Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมพลของตกรุ่นอย่าง X2 6000+ ...............CZ นะขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by crazyass View Post
    รบกวนถามข้อมูลซักนิดนะคับ
    1.Windsor กับ Brisbane มันต่างกันยังไงอะคับ
    - Windsor เทคโนฯการผลิต 90nm กินไฟมากกว่า แต่มีL2มากกว่าBrisbane ส่วนข้อดีของBrisbaneคือประหยัดไฟ กินไฟ65w และผลิตด้วยเทคโนฯ65nm
    2.แล้วถ้าผมสนใจมาเล่นรบกวนแนะนำให้ทีคับ ว่าควรเล่นตัวไหนดี ระหว่าง
    Athlon X2 6000+/ AM2 / 3.00GHz / 1MBx2 / 125W กับ
    Athlon X2 5000+ Black Edition / AM2 / 512KBx2 / 65W / the unlocked multiplier
    -6000+ น่าสนใจกว่า ณ เวลานี้(ในความคิดผม)

3.เพราะถ้าเทียบส่วนต่างแล้วคงพอๆกัน เพราะAthlon X2 5000+ ต้องไปซื้อซิ้งเพิ่มอยู่ดี
    แล้วถ้าใช้ประมาณเล่มเกมหรือทำอย่างอื่น 512KBx2 กับ 1MBx2 มีผลต่างกันมากไหมคับ
    - ต่างเยอะอย่างเห็นได้ชัดครับ เพราะลองหมดแล้วทั้ง4800+ 5600+(Windsor)และ6000+ ส่วนเรื่องซิ้งก์ ใช้ hyper212 เอาอยู่หมดครับ หรือถ้าจะใช้6000+ ซิ้งก์เดิมก็แจ่มแล้ว

4.แล้วเมนบอร์ดควรใช้ตัวไหนดีคับ ที่ผมดูๆไว้ก็มี
    M3A , AX78 , ECS-K8A780GM-A BLACK สามตัวนี้อะคับ ราคาตัวสุดท้ายอาจต่างนิดนึง เอามาลาก
    ซัก3นิดๆก็พออะคับ
    -ขึ้นอยู่กับความชอบนะครับ ที่ว่ามาทั้งหมดเป็นชิพAMD แต่ผมไม่เคยลองM3Aนะ เคยลองแต่AX78แล้วมีความรู้สึกว่าไม่จำเป็น เพราะคงไม่มีปัญญาซื้อการ์ดมาCrossfireครับ ตอนไปซื้อเลยซื้อAN78GSที่เป็นชิพnVIDIAมาแทน จากการใช้งานยังบอกไม่ถูกว่าต่างยังไง แต่ชิพnVIDIAใช้โปรแกรมAMD Overdriveไม่ได้

5.แล้วชุดนี้นี่ถ้าทำไรท์หนังไปด้วยแล้วดูหนังหรือฟังเพลง หรือเล่นเกมไปด้วยมันจะกระตุกไหมคับ
    เพราะตอนนี้ใช้2140ไรท์หนังทีนึงแค่ฟังเพลงยังกระตุกเลย หรือผมควรจะขยับไปเล่นตัว3หรือ4หัวแทนคับ
    แต่กลัวใช้ไม่คุ้ม
    -ไรท์หนัง ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมพร้อมกัน ชิวมากครับกับงานพวกนี้ เพราะส่วนใหญ่(ที่ผมใช้งาน)จะเปิด Encode หนังไว้แล้วก็เปิดเพลงฟังหรือไม่ก็เปิดโปรแกรมทีวีดู(ใช้ทีวีจูนเนอร์) ก็ไม่ได้กระตุกอะไรเท่าไหร่ครับ แชทWLMไปพร้อมกันก็ยังไหว
    6.ที่ผมมาโพสที่นี่เพราะเห็นทุกคนเป็นผู้ใช้จริงและผมจะลองย้ายมาเล่นAMDดูบ้างคับเลยอยากจะถาม ผู้ใช้
    งานจริงๆดู
    -ต้องขออภัยที่อาจให้ความเห็นไม่ละเอียดพอครับ แล้วก็ต้องขออภัยที่ไม่สามารถเทียบกับอีกค่ายได้เพราะผมไม่เคยย้ายไปเล่นค่ายโน้น
    ขอบคุณคับผมสำหรับคำแนะนำ
    ตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by K8 View Post
      ตามนี้ครับ
      ถามหน่อยนะครับ

Enermax ที่ท่านใช้อยู่ ใช้มากี่ปีแล้วครับ

แล้วเป็นตัวที่หุ้มสายยัง เป็น 24 หรือ 20 แล้วมีหัวต่อ SATA ยังครับ

แบบว่าสงสัยของที่บ้านผม 2 ตัวแล้วที่มันทำลาย HDD ทุกลูกที่เสียบไปอ่ะครับ

แต่ของผมซื้อตั้งแต่สมัยลูกละ 5 พันกว่า กับ สามพันกว่า ครับ
      sigpic
      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
      งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
        ถามหน่อยนะครับ

