Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมพลของตกรุ่นอย่าง X2 6000+ ...............CZ นะขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by losopeem View Post
    เออ ขอถามหน่อยเนิงนะครับมีโปรแกรมที่จะทดสอบ cpu เราว่าปกติดีหรือไม่รึเปล่าครับ
    ถามถึง ORTHOS ใช่ไหมคับ มันเอาไว้ใช้ test ประสิทธิการทำงานระหว่าง CPU กับ ram
    มักใช้กันเพื่อดูว่า ระบบเสถียน หรือไม่

Comment

• มันเออเร้ออะไรเหรอครับเนี่ย แล้ววเมื่อไหร่ cpuจะร้อย สักทีอ่ะครับ มีพวกโปรแกรมที่จะเทสเครื่องให้ 100 % แล้วโชวค่าพวกระบบจ่ายไฟความร้อนอะไรพวกนี้ด้วยไหมครับ

อันนี้ของเครื่องผมเอง ไอ้น่อม มันเออเร้ออะไรเนี่ย แงๆๆๆ

Last edited by losopeem; 23 Aug 2008, 01:40:22.

Comment

• Originally posted by losopeem View Post
        มันเออเร้ออะไรเหรอครับเนี่ย แล้ววเมื่อไหร่ cpuจะร้อย สักทีอ่ะครับ มีพวกโปรแกรมที่จะเทสเครื่องให้ 100 % แล้วโชวค่าพวกระบบจ่ายไฟความร้อนอะไรพวกนี้ด้วยไหมครับ

อันนี้ของเครื่องผมเอง ไอ้น่อม มันเออเร้ออะไรเนี่ย แงๆๆๆ

ต้องออกตัวก่อนว่า ยังไม่ได้มีโอกาศใช้ น่อมแนมเลย
        1.แนะนำให้ท่าน ลง driver พื้นฐานก่อนแล้วมาเล่นกัน
        AMD Processor Driver Version 1.3.2.0053 for Windows XP and Windows Server 2003 (x86 and x64)
        http://www.amd.com/us-en/Processors/..._15259,00.html
        2.พี่นอม รองรับโปรแกรม AMD OverDrive
        http://www.amd.com/us-en/0,,3715_153..._15359,00.html
        ซึ่งสามารถควบคุมไฟ ตรวจดูความร้อน และสามารถปรับ OC ได้ก่อนนำไปปรับใน bios
        อีกทั้งยังมี การstability test
        อยากแบบละเอียด เข้าหน้า Preferrence ปรับ Performace control mode > advanced mode

จะสามารถปรับได้หมด ลองดูนะจ้ะ

Othos ปรับ priority 9 พอนะ
        priority คือ การให้ความสำคัญกับ Process นั้นๆในการได้การทำงานก่อน
        10 มันจะดีสุด มันจะไปแย่ง OS ทำงาน ง่ายมันจะไปแย่ง windows ทำงาน

ถ้าเกิดมี error ขึ้นอีก แสดงว่าระบบ ไม่เสถียร

Comment

• [QUOTE=zenleora;3774655][IMG][/IMG]
          FULL load 63 C

ทำไมเวลา ปรับเพิ่มมากกว่านี้ มันจะดับไปทุกทีเลย ผมสงสัยอยุ่สองอย่าง
          1.ram มันไปไม่ได้แล้ว
          2.ax78 มันรับแค่ 1066 AMD+ only ?

Comment

• ย้ายมา6000+ CZละคร้าบวู้ๆๆ

Comment

• [QUOTE=zenleora;3929274]
              Originally posted by zenleora View Post
              [IMG][/IMG]
              FULL load 63 C

ทำไมเวลา ปรับเพิ่มมากกว่านี้ มันจะดับไปทุกทีเลย ผมสงสัยอยุ่สองอย่าง
              1.ram มันไปไม่ได้แล้ว
              2.ax78 มันรับแค่ 1066 AMD+ only ?
              ลองเพิ่มไฟ CPU ดูก่อนครับซํก 1.5 แล้ว HT ลดลงมาหน่อยครับมันอาจจะรับไม่ไหว ส่วนไฟแรมยัดไปเท่าไหร่ครับ เท่าที่ดูมันจะตันที่แรม หรือ HT ครับตอนนี้

Comment

• ลองอัด HT ได้มาประมาณนี้คับ เพิ่มมากกว่านี้ ดับ
                ไฟ ram 2.3 ปรับ 2.4 boot win ไม่ขึ้นคับ
                สงสัย ram ไม่เป็นใจด้วยเลยใช่ไหมเนี่ย หรือผมใช้มันไม่เป็นเองเนี่ย

เด๋ว เสถียรต้องไปลดไฟ ซะหน่อยแล้ว ร้อน

Comment

• Originally posted by zenleora View Post
                  ลองอัด HT ได้มาประมาณนี้คับ เพิ่มมากกว่านี้ ดับ
                  ไฟ ram 2.3 ปรับ 2.4 boot win ไม่ขึ้นคับ
                  สงสัย ram ไม่เป็นใจด้วยเลยใช่ไหมเนี่ย หรือผมใช้มันไม่เป็นเองเนี่ย

