้ ID-COOLING SE-55 ARGB (มีสีดำ-ขาว)
                      2 Tower ราคาไม่ถึง 4 หลัก ช่วงวันลดในแอพดังผมได้มาไม่ถึง 800 บาท
                      จับยัด i9 13900KS อยู่นี่ (Lock PL1 125W PL2 253W) โปรไฟล์ Base Line
                      ก็เอาอยู่นะ แต่คะแนน Cineb R24 ได้แถว ๆ 35000 เอง

ตอนนี้ซื้อ Gamerslab Make In Black Series DS-12 มายัด 2 ตัวก็แจ่มลมแรง
                      เสียงสนั่นพอควรครับ ตอนแรกก็ดู ARCTIC P12 MAX แต่สุดท้ายเอาแค่ตัวนี้พอ

ถ้าสุด ณ ชั่วโมงนี้ คงต้องให้ Noctua NH-D15 G2 ตัวใหม่ เข้าไทยราคาคงมีโดดแถว 6 พันแน่ ๆ
                      ส่วนตัวรอดูตัว DeepCool Assassin IV VC (Vapor Chamber) ที่เปิดตัวใน Computex 2024
                      ชอบเล่นลม ไม่ชอบน้ำ ใช้แล้วแพนิค ประสาทแดก โดยส่วนตัว อิอิ

โอ้วเหลือเชื่อ ว่า เรือธง อินเทลยังใช้ชุดลมไหว
                      ถ้าฮีตซิ้งค์ ชุดพัดลม 120 mm
                      แถมคร่อมแรมสบายแบบนี้ ผมมีป้ายยาไปพัดลมเทวดา
                      แฟนเทค น้อคตั้วครับ อิอิอิ เย็นๆๆๆ

น้อคตั้วใช้ลวด เดิมได้ รหัสอะไรค่อยมาแปะ ซ้ำ นี่อะผมใช้ เว็บบอร์ด
                      พอแปะ อะไรแล้ววันหลังมาหาข้อมุลง่ายกว่าเยอะ

พัดลมแฟนเทครอบต่ำ cfm สุงสุดแต่ยุ่งต้องสั่งลวดขาสั้นมาใช้ยึดรุยึดขอบ
                      ล่างพัดลมกับ ฮีตซิ้งค์แทน แต่ น้อคตั้วนี่เราใช้ลวดเดิมได้เลย

13900KS ชุดลมไอดีคุลลิ่งผมว่ายังมี 95-100 อยู่บ้างไม่น่ากด
                      ไปถึง 90 องศาได้มั้งครับ หรือว่า ติด tj max แล้วอุณหภูมิร่วง
                      กันบ้างรึเปล่า

พัดลมเทพ แต่ไง แฟนเทคก็เย้นกว่า น้อคตั้วอยุ่ดีพี่เทพ T30 หนา 30 mm
                      ถ้างบเหลือๆๆ ก็น่าลองครัช ลวดเก รัด แฟนเทค T30 ผมมีสั่งจากในเน้ตมา
                      จะสั้นหน่อยเพราะเกี่ยวขอบล่างพัดลม ขอบ บนใช้ไม่ได้มันหนา 30 mm คือลวด
                      เดิมใช้ลำบากแน่ แต่ถ้าใช้พัดลม น้อคตั้ว มันขนาดขอบหนา 20 mm
                      ลวดเดิมได้เลย

ชุดลม อัดให้เย้นก็ลุกเล่นประมาณนี้ เปลื้องเบี้ยไม้ อาจจะเปลืองกว่าชุดน้ำ
                      ก็ได้นะ 555
                      Last edited by micronz; 13 Jul 2024, 23:54:41.

Comment

Originally posted by cement View Post
                        ซิ้งลมตัวถูกผมใช้deepcool ag400กับ 4650g ได้มาในแอปส้ม550บาท ดีกว่าซิ้งแถมเยอะ งานดีคุ้มค่ากับราคามาก
                        ใช้อยุ่ครับ เป็นดีพคูล แกมแม็ก 400 แต่ผมชอบโมเปลียนพัดลม นิด ลงแฟนเทค ตัวละ 300 กว่าบาทงานเนื้อดีหน่อยเงียบมาก
                        ใช้กับ 3200 G /// อีกเครือ่งรออัพหัว Ryzen 5000 อยู่

ถ่ายรูปมาโชว์ สวยกันได้ครับผม
                        Last edited by micronz; 14 Jul 2024, 01:07:34.

Comment

13700K VS คูก้า ฟอร์ซ่า 135 ดูอัลทาวเวอร์เอาไหวไหม
                          ดุูอัลทาวเวอร์ 7 ฮีตไปป์อีกตัว สู้แฟนท่อม 120 SE ไหวไหมอิอิ แต่

ปล. 7 ฮีตไปป์ นะโว้ย
                          หน้าซิ้งค์กว้างมากครับ

ตัวนี้อาจจะเย็น กว่า แฟนท่อม spirits 120 SE เนือ่งจากซิ้งค์ ใหญ่กว่า
                          7 ไปป์ แต่ซิ้งค์ พัดลม 14 ครับ ตรงกลางใช้พัดลม size 140
                          Last edited by micronz; 16 Jul 2024, 14:25:59.

Comment

เท่าที่ดูพวกดุอัลทาวเวอร์ หลายๆๆเทสต์ นี่ทดสอบในห้องแอร์ ทั้งนั้น
                            อย่างคลิปล่าสุดคู่ก้า ยังล่อไป 95 องศา ตอนเรนเดอร์ทีเดียว
                            ดูทรงแล้วไม่พ้น เปลี่ยนพัดลม เป้น แฟนเทค น้อคตั้ว ที่ค่า cfm สุงกว่าเดิม
                            แน่นอน รักจะใช้ชุดลม ห้ามบ่นว่าแพงกว่าชุดน้ำครับ

ผมลืมไป สำหรับ Ryzen 7950X เชื่อว่าน่าจะเอาอยุ่สบายๆๆครับ
                            Last edited by micronz; 15 Jul 2024, 18:08:16.

Comment

ใช้มาหลายวัน เท่าที่ลองดู Dual Tower อุณหภูมิกับ Airflow เป็นตัวแปรสำคัญมากครับ
                              สมัยแท่นเดียว มันก็อุณหภูมิพอ ๆ กันไม่ว่าข้างนอกจะร้อนขนาดไหน พอเป็น 2 แท่นปั๊ป ห้องร้อน ได้อุณหภูมิพอ ๆ กับแบบเดี่ยว ห้องเย็นเท่านั้นล่ะ ต่างแบบเห็นได้ชัดเลย

อยากได้เคสใหม่อ่ะ ตัวนี้วันไหนอากาศเย็น เปิดคอมแล้วได้ยินเสียงเหล็กขยาย (thermal expansion) แบบดังเปรี๊ยะ ๆ ตอนเพิ่งเปิดเครื่องจนกว่าอุณหภูมิจะคงที่ คุณภาพสุดยอดมาก

Comment

Working...
                              X