Enermax ที่ท่านใช้อยู่ ใช้มากี่ปีแล้วครับ

แล้วเป็นตัวที่หุ้มสายยัง เป็น 24 หรือ 20 แล้วมีหัวต่อ SATA ยังครับ

แบบว่าสงสัยของที่บ้านผม 2 ตัวแล้วที่มันทำลาย HDD ทุกลูกที่เสียบไปอ่ะครับ

แต่ของผมซื้อตั้งแต่สมัยลูกละ 5 พันกว่า กับ สามพันกว่า ครับ

ลูกที่ต่อเครื่อง6000+ กับ AN78GS เพิ่งถอยใหม่ครับ รุ่นเดียวกัน แต่ลูกในลายเซ็นต์ใช้มา3ปีกว่าแล้วครับ
        เป็นตัวหุ้ม 24พิน 2พัดลมครับ ถ้าลูกในลายเซ็นต์จั๊มพ์ฮาร์ดไดร์ฟ3ลูกครับ แต่ไม่ได้อีดิทเพิ่มเพราะขี้เกียจ OC เปิดทิ้ง24ชม.ตลอด7วันก็ยังปกติดีครับ แต่ค่าไฟกระฉูด

Comment

Originally posted by K8 View Post
          ลูกที่ต่อเครื่อง6000+ กับ AN78GS เพิ่งถอยใหม่ครับ รุ่นเดียวกัน แต่ลูกในลายเซ็นต์ใช้มา3ปีกว่าแล้วครับ
          เป็นตัวหุ้ม 24พิน 2พัดลมครับ ถ้าลูกในลายเซ็นต์จั๊มพ์ฮาร์ดไดร์ฟ3ลูกครับ แต่ไม่ได้อีดิทเพิ่มเพราะขี้เกียจ OC เปิดทิ้ง24ชม.ตลอด7วันก็ยังปกติดีครับ แต่ค่าไฟกระฉูด
          ขอบคุณ
          sigpic
          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

Comment

แหล่งเทพสถิตย์

Comment

ขอบคุณท่านtor_za กับ ท่านK8 มากนะคับ เดี๋ยวมีข่าวดีแล้วจะบอกคับ ขอบคุณมากๆคับ อิ อิ

ขอถามอีกซัก1ข้อนะคับ แล้วถ้าผมซื้อตัวนี้มา
              Athlon X2 5600+ / AM2 / 2.80GHz / 1MBx2 / 89W แล้วเอาส่วนต่างไปซื้อซิ้งค์มาลากเพิ่มซัก3.1-3.2
              มันจะเป็นตัวเลือกที่ใช้ได้ไหมคับ อิ อิ ฝากอีก1คำถามนะคับ ขอบคุณคับ
              Last edited by crazyass; 25 Jul 2008, 18:12:44.

Comment

ดีครับ เพราะ 6000+ จ่ายไปเกิน 1.45 ก็ร้อนเอาเรื่องครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  ดีครับ เพราะ 6000+ จ่ายไปเกิน 1.45 ก็ร้อนเอาเรื่องครับ
                  ขอบคุณมากคับท่านวิกร

Comment

5600+ ตัวคูณเลขคู่ 14 พอดีครับ ถ้าไม่คิดมากเอาตัวนี้ก็ได้ครับ ซิ้งก์ถ้าไม่เน้นหรูมาก ผมว่า Cooler Master Hyper212 เอาอยู่ครับ ราคาไม่แพง(ราวๆ1400) หรือดูเป็นตัวอื่น แล้วแต่งบท่านเลยก็ได้ครับ

Comment

5600+ ตัวคูณเลขคู่ 14 พอดีครับ ถ้าไม่คิดมากเอาตัวนี้ก็ได้ครับ ซิ้งก์ถ้าไม่เน้นหรูมาก ผมว่า Cooler Master Hyper212 เอาอยู่ครับ ราคาไม่แพง(ราวๆ1400) หรือดูเป็นตัวอื่น แล้วแต่งบท่านเลยก็ได้ครับ
                      โอ้ขอบคุณมากๆคับผม อิ อิ แล้วถ้าผมคิดมากละคับ Phenom เลยดีไหม
                      อิอิ

Comment

Originally posted by crazyass View Post
                        โอ้ขอบคุณมากๆคับผม อิ อิ แล้วถ้าผมคิดมากละคับ Phenom เลยดีไหม
                        อิอิ
                        ดีครับ Phenomไปเลย ผมช่างยุอยู่แล้ว

Comment

9550 ไปเลยครับ ใชงานจริงๆ แรงกว่า 6000+ เลยครับ ยุอีกคน

Comment

ง่ะ ทำให้ผมเกิดกิเลสอีกแล้ว ใจจิงก็อยากเล่น4หัวแหละคับ แต่กลัวใช้ไม่คุ้มค่า
                            แต่ถ้าซื้อมาแล้วนี่ ทำหลายๆอย่างนี่ก็คุ้มดีนะคับ เดี๋ยวไว้ลองเอาไปคิดดู(แอบเครียดเลย555+)
                            ขอบคุณคับผม

Comment

อันนี้เป็นผลการข่มขืนคนน้องครับ( x2 5600 90 นาโนครับ )
                              http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=393922
                              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=247173
                              เผื่อช่วยในการตัดสินใจครับ

Comment

เจอท่านวิกรยุ 9550 เดี๋ยวก็โดนยุไปเลย 9850 BE หรอกครับ แพงกว่ากันไม่กี่บาท ซิงค์เดิม สามกิ๊กถ้าดวงดีอาจจะเล่นได้ 2.8 ได้แน่นอนครับ

ผมว่า 6000+ อ่ะคุ้มแล้ว เล่นซิงค์เดิมๆ ลากขำๆที่ 3.2 พอแล้วมั้งครับ ลงทุนค่าซิงค์อีกพันสองพันอาจจะได้แค่ 3.3 แต่ร้อนนรก แค่ 6000+ วิ่ง 3.2 Ghz ถ้าจะเอา 5000+ BE มาอัดสู้ต้องมี 3.4 Ghz แล้วครับ
                                sigpic

Comment

Working...
                                X