เด๋ว เสถียรต้องไปลดไฟ ซะหน่อยแล้ว ร้อน
                  ท่านทำไม่ใช้โปรแกรม OC ของ amd ได้ครับ ผมโหลดมาใช้กับ 6000+ ไม่ได้สักตัว

Comment

• Originally posted by Error_Pc View Post
                    ท่านทำไม่ใช้โปรแกรม OC ของ amd ได้ครับ ผมโหลดมาใช้กับ 6000+ ไม่ได้สักตัว
                    ผมใช้ ตามนี้อ่ะคับ
                    AMD_Processor_Driver_1320053
                    AMD_Dual-Core_Optimizer_113 << เห็นเขาบอกใช้กับ vista จิงเท็จไม่ทราบลงไปแล้ว
                    AOD_212_English_FINAL_Setup

มันใช้ไม่หมดนะคับ ใช้ได้เฉพาะปรับเอง ส่วนauto clock กดแล้วเน่า ใช้ได้เฉพาะ พี่น่อม

ถ้าไม่ได้อีก แสดงว่า PC ท่านมิได้นำพา เหมือน ram ข้าพเจ้า

Comment

• ใครก็ได้ บอกวิธีนำพา แรมข้าพเจ้าหน่อย
                      Geil Ultra plus DDR2 1066 PC 8500 CL5-5-5-15 รองรับ V2.2-2.4

Comment

• Originally posted by zenleora View Post
                        ใครก็ได้ บอกวิธีนำพา แรมข้าพเจ้าหน่อย
                        Geil Ultra plus DDR2 1066 PC 8500 CL5-5-5-15 รองรับ V2.2-2.4
                        จะให้นำ พาจาก 1066 ไปถึงใหนครับ
                        ผมเคยปรับ 300*10 บัสแรม 800 ได้ ถึง 1200 ไฟ 2.4 ครับ
                        Last edited by Error_Pc; 23 Aug 2008, 18:32:01.

Comment

ต้องออกตัวก่อนว่า ยังไม่ได้มีโอกาศใช้ น่อมแนมเลย
                          1.แนะนำให้ท่าน ลง driver พื้นฐานก่อนแล้วมาเล่นกัน
                          AMD Processor Driver Version 1.3.2.0053 for Windows XP and Windows Server 2003 (x86 and x64)
                          http://www.amd.com/us-en/Processors/..._15259,00.html
                          2.พี่นอม รองรับโปรแกรม AMD OverDrive
                          http://www.amd.com/us-en/0,,3715_153..._15359,00.html
                          ซึ่งสามารถควบคุมไฟ ตรวจดูความร้อน และสามารถปรับ OC ได้ก่อนนำไปปรับใน bios
                          อีกทั้งยังมี การstability test
                          อยากแบบละเอียด เข้าหน้า Preferrence ปรับ Performace control mode > advanced mode

จะสามารถปรับได้หมด ลองดูนะจ้ะ

Othos ปรับ priority 9 พอนะ
                          priority คือ การให้ความสำคัญกับ Process นั้นๆในการได้การทำงานก่อน
                          10 มันจะดีสุด มันจะไปแย่ง OS ทำงาน ง่ายมันจะไปแย่ง windows ทำงาน

ถ้าเกิดมี error ขึ้นอีก แสดงว่าระบบ ไม่เสถียร

อยากรู้รู้ว่าอะไรอ่ะครับที่ไม่เสถียร ผมลองเปลี่ยนมาเทสที่ xp sp 3 8ชั่วโมง + บิต

ผ่านสบายๆครับผม ส่วน aod ผมลองแล้วฟังชั่นพวกที่ใช้เทสไม่ค่อยโดนใจมันเน้นไปเรื่อทดสอบประสิทธิถาพกับการoc อยากได้พวกที่เทสหาความผิดปกติของเครื่องอ่ะครับ

ขอบคุนมากๆเลยครับ ส่วน พวก driver ลงไวแล้วครับ

ขอบคุนมากๆครับผม

Comment

• http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=267524 ฝากดู อันนี้ด้วยนะคับ กรุนาด้วยครับผม

Comment

• โปรแกรมพวกนี้ ถ้า hardware มีอาการณ์ผิดปกติ ก็เทสไม่ผ่านครับ เพียงแต่ไม่บอกว่าเป็นที่ส่วนใหลเท่านั้นเอง เท่าที่ดูจากกระทู้ ลิ้งนี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=267524 น่าจะไฟ vcore ไม่พอครับ ต้องเพิ่มไฟครับ

Comment

• ขอบคุนมากๆครับ ถ้าจำไม่ผิดนี่ 1.4กว่าๆแล้วครับ ผมไม่ได้ oc ทำไมถึงต้องเพิ่มไฟด้วยล่ะครับ งง 555+ ขอบคุนมากๆครับผม

Comment

Working...
                